หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องปลูกไม้เผาถ่านครับ  (อ่าน 34647 ครั้ง)
tiddin
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ตุลาคม 24, 2011, 09:45:05 PM »

ผมจะกลับไปทำเกษตรที่บ้านแล้วจะปลูกต้นไม้ไว้เผาถ่านไว้ใช้รบกวนถามว่าควรปลูกไม้อะไรที่โตเร็วดูแลง่ายแตกกิ่งเร็วและคุณภาพถ่านดีครับ

Liked By: sakura123

terdsak
ถูกแบน
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2011, 09:50:00 PM »

ผมจะกลับไปทำเกษตรที่บ้านแล้วจะปลูกต้นไม้ไว้เผาถ่านไว้ใช้รบกวนถามว่าควรปลูกไม้อะไรที่โตเร็วดูแลง่ายแตกกิ่งเร็วและคุณภาพถ่านดีครับ

ไม้ถ่าน
  ผมเเนะนำ  มี 3 ไม้ 

1.  ไม้โกงกาง
2.  ไม้มะขามเทศ
3.  ไม้ก้ามปู

โดยเฉพาะ  ไม้มะขามเทศ ทนต่อเเล้งดีมากๆ 
ระยะเวลาน้ำท่วม    4-5 เดือน  ยังไม่ตายเลยครับ

ผมเเนะนำ  เจ้าของกระทู้
ไปซื้อ  ต้นมะขามเทศ มาปลูกรอบๆ  บ้าน ดีที่สุด
ในกรณี รสชาติฝาด  เรา  เเกงได้

ปล. โกงกาง  เป็นไม้ชายเลน

ไปรับซื้อ  มาเเล้วมาเผา  สุดยอดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 24, 2011, 10:12:02 PM โดย เทอดศักดิ์ » บันทึกการเข้า

มุมเเสตมป์ไทย  ควรเเก่การสะสม
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=27108.0
konthain(นพ)
Moderator
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2011, 10:03:27 PM »

แถวบ้านผมนิยม กระถินณรงค์หรือกระถินเทพาครับ  ยิงฟันยิ้ม
 ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
รับจ้างล้างรถ และแจกจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง

ยิงฟันยิ้ม
suteera
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 01:57:14 PM »

เพิ่มอีกอย่างนึง สะเดา ปลูกง่ายตายยาก  ได้กินยอด กินดอก ใบร่วงก็กวาดมาหมักผสมดินปลูกต้นไม้ดีมาก ๆ
เพื่อนบ้านได้แบ่งกินด้วย   ถ้าลืมตัดมาใช้ปล่อยให้โตก็ได้เสาเรือน  หรือผ่าก็ได้ไม้กระดานเนื้อแข็งสวยด้วย

ไม้ยูคาก็เผาถ่านดี  แต่ปลูกแล้วกินไม่ได้ ใบที่ร่วงลงมาก็ไม่เป็นประโยชน์แก่ดินและพืช  พิจารณาเองครับ
ubon
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 02:05:20 PM »

กระถินยักษ์ครับ โตเร็ว
tippawab
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 02:25:14 PM »

เป็นคนเมือง ตอนแรกไม่ได้หาข้อมูล เ้ห็นพื่นที่ว่างอยู่เลยปลูกยูคา เฮ้ยเสียดายเวลา ตั้ง 3 ปี ตอนนนี้ ยังไม่ได้ตัดเลย เพราะราคาไม่ดี
ถ้าตัดยูคา แล้วจะปลูกอะไรดีเนี่ย ช่วยแนะนำหน่อยคร่าาาาาา
Moderator
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 03:16:24 PM »

