หน้า: 1 ... 45 46 47 48 49 50 51 52 53 54 [55] 56 57 58 59 60 61 62 63 64 65 ... 111   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมเครื่องมือการเกษตร  (อ่าน 687782 ครั้ง)
tavid
seller
*

« ตอบ #864 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2011, 04:22:05 PM »

สวัสดีครับ ได้ติดตามมาพอสมควรแต่ไม่เคยเข้ามาถาม - ตอบอะไรเลย คราวนี้ถึงคราวต้องรบกวนพี่ๆบ้างนะครับ พอดีเจ้าคูโบต้า 34 แรงของผมกำลังจะครบกำหนดเปลี่ยนถ่ายน้ำมันยูดีที ใช้ตั้ง 32 ลิตร ผมไปถามที่ศูนย์ ถัง 18 ลิตร ถังละ 2,280 บาท ต้องซื้อ 2 ถัง + กรองไฮดรอลิก +น้ำมันเครื่อง + กรองน้ำมันเครื่อง + กรองโซล่า + กรองอากาศตัวใน + ตัวนอก คิดมาเป็นตัวเงินแล้วจะวูบเอาครับ ไม่ทราบว่าตัวน้ำมันยูดีทีเราสามารถใช้ตัวอื่นแทนได้ไหมครับ เห็นแถวบ้านผมมีของ ปตท. ถังละ 980 เองครับ

ใช้น้ำมันเกียร์เบอร์90นี่แหละครับเพราะมันมาจาก base oil ตัวเดียวกัน ทำหน้าที่เหมือนกัน รายได้หลักอีกทางของพวกศูนย์ก็ได้มาจากขายของพวกนี้แหละ
 น้ำมันUDTไม่จำเป็นจะต้องถ่ายตามเวลาที่ศูนย์บอก ลองถ่ายมาดูสักนิดหน่อยถ้ายังไม่เสื่อมสียังสวยไม่มีน้ำปนความหนืดยังปกติ ก็ใช้ได้อีกนานครับ เปลี่ยนแค่กรองก็พอ ยิ่งถ้าเป็นรถรุ่นที่ใช้PTOแบบไม่ใช้ระบบไฮฯลองถ่ายมาดูน้ำมันยังใสและค่าความหนืดยังปกติอยู่เลย

Liked By: chalem, khursung

เยี่ยมร้านตาวิด  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=48283.0

DENCHAI
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #865 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2011, 04:43:43 PM »

สวัสดีครับ ได้ติดตามมาพอสมควรแต่ไม่เคยเข้ามาถาม - ตอบอะไรเลย คราวนี้ถึงคราวต้องรบกวนพี่ๆบ้างนะครับ พอดีเจ้าคูโบต้า 34 แรงของผมกำลังจะครบกำหนดเปลี่ยนถ่ายน้ำมันยูดีที ใช้ตั้ง 32 ลิตร ผมไปถามที่ศูนย์ ถัง 18 ลิตร ถังละ 2,280 บาท ต้องซื้อ 2 ถัง + กรองไฮดรอลิก +น้ำมันเครื่อง + กรองน้ำมันเครื่อง + กรองโซล่า + กรองอากาศตัวใน + ตัวนอก คิดมาเป็นตัวเงินแล้วจะวูบเอาครับ ไม่ทราบว่าตัวน้ำมันยูดีทีเราสามารถใช้ตัวอื่นแทนได้ไหมครับ เห็นแถวบ้านผมมีของ ปตท. ถังละ 980 เองครับ

