หน้า: 1 ... 48 49 50 51 52 53 54 55 56 57 [58] 59 60 61 62 63 64 65 66 67 68 ... 111   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมเครื่องมือการเกษตร  (อ่าน 698767 ครั้ง)
Aomsin & Earth
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #912 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 02:12:42 PM »

ถ้าเป็นผม จะเปลี่ยนเครื่องยนต์จากที่ปั่นไฟฟ้า เอาเครื่องยนต์มาปั่นปั๊มน้ำแทนครับ โดยต้องลงทุนซื้อปั๊มตัวใหม่ติดท้ายเครื่องยนต์ครับ
จะทำให้ได้น้ำเพียงพอ ส่วนไดนาโม เมื่อต้องการใช้ก็ประกอบเข้าไปใหม่

peakpin8
*

เปลี่ยนพลังงานแสงแดดให้เป็นพลังงานไฟฟ้า

« ตอบ #913 เมื่อ: มีนาคม 13, 2011, 12:11:40 AM »

ถ้าเป็นผม จะเปลี่ยนเครื่องยนต์จากที่ปั่นไฟฟ้า เอาเครื่องยนต์มาปั่นปั๊มน้ำแทนครับ โดยต้องลงทุนซื้อปั๊มตัวใหม่ติดท้ายเครื่องยนต์ครับ
จะทำให้ได้น้ำเพียงพอ ส่วนไดนาโม เมื่อต้องการใช้ก็ประกอบเข้าไปใหม่

เครื่องยนต์ที่มีตอนนี้ใช้ปั่นปั้มน้ำดูดจากบ่อบาดาลไม่พอใช้ครับ แต่ปั่นไฟใด้ครับ ตัวนี้แหละครับ และก็ปั้มตัวนี้ด้วยที่ปั่นขึ้นถัง 2000 ลิตร   

KB.252444
*

« ตอบ #914 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 12:21:33 AM »

ขอสอบถามท่านสมาชิก,,,มีท่านใดบ้างเคยใช้เครื่องมือตัดเอนกประสงค์ระบบใบมีดคู่...(DUAL SAW)...ตามลิงค์นี้บ้างครับ
  https://www.newdualsawquadforce.com/flare/next?tag=he|af
 ในเมืองไทยเรามีผู้นำเข้ามาขายแล้วหรือยัง...
witawasit
*

« ตอบ #915 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 10:47:25 AM »

ถามสมาชิก ครับ พอดีสนใจธุรกิจน้ำมันหยอดเหรียญ
 มีท่านใด ที่เคยดัดแปลงตู้จ่ายน้ำมันแบบตัวเลขธรรมดาเป็นตู้จ่ายน้ำมันแบบหยอดเหรียญบ้าง
  เพราะถ้าซื้อเครื่องใหม่ ก็ หกหมื่น -หลักแสน
 หรือมีข้อแนะนำประการใดก็ยินดีครับ
KB.252444
*

« ตอบ #916 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 04:57:13 PM »

ถ้าซื้อชุดหยอดเหรียญที่มีขายตามร้านอิเล็กทรอนิกส์บ้านหม้อมาติดตั้งเอง...ผมเกรงว่าขั้นตอนการขออนุญาติทะเบียนกับกรมการค้า..หรือ สคบ.,.มอก. ฯลฯ และระเบียบอื่นๆในส่วนกระทรวงพาณิชย์  (ชั่ง,ตวง,วัด)...คงจะผ่านยากครับ...ยิ่งเป็นเชิงธุระกิจแล้วก้อ...ร้องไห้..ประการสำคัญคือความเชื่อถือวางใจของลูกค้า..(แต่..ถ้าเป็นทำใช้เอง..ไม่น่ามีปัญหา)...ไม่ทราบว่าผมเข้าใจประเด็นตรงตามเนื้อความกระทู้หรือไม่..

