ข่าว
หน้า: 1 ... 46 47 48 49 50 51 52 53 54 55 [56] 57 58 59 60 61 62 63 64 65 66 ... 106   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมเครื่องมือการเกษตร  (อ่าน 374499 ครั้ง)
wichach
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #880 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 05:12:52 PM »

ท่านผู้รู้จริงในที่นี้มีมากฟังผมเป็นข้อมูลประกอบเท่านั้นพอครับ ผมทำงานหลายด้านมากกว่า 20 ไร่ และใช้เต็มประสิทธิภาพของเครื่องยนต์ 22 HP งานมากกว่าที่คุณ seidenf ระบุมามาก เพื่อนบ้านยังแอบนินทราว่าผมใช้รถโหดเกิน (ไม่รับจ้าง) แต่รถผมก็สบายมากจอดมากกว่าออกทำงานหลายเท่ามากครับ

ไม่ทราบว่า 22HP นี่คือเครื่องตัวไหนคะ แล้วคุณ wichach คิดว่า จะคุ้มไหมคะ ถ้าจะซื้อ krt140
   ของผม L1 22 แรงม้าครับ เป็นรถเก่าญี่ปุ่นขับสองเพลาใช้มา 5 ปีกว่าๆ ไม่จุกจิกใช้งานได้หลากหลาย (ลากผาล 3 22", ผาลพรวน 5 ใบ, ลากเครื่องตัดหญ้า 1.1 เมตร, ติดใบปรับดินด้านหน้า 1.40 เมตร, ขับ Rotary ทำข้าวกินนิดหน่อย, ติดเครื่องเจาะหลุมปลูกต้นไม้ และอื่นๆ ประยุกต์ไปตามสภาพงานครับ) ตามที่คุณ Aomsin แนะนำก็ดีนะครับ L1 18 แรงม้ากระทัดรัด ประหยัดเงิน ขับสองเพลาแข็งแรงประหยัดน้ำมัน ราคาน่าจะพอๆ กับตัว krt140 ซึ่งผมไม่เคยดูรายละเอียดจึงแนะนำไม่ได้ เสนอแนะว่ารถเล็กขนาดนี้ใช้งานหลากหลายน่าจะเลือกใช้รถขับสองเพลาแพงตอนซื้อหน่อย แต่ใช้งานได้กว้างกว่า เก่งกว่ารถขับเพลาเดียวมาก แต่ตอนเลือกซื้อมีคนดูเครื่องยนต์เป็นไปช่วยดูจะเสี่ยงน้อยหน่อย ขอความเห็นผู้รู้ท่านอื่นๆ เพิ่มเติมด้วยครับ

seidenf
*

« ตอบ #881 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 05:17:12 PM »

วันนี้ไปที่ศูนย์มาอีกรอบ ลองขยับมาที่ B2420 น่าสนใจดี แต่พนักงานขาย บอกว่า ตัวนี้ คว่ำบ่อยๆ
ให้ไปดูที่ L3008 แทน

ถ้าท่านที่เคยใช้รถ และ จะแนะนำให้ซื้อ ซื้อตัวไหนดีคะ
manop2
*

« ตอบ #882 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 11:39:12 AM »

ผมมีสวนปาล์ม 26 ไร่ ก็กำลังมองหารถไถไว้ใช้ตัดหญ้าเป็นงานหลัก ที่มองไว้คือ B2420 แต่คนส่วนใหญ่แนะนำให้ผมซื้อ 30 แรงบ้าง36แรงบ้าง แต่ผมมาคิดดูแล้วว่าเราจะเอาไปใช้งานแบบใด และไม่รับจ้าง(เนื่องจากไม่มีเวลาเพราะมีงานประจำ) และประการสำคัญคือเงินที่เราจะต้องจ่ายไปจำนวนไม่น้อย คำนวนค่าผ่อนกับเงินที่จะใช้จ่ายแต่ละวันเราเดือดร้อนไหม ถ้าหมุนไม่ทันใครช่วยเราได้ ผมว่าทุกคนต้องการสิ่งที่ดีที่สุด เล็กหรือใหญ่ผมคิดว่าก็ทำงานได้เหมือนกันต่างกันเพียงเวลาจะช้าหรือเร็ว (สุภาษิตจีนว่าแมวสีอะไรก็ได้ขอให้มันจับหนูได้เท่านั้นพอ) ผมจึงตัดสินใจจะออก b 2420 เร็ว ๆนี้
Aomsin
*

« ตอบ #883 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 01:04:30 PM »

ผมมีสวนปาล์ม 26 ไร่ ก็กำลังมองหารถไถไว้ใช้ตัดหญ้าเป็นงานหลัก ที่มองไว้คือ B2420 แต่คนส่วนใหญ่แนะนำให้ผมซื้อ 30 แรงบ้าง36แรงบ้าง แต่ผมมาคิดดูแล้วว่าเราจะเอาไปใช้งานแบบใด และไม่รับจ้าง(เนื่องจากไม่มีเวลาเพราะมีงานประจำ) และประการสำคัญคือเงินที่เราจะต้องจ่ายไปจำนวนไม่น้อย คำนวนค่าผ่อนกับเงินที่จะใช้จ่ายแต่ละวันเราเดือดร้อนไหม ถ้าหมุนไม่ทันใครช่วยเราได้ ผมว่าทุกคนต้องการสิ่งที่ดีที่สุด เล็กหรือใหญ่ผมคิดว่าก็ทำงานได้เหมือนกันต่างกันเพียงเวลาจะช้าหรือเร็ว (สุภาษิตจีนว่าแมวสีอะไรก็ได้ขอให้มันจับหนูได้เท่านั้นพอ) ผมจึงตัดสินใจจะออก b 2420 เร็ว ๆนี้

สำหรับผมขอแสดงความเห็นนิดนะครับ B2420 ผลิตที่ประเทศไทยทั้งหมด ถ้าเทียบเครื่องยนต์ L1 22 แรงผลิตที่ญี่ปุ่นทั้งหมด ผมว่าความทนทานน่าจะดีกว่าของไทยทำนะ อีกอย่างรถญี่ปุ่นมือสองที่ขายตามบ้านเราใช