ใช้น้ำมันเกียร์เบอร์90นี่แหละครับเพราะมันมาจาก base oil ตัวเดียวกัน ทำหน้าที่เหมือนกัน รายได้หลักอีกทางของพวกศูนย์ก็ได้มาจากขายของพวกนี้แหละ
 น้ำมันUDTไม่จำเป็นจะต้องถ่ายตามเวลาที่ศูนย์บอก ลองถ่ายมาดูสักนิดหน่อยถ้ายังไม่เสื่อมสียังสวยไม่มีน้ำปนความหนืดยังปกติ ก็ใช้ได้อีกนานครับ เปลี่ยนแค่กรองก็พอ ยิ่งถ้าเป็นรถรุ่นที่ใช้PTOแบบไม่ใช้ระบบไฮฯลองถ่ายมาดูน้ำมันยังใสและค่าความหนืดยังปกติอยู่เลย
ขอบคุณครับ ปกติน้ำมันเกียร์ กับนำมันไฮดรอกลิกมี่ตัวเดียวกันหรือเปล่าครับ ร้านแถวบ้านบอกว่า ปตท. hlp aw 68 ก็ใช้ได้ รถคันอื่นก็เอาไปใช้กันเยอะแล้ว สับสนครับ
pungpong
*

« ตอบ #866 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 12:10:50 AM »

http://www.shell.co.th/home/page/tha-th/products_services/on_the_road/oils_lubricants/lubematch/app_lubematch.html

ลองดูของเชลล์ก็ได้ครับ

มีแสดงรายละเอียดน้ำมันสำหรับรถแต่ละรุ่น

ตัวอย่างข้อมูลครับ

Application    Recommendation    Capacity (ltr)
Engine (D)    RIMULA R2 MULTI 10W-30 (c)    5.7 / 8.5
Transmission    Spirax S4 TXM    28.5
Hydraulics    From Transmission    
Coolant (50%)    Refer To Technical    5.0
Front Axle    SPIRAX S3 GX 80W-90 (a, b)    
Grease Points    Premium    RETINAX LX 2    
Standard    Retinax HD 2
Rear Hubs    From Transmission    
Steering Gearbox    Spirax S4 TXM    
pungpong
*

« ตอบ #867 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 12:16:09 AM »

http://www.shell.co.th/home/content/tha-en/products_services/solutions_for_businesses/transport/spirax_gear_and_axle_oils/

มีหลายรุ่นให้เลือก

* Spirax G
    * Spirax A
    * Spirax GX
    * Spirax AX
    * Spirax MA
    * Spirax MB
    * Dentax
aod323
*

« ตอบ #868 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 01:40:33 PM »

ท่านผู้รู้ช่วยแนะนำบ้างครับ ผมต้องการเปลี่ยนการสูบน้ำเข้านา จากท่อพญานาค เปนตัวดูดแบบหอยโข้ง พอจะทราบราคาบ้างไหมครับ

อ๊อด หระรี..
beaw
*

« ตอบ #869 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 02:36:40 PM »

ไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียนะครับเคยมาแนะนำ เครื่อปั้นฟางหรือเครื่องอัดฟางซื้อของคูโบต้าก็ได้นะครับ
ชิ้นส่วนมาตรฐานเดียวกันผลิตในไทยครับเห้นว่าตั้งโรงงานเพิ่มอีกแล้วคูโบต้า มีอะไถมไดก้นะครับ
Aomsin & Earth
*

« ตอบ #870 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 02:53:07 PM »

ท่านผู้รู้ช่วยแนะนำบ้างครับ ผมต้องการเปลี่ยนการสูบน้ำเข้านา จากท่อพญานาค เปนตัวดูดแบบหอยโข้ง พอจะทราบราคาบ้างไหมครับ

ขอเหตุผลในการเปลี่ยนด้วยครับ เพราะปั๊มแบบหอยโข่งดูดน้ำได้น้อยกว่าท่อพยานาคนะครับ ส่วนราคาก็มีหลายราคาเช่น ขนาด3นิ้ว อยู่ที่ 1500-3500 บาท ครับ  รูดซิบปาก
aod323
*

« ตอบ #871 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 10:04:44 AM »

ขอเหตุผลในการเปลี่ยนด้วยครับ เพราะปั๊มแบบหอยโข่งดูดน้ำได้น้อยกว่าท่อพยานาคนะครับ ส่วนราคาก็มีหลายราคาเช่น ขนาด3นิ้ว อยู่ที่ 1500-3500 บาท ครับ  รูดซิบปาก

ขอบคุณท่าน ออมสินมากครับ ที่เข้ามาทักทายกันอยากได้แบบนี้ครับ สะดวกในการเคลื่อนย้ายดี ที่บ้านกับนา ห้างกันประมาณ 8 กม.
แต่ถ้าใหญ่กว่านี้ เท่ากับท่อที่ใช้อยู่ ไม่รู้มีเปล่า 8 นิ้ว ราคาเท่าไหร่ท่านใดพอรู้แจ้งบ้างน๊ะครับ

ขออนุญาติ ท่าน ลมทะเล  ด้วยเรื่องรูปภาฟ http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=5001.32

อ๊อด หระรี.. ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

Liked By: khursung
teerapat
*

« ตอบ #872 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 11:43:41 AM »

ใครรู้จักพวกที่รับขนส่งของจากกรุงเทพมาเหนือ ( แพร่ ) บ้างครับรบกวนขอเบอร์ติดต่อด้วยครับ
ของที่จะส่งเป็นประเภทไหนครับ จะได้แนะนำให้ได้ถูก ผมก็อยู่ จ. แพร่ครับ
[/quote

พอดีผมให้เพื่อนทำเครื่องสูบน้ำให้แก๊สจากเครื่องยนต์นะครับ จะเอามาใช้ที่แพร่ครับ
DENCHAI
*

« ตอบ #873 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 09:43:15 PM »

ใครรู้จักพวกที่รับขนส่งของจากกรุงเทพมาเหนือ ( แพร่ ) บ้างครับรบกวนขอเบอร์ติดต่อด้วยครับ
ของที่จะส่งเป็นประเภทไหนครับ จะได้แนะนำให้ได้ถูก ผมก็อยู่ จ. แพร่ครับ
[/quote

พอดีผมให้เพื่อนทำเครื่องสูบน้ำให้แก๊สจากเครื่องยนต์นะครับ จะเอามาใช้ที่แพร่ครับ
ใช้บริการสยามเฟริท์ก็ได้ครับ ไปรับของที่ศูนย์สยามเฟิรท์ กาดน้ำทอง หรือจะใช้บริการ โลจิกโพส ของไปษณีย์ไทยก็ได้ ผมเคยส่งรถมอเตอร์ไซค์จาก เด่นชัยไปกำแพงแสน นครปฐม ให้น้องสาวผม เสียค่าขนส่ง 1200 กว่าบาทครับ
kingkong49
*

« ตอบ #874 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 10:17:08 PM »

คุณ teerapat  ครับขอทราบเครือ่งสูบน้ำเป็น เบนซิลหรือดีเซล  ขอทราบรายระเอียดด้วยครับ
seidenf
*

« ตอบ #875 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 05:01:38 PM »

สวัสดีคะ ทุกท่าน ไม่ทราบว่า มีห้องนี้ด้วย
เลยมีคำถาม มาขอ แบ่งปันหน่อยคะ

อยากจะซื้อ kubota krt140 เพื่อใช้งาน ลากพ่วง ตัดหญ้า พรวนดิน และ งานอย่างอื่น เล็กๆ น้อยๆ
บ้างนะคะ ไม่ทราบว่า เจ้าตัวเล็ก นี้ใช้งานเป็นยังไงบ้างคะ อยากได้เครื่องผ่อนแรง บ้างคะ

ใช้คนเดียว นะคะ

จะไปซื้อ sale ก็วนไปวนมา ว่า ตั้ง 20 ไร่ ใช้ ตัว 30 แรงไปเลยดีกว่า ในอนาคตพ่วงฉีดยาได้ด้วย
เลยกลับมาคิดอีกรอบ เป็นครั้งที่ 2

พอไปมอง 24แรง ก็ว่าไม่ดีอีก แนะนำหน่อยคะ
teerapat
*

« ตอบ #876 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 06:52:22 PM »

คุณ teerapat  ครับขอทราบเครือ่งสูบน้ำเป็น เบนซิลหรือดีเซล  ขอทราบรายระเอียดด้วยครับ

ก็เป็นเครื่องเบ็นซิลของรถยนต์นะครับจากเชียงกงเอามาติดแก๊ส แล้วก็เอาไปขับป๊มน้ำครับ
wichach
*

« ตอบ #877 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 08:37:07 PM »

สวัสดีคะ ทุกท่าน ไม่ทราบว่า มีห้องนี้ด้วย
เลยมีคำถาม มาขอ แบ่งปันหน่อยคะ

อยากจะซื้อ kubota krt140 เพื่อใช้งาน ลากพ่วง ตัดหญ้า พรวนดิน และ งานอย่างอื่น เล็กๆ น้อยๆ
บ้างนะคะ ไม่ทราบว่า เจ้าตัวเล็ก นี้ใช้งานเป็นยังไงบ้างคะ อยากได้เครื่องผ่อนแรง บ้างคะ

ใช้คนเดียว นะคะ

จะไปซื้อ sale ก็วนไปวนมา ว่า ตั้ง 20 ไร่ ใช้ ตัว 30 แรงไปเลยดีกว่า ในอนาคตพ่วงฉีดยาได้ด้วย
เลยกลับมาคิดอีกรอบ เป็นครั้งที่ 2

พอไปมอง 24แรง ก็ว่าไม่ดีอีก แนะนำหน่อยคะ

ท่านผู้รู้จริงในที่นี้มีมากฟังผมเป็นข้อมูลประกอบเท่านั้นพอครับ ผมทำงานหลายด้านมากกว่า 20 ไร่ และใช้เต็มประสิทธิภาพของเครื่องยนต์ 22 HP งานมากกว่าที่คุณ seidenf ระบุมามาก เพื่อนบ้านยังแอบนินทราว่าผมใช้รถโหดเกิน (ไม่รับจ้าง) แต่รถผมก็สบายมากจอดมากกว่าออกทำงานหลายเท่ามากครับ
seidenf
*

« ตอบ #878 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 09:48:40 PM »

ท่านผู้รู้จริงในที่นี้มีมากฟังผมเป็นข้อมูลประกอบเท่านั้นพอครับ ผมทำงานหลายด้านมากกว่า 20 ไร่ และใช้เต็มประสิทธิภาพของเครื่องยนต์ 22 HP งานมากกว่าที่คุณ seidenf ระบุมามาก เพื่อนบ้านยังแอบนินทราว่าผมใช้รถโหดเกิน (ไม่รับจ้าง) แต่รถผมก็สบายมากจอดมากกว่าออกทำงานหลายเท่ามากครับ

ไม่ทราบว่า 22HP นี่คือเครื่องตัวไหนคะ แล้วคุณ wichach คิดว่า จะคุ้มไหมคะ ถ้าจะซื้อ krt140

Liked By: nattapong99
Aomsin & Earth
*

« ตอบ #879 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 11:04:34 AM »

ไม่ทราบว่า 22HP นี่คือเครื่องตัวไหนคะ แล้วคุณ wichach คิดว่า จะคุ้มไหมคะ ถ้าจะซื้อ krt140

อาจหมายถึง L2200 หรือ L1 22 แรงม้า ซึ่งรุ่นหลัง จะใหม่กว่ารุ่นแรกครับ ของผมเพิ่งออกมา L1 18 แรงเองทำได้ทุกอย่างตามที่เราต้องการเลย
หน้า: 1 ... 45 46 47 48 49 50 51 52 53 54 [55] 56 57 58 59 60 61 62 63 64 65 ... 111   ขึ้นบน
  พิมพ์