Liked By: khursung
avc4000
*

« ตอบ #917 เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 11:32:01 PM »

ตกใจ ตื่นตาตื่นใจไปหมดเลย กระทู้เมพขิงๆ  อายจัง

การทำอะไรไม่สำเร็จ หาใช่อยู่ที่ความเสื่อมถอยของร่างกายหรือสติปัญญาไม่ มันอาจเป็นผลจากความถดถอยทางจิตวิญญาณและความฝัน
witawasit
*

« ตอบ #918 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 12:12:33 PM »

ถ้าซื้อชุดหยอดเหรียญที่มีขายตามร้านอิเล็กทรอนิกส์บ้านหม้อมาติดตั้งเอง...ผมเกรงว่าขั้นตอนการขออนุญาติทะเบียนกับกรมการค้า..หรือ สคบ.,.มอก. ฯลฯ และระเบียบอื่นๆในส่วนกระทรวงพาณิชย์  (ชั่ง,ตวง,วัด)...คงจะผ่านยากครับ...ยิ่งเป็นเชิงธุระกิจแล้วก้อ...ร้องไห้..ประการสำคัญคือความเชื่อถือวางใจของลูกค้า..(แต่..ถ้าเป็นทำใช้เอง..ไม่น่ามีปัญหา)...ไม่ทราบว่าผมเข้าใจประเด็นตรงตามเนื้อความกระทู้หรือไม่..

ตรงเป๊ะเลยครับ ตั้งใจจะทำเชิงธุรกิจครับ พอดีเดิมนั้นมีสถานีบริการแบบถังลอย แต่ตอนนี้แจ้งยกเลิกแล้ว และอยากทำเป็นแบบหยอดเหรียญแทน เพราะสะดวกหลายอย่าง แต่ก็ยังไม่มั่นใจในตู้น้ำมันหยอดเหรียญที่จะซื้อมา ถามคนที่เขาทำธุรกิจนี้อยู่ ก็บอกว่าดี คนที่เขาเลิกไปแล้วก็บอกว่ามีปัยหามากมาย ไม่คุ้ม อีกทั้งราคา บ้างบริษัท 3-6 หมื่น บางบริษัทหลักแสนขึ้น (ตู้  1 หัวจ่าย) ดังนั้นก็เลยคิดว่าน่าจะดัดแปลงตู้เก่าที่เรามีอยู่แล้ว ถ้าเกิดไปไม่รอดก็จะได้ขาดทุนน้อยหน่อย แต่ลืมคิดถึง กฎ ระเบียบทางราชการ และความน่าเชื่อถือจากลูกค้า  ยังไงก็ต้องขอบคุณ ๆ KB.252444 ยังต้องการคำชี้แนะอีกนะครับ หลังไมล์ก็ได้ครับถ้าไม่สะดวก
sakul
*

« ตอบ #919 เมื่อ: มีนาคม 31, 2011, 09:56:43 AM »

ของผมจะเป็นไดโอดแบบบริดจ์ ต่อเพื่อเปลี่ยนกระแสไฟฟ้าสลับเป็นกระแสตรงเพื่อเลี้ยงขดลวดสนามแม่เหล็กครับ
อาจจะขาดหรือช็อตก็ได้ครับ(อยุ่ที่พิกัดแรงดันที่ทนได้น่ะครับ) อุปกรณ์อิเล็คทรอนิกส์บางชนิดไม่แสดงอาการจากภายนอกครับ
ต้องใช้มัลติมิเตอร์วัดเพื่อตรวจสอบดูน่ะครับ ถ้าตัวนี้เสียจริงก็สามารถซื้อมาเปลี่ยนได้ครับ ราคาราวๆ 40-50 บาท(ในร้านอะไหล่ ถ้าร้านซ่อมก็บวกเพิ่มตามสถานการณ์ครับ) ไม่เช่นนั้นก็ลองเอาไปให้ร้านไดนาโมดูให้แป๊บเดียวครับ ไม่เกินครึ่งชั่วโมงครับ แต่ต้องหาร้านที่เราพอรู้จักนะครับ

ส่วนเรื่องการเร่งเครื่องยนต์นั้นก็น่าจะมีส่วนครับ อาจจะทำให้แรงดันเกินพิกัดครับ ส่วนตัวผมจะติดโวลท์มิเตอร์ขนาด 0-300  โวลท์ เอ.ซี. มาติดไว้ด้วยน่ะครับ เพราะเวลาเราเร่งเครื่องก็จะทำให้แรงดันสูง เมื่อเราเอาไปต่อกับอุปกรณ์ไฟฟ้าบางชนิดจะเป็นอันตรายต่อเครื่องใช้ไฟฟ้าได้ครับ

ตอนที่ต่อตู้เชื่อมที่คุณว่านั้น ใช่ต่อสายเชื่อมโดยตรงจากขั้วสองขั้นนั้นเลยหรือเปล่าครับ? ของผมจะใช้โดยตรงจากจุดนั้นครับ แต่บางตำแหน่งที่สายไปไม่ถึง และต้องการตัดด้วยลวดเชื่อมผมก็จะใช้เครื่องเชื่อมแบบอินเวอร์เตอร์ เสียบปลั๊กไปที่ตำแหน่งนั้นเอาครับ แต่ต้องใช้แรงดันพิกัด 220 โวลท์นะครับ ไม่งั้นอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์(พวก Capacitor)จะระเบิดได้ครับ

รุ่นที่ผมใช้อยู่มี 2ตัวครับ(อีกตัวไม่ได้ถ่ายมาเป็นยี่ห้อ folk รอบการทำงาน 3000 rpm ติดเครื่องยนต์เบนซิน//เปลืองน้ำมันเพราะรอบจัดครับ) ส่วนตัวนี้ก็ตามรูปครับ ติดเครื่องดีเซลครับ

อันนี้สลิป ริง กับแปรงถ่านครับ นานๆ ก็เปิดดูสักครั้งครับ

และนี้ก็ตำแหน่งต่างๆ ครับ

ปัญหาของคุณอาจจะเป็นไปได้ที่เร่งเครื่องจนอาจจะทำให้แรงดันเกินจนไดโอดทะลุหรือขาดไปทำให้ไม่มีแรงดันไปเลี้ยงขดลวดสนามแม่เหล็ก ทำให้ไม่สามารถปั่นไฟได้น่ะครับ ถ้าไม่สามรถตรวจเช็คด้วยตัวเองได้ก็ลองให้ช่างดูให้นะครับ น่าจะไม่มีปัญหามากครับ ถ้าขดลวดไหม้นี่ เรื่องยาวหน่อยครับ (อย่าลืมเอาเครื่องยนต์ไปด้วยนะครับ เดี๋ยวจะทดลองกันลำบากน่ะครับ) ลองดูนะครับ
เครื่องปั่นไฟแบบนี้เฉพาะไดปั่นราคาเท่าไหร่ครับ อยากได้ไปปั่นไฟที่สวนบ้าง เครื่องมิตซูd800ฉุดไหวมั๊ย
KENETIC_E®
"เดินทีละก้าว กินข้าวทีละคำ"
*

จักสร้างฝันให้เป็นจริงจงได้

« ตอบ #920 เมื่อ: มีนาคม 31, 2011, 02:22:43 PM »

ผมจำราคาไม่ได้น่ะครับ และเป็นของมือสองที่เค้าประกอบมาแล้วน่ะครับ ลองติดต่อที่นี่ดูครับ
เค้ามีข้อมูลที่น่าจะเป็นประโยชน์มากกว่าน่ะครับ ลองดูครับ เรื่องต้นกำลังด้วยน่ะครับ

http://nakarinbangkok.igetweb.com/index.php?mo=3&art=96875
กำลังที่ต้องการอยู่ที่ 9-10 แรงม้าขึ้นไปน่ะครับ แล้วแต่ขนาดที่คุณต้องการด้วยนะครับ
มีทั้งแบบเชื่อมเหล็กได้ และแบบใช้ไฟฟ้าอย่างเดียวน่ะครับ
ขอบคุณครับ

"If tomorrow never comes."  อาจไม่มีพรุ่งนี้ให้ได้เห็น...
กระทู้ส่วนตัว :  สวน(ป่า)ออมรัก  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
tsara
*

อยู่ที่ใจ อยู่ที่เรา

« ตอบ #921 เมื่อ: เมษายน 13, 2011, 10:53:49 PM »

ส่งความสุขวันสงกรานต์ครับ

ไม่เจ็บไม่ป่วย มีความสุขมากๆครับ

Liked By: khursung

เด็กชายจาก         นคร  ศรี
สาวคนดีอยู่    พระ นคร  ศรีอยุธยา
พักผ่อนกายา        นคร  นายก

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=13651.0
pungpong
*

« ตอบ #922 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 10:08:26 PM »

ขอคำแนะนำฟิตเครื่องรถไถ่ Kubota L1-255 ด้วยครับ

ต้องเปลี่ยนอะไรบ้างครับ

ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไรครับ

seidenf
*

« ตอบ #923 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 11:48:18 PM »

ยินดีครับท่าน o0Tar0o มีอุปกรณ์อะไรนอกเหนือจากนั้น ลงได้เลยครับ
นี่ปั๊มน้ำ ต่อพ่วงกับรถไถ คูโบต้า ที่กำลังใช้รถน้ำฟักทองอยู่ครับ

ขออนุญาติ ถามคุณลมทะเล นะคะ พอดีซื้อรถไถ 30 แรง Kubota แล้วอยากต่อไว้ เพื่อใช้งานในการสูบน้ำเข้าสระน้ำ
ไม่ทราบว่า พอบอกได้ไหมคะ วิธีการทำ จะได้ไปบอก ลูกน้องที่บ้านให้ทำให้นะคะ

ขอบคุณมากคะ
seidenf
*

« ตอบ #924 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 11:50:04 PM »

ทำแบบง่ายๆ แต่ใช้ได้ดีทีเดียว

ขอโทษด้วยคะ ไม่แน่ใจว่าทำไมรูปไม่มาด้วย รบกวนดูรูปได้ที่ หน้า 3 นะคะ
Boonbanna
*

« ตอบ #925 เมื่อ: เมษายน 16, 2011, 04:34:02 PM »

รูดซิบปาก :-Xสวัสดีครับ ขอสมัครเป็นสมาชิกด้วยคนนะครับ ยิ้มเท่ห์
กระทู้นี้มีท่านกรูรูอยู่เพี้ยบ  อายจัง อายจัง อายจัง ผมขอเรียนปรึกษาพี่ๆที่มีประสบการณ์เรือ่งการให้น้ำในสวนยางครับ...
1. ที่ดิน 40ไร่ เป็นที่ราบ น่าจะสามารถขุดบ่อบาดาลได้ ไฟฟ้าเข้าถึงดังภาพครับ (จะ ปลูกยาง 3200 ต้น 3X7 m)
    หน้ากว้าง 450m ลึก 300m เป็นสี่เหลี่ยมคางหมูนะครับ
2 ผมควรขุดบ่อบาดาลกี่บ่อครับ??เราใช้อะไรเป็นตัวกำหนดว่าต้องใช้นำ้เท่าไหร่จึงจะพอใช้(ในหน้าแล้งครับ)
3 ใชะระบบน้ำหยดหรือมินิสปริงเกอร์ดีครับ ต้นทุนต่างกันประมาณ?? ขอข้อดีข้อเสียด้วยนะครับ
4 ปั๊มน้ำที่ใช้ควรสเปคประมาณไหนครับ
.....................ผมพยายามอ่านและหาความรู้จากในเน็ต..มาพอสมควร แต่รู้สึกว่าเป็นเรื่องที่เข้าใจยากมากครับ ผมไม่มีพื้นฐานทางช่างหรือวิศวะเลย ร้องไห้ ร้องไห้ ขอความกรุณาท่านผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยนะครับ เศร้า เศร้า ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Aomsin & Earth
*

« ตอบ #926 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 11:49:22 AM »

รูดซิบปาก :-Xสวัสดีครับ ขอสมัครเป็นสมาชิกด้วยคนนะครับ ยิ้มเท่ห์
กระทู้นี้มีท่านกรูรูอยู่เพี้ยบ  อายจัง อายจัง อายจัง ผมขอเรียนปรึกษาพี่ๆที่มีประสบการณ์เรือ่งการให้น้ำในสวนยางครับ...
1. ที่ดิน 40ไร่ เป็นที่ราบ น่าจะสามารถขุดบ่อบาดาลได้ ไฟฟ้าเข้าถึงดังภาพครับ (จะ ปลูกยาง 3200 ต้น 3X7 m)
    หน้ากว้าง 450m ลึก 300m เป็นสี่เหลี่ยมคางหมูนะครับ
2 ผมควรขุดบ่อบาดาลกี่บ่อครับ??เราใช้อะไรเป็นตัวกำหนดว่าต้องใช้นำ้เท่าไหร่จึงจะพอใช้(ในหน้าแล้งครับ)
3 ใชะระบบน้ำหยดหรือมินิสปริงเกอร์ดีครับ ต้นทุนต่างกันประมาณ?? ขอข้อดีข้อเสียด้วยนะครับ
4 ปั๊มน้ำที่ใช้ควรสเปคประมาณไหนครับ
.....................ผมพยายามอ่านและหาความรู้จากในเน็ต..มาพอสมควร แต่รู้สึกว่าเป็นเรื่องที่เข้าใจยากมากครับ ผมไม่มีพื้นฐานทางช่างหรือวิศวะเลย ร้องไห้ ร้องไห้ ขอความกรุณาท่านผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยนะครับ เศร้า เศร้า ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ตอบข้อ 2 ถ้าจะให้ดีที่สุด 10 ไร่/ 1บ่อครับ แต่ถ้าไม่มีทุนมาก 20 ไร่/1 บ่อก็พอครับ หรือถ้าเจาะแล้วน้ำใต้ดินมีมาก  1 บ่อ/40 ไร่ ก็ได้ครับการจะกำหนดว่าน้ำเพียงพอหรือไม่เพียงพอนั้นวิธีง่ายๆคือ ถ้าเราใช้ปั๊มน้ำขนาด 2 นิ้วสูบทั้งวันทั้งคืนหรือหลายๆวันหลายๆคืนแล้วน้ำในบ่อเราไม่แห้ง (ต้องไหลอย่างสมำเสมอ) นั่นแหละครับถึงว่าเพียงพอสำหรับผม และที่ผมแนะนำให้ 1 บ่อ/10 ไร่นั้น เราไม่ต้องเสียเวลารอน้ำนั้นนานเกินไปในการสูบแต่ละครั้ง เพราะบ่อแต่ละบ่อ เมื่อเราสูบน้ำขึ้นมามันจะสามารถจ่ายน้ำได้เพียงไม่แก่ไร่ต่อวัน ฉนั้นถ้าเรามีหลายๆบ่อเราก็สามารถทำงานได้พร้อมๆกันหลายๆไร่นั่นเอง

ตอบข้อ 3 ระบบสปริงเกอร์เหมาะสำหรับพืชไร่ที่ปลูกแบบเป็นพื้นเดียวกันเช่นข้าวโพด หรือข้าวฟ่างเป็นต้น
เพราะจะไม่เสียน้ำโดยเปล่าประโยชน์ ระบบน้ำหยดเหมาะกับพืชที่ต้องการน้ำเป็นจุดๆ เช่น มะนาว ยาง มะม่วง ขนุนฯลฯ
ตอบข้อ 4 ขึ้นอยู่กับขนาดของบ่อที่เจาะได้ครับ เช่นบ่อ 6 นิ้วก็ใช้ปั๊ม 2-3 นิ้วได้สบาย แต่ถ้าบ่อ4-5 นิ้วปั๊มก็ลดตามส่วนและอีกอย่างต้องดูน้ำที่เจาะก่อนว่าได้น้ำมากน้อยแค่ไหนแล้วค่อยเลือกปั๊มทีหลังครับปั๊มไม่ใช่ปัญหา ปัญหาอยู่ที่น้ำครับ
Boonbanna
*

« ตอบ #927 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 06:20:00 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ;)ขอบคุณมากเลยครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 ... 48 49 50 51 52 53 54 55 56 57 [58] 59 60 61 62 63 64 65 66 67 68 ... 111   ขึ้นบน
  พิมพ์