เป็นคนเมือง ตอนแรกไม่ได้หาข้อมูล เ้ห็นพื่นที่ว่างอยู่เลยปลูกยูคา เฮ้ยเสียดายเวลา ตั้ง 3 ปี ตอนนนี้ ยังไม่ได้ตัดเลย เพราะราคาไม่ดี
ถ้าตัดยูคา แล้วจะปลูกอะไรดีเนี่ย ช่วยแนะนำหน่อยคร่าาาาาา
แล้วต้องการไม้แบบไหนละครับ เอาแบบไม้โตเร็วไว้เผาถ่าน ไม้ระยะกลาง หรือไม้ระยะยาวเอาไว้ให้ลูกหลานละครับ
 ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
รับจ้างล้างรถ และแจกจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง

ยิงฟันยิ้ม
คนเดือนเก้า
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 03:42:08 PM »

แถวสีคิ้วใช้ไม้กระถินเผาถ่านกัน กระถินยักษ์ ดตเร็วดีครับต้นใหญ่ๆมีแก่นด้วยเลื่อยเอามาทำเฟอร์นิเจอร์ก็
ได้นะแต่ไม่ค่อยนิยมอะ

Liked By: Ekachaiyan
tiddin
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 09:47:36 PM »

ขอบคุณทุกท่านครับ ผมต้องการไม้โตเร็วครับ

Liked By: boonyanee M.
Moderator
*

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 11:09:10 PM »

ขอบคุณทุกท่านครับ ผมต้องการไม้โตเร็วครับ

ถ้ายังงั้นแนะนำไปอ่านกระทู้เกี่ยวกับไม้โตเร็วที่เคยคุยกันครับ ตามลิ้งค์ไปอ่านดูนะครับ  ยิงฟันยิ้ม
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=24945.0
 ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ

ยิงฟันยิ้ม
khundong
*

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 08:34:04 AM »

ไม้ที่ใหห้ถ่านคุณภาพดี ถ้าเป็นป่าบกก็ต้องกระบก ส่วนป่าเลนก็โกงกาง ส่วนตัวผมแล้วของแนะนำ แต่ไม้ที่ว่าอาจจะโตช้าหน่อย ครับ
ไม้ที่โตเร็ว ที่สุด ก็คือ ยูคาลิปตัส แต่ว่ามันอาจจะทำให้ท่านปวดหัวเวลาต้องการที่ดินไปทำอย่างอื่น ครับ ดินที่ปลูกยูคาควรจะเป็นดินเสื่อมโทรม ครับ แนะนำว่าให้รับซื้อไม้ยูคา ที่ตอนนี้กำลังถูกมากๆ และมันจะขึ้นราคาในปี 55 ให้รีบซื้อมาตุนใว้ หรือไม่งั้นก็ซื้อกิ่งกระบกที่ชาวบ้านตัดทอนลงมาครับ รับลองไม่ต้องปลูกเราก็มีถ่านขาย ในขณะเดียวกัน กฏเอาไม้ กระถินเทพา ไปปลูกในระยะ 5 ปีก็น่าจะตัดเผาถ่านได้ และเอากระบกไปปลูก ในระยะ 10 ปี ก็จะตัดเผาถ่านได้  โดยทุกต้นเวลาตัดให้ตัดเฉพาะกิ่งก้านไปเผาถ่านให้เหลือต้นไม้ เราก็จะมีไม้ตลอดไปโดยไม่ต้องปลูกใหม่ครับ

แผนดำเนินการโดยสรุป
1.ระยะ1-5 ปี  ซื้อไม้จากชาวบ้าน  ปลูกไม้อายุสั้น (กระถินเทพา) ปลูกไม้ระยะยาว (กระบก)
2. 5 -10 ปี ไม่ซื้อไม้ ตัดกิ่งของเราเผา (กระถินเทพา)
3. 10 ปี ขึ้นไป ตัดกระบก สลับ กับ กระถินฯ

KENETIC_E®
"เดินทีละก้าว กินข้าวทีละคำ"
*

จักสร้างฝันให้เป็นจริงจงได้

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 10:38:29 AM »

เคยเห็นมีท่านหนึ่งปลูกไม้ขี้เหล็กไว้เผาถ่านขายครับ เพราะเป็นไม้โตเร็ว คุณภาพถ่านดี
ประโยชน์จากทุกส่วนของต้นได้หลากหลาย เช่น ยอด ดอก เป็นอาหาร(เก็บขายได้) สมุนไพร
กิ่งก้านก็ตัดเอามาเผาถ่านขาย ลำต้นสามารถเอามาทำเฟอร์นิเจอร์ได้

สำหรับเนื้อไม้ขี้เหล็กจะให้ประโยชน์มากในการใช้ทำเชื้อเพลิง โดยหากนำมาทำฟืนจะให้ความร้อนสูงถึง 4500 แคลอรี่ต่อกรัม ถ้าเผาเป็นถ่านจะมีคุณภาพดีพอสมควรจะให้ความร้อนประมาณ 7000 แคลอรี่ต่อกรัม เมื่อตัดไม้มาใช้ประโยชน์แล้วตอเก่าจะแตกหน่อใหม่สามารถใช้ประโยชน์ได้ 4 – 5 ครั้ง

http://www.the-than.com/samonpai/sa_19.html

http://web2.forest.go.th/private/Document/kelek.htm

"If tomorrow never comes."  อาจไม่มีพรุ่งนี้ให้ได้เห็น...
กระทู้ส่วนตัว :  สวน(ป่า)ออมรัก  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
suteera
*

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 08:54:41 PM »

ต่อจาก K.KENETIC นะครับ     ถือโอกาสบอกเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วย
ใบขี้เหล็กใช้เป็นวัสดุผสมดินดีมาก ร่วนง่าย ย่อยสลายง่าย โกยรวมกองเบาแรง 
วิธีจัดการก็คือ  เมื่อตัดกิ่งที่แยกจากต้น  ก็ตัดแยกกิ่งใหญ่ไปเผาถ่าน  กิ่งเล็กที่มีใบติดอยู่ก็ย้ายไปไว้ตำแหน่งที่ต้องการให้ใบร่วง แล้วรอให้แห้ง ใบจะร่วงเองแล้วโกยไปใช้ยังที่ต้องการ  ถ้าไม่โกยไปมันก็ร่วงอยู่ที่เราวาง
นั่นแหละ   ส่วนกิ่งเล็ก หักแล้วกำรวมไว้เป็นไม้ฟืนก่อไฟ(เตาอั้งโล่)   ไม่เหลือทิ้งเลยครับ
ทำอย่างนี้ไปเรื่อย ๆ จะได้ต้นขี้เหล็กที่มีเส้นผ่าศูนย์กลางโตขึ้นทุกปี   แล้วซักวันหนึ่งเราก็โค่นและผ่า
จะได้ไม้กระดานลายสวย สีเข้ม  ดูดีเหมือนไม้ย้อมสีดำ  ส่วนที่เป็นกระพี้ก็เป็นสีขาว
วิธีนี้ ใช้ได้กับไม้สะเดา, กฐินเทพา, กฐินณรงค์, นนทรีย์    ซึ่งจะให้ไม้สีต่างกันไป  ลองทำดูครับ

suteera
*

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 09:02:47 PM »

ตัดยูคาแล้วปลูกแฝกไปก่อน  ปลูกเต็มพื้นที่เลย  ระยะปลูกแล้วค่อยว่ากันเมื่อตอนจะปลูก  ส่วนตอยูคาจะรื้อยังไงก็หาข้อมูลในบอร์ดนี้แหละ ลองหาดู  (เป็นห่วงจริง จริ้ง  ตอยูคาเนี่ย)
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 09:22:27 PM »

ยูคาลิปตัส  ให้ถ่านคุณภาพดี  โตเร็ว  แตกกิ่งได้ดี  ... แต่ไม่แนะนำให้ปลูกครับ

Bart_นักท่องเนตบ้านนอก
*

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2011, 12:39:47 PM »

ถ้าไม่ต้องการรอ..หาซื้อเอาก็ได้ครับ...

ไม้เศษจากโรงงานเฟอร์นิเจอร์ ไม้ยูคา กระถิน...กระถินเทพา กระถินณรงค์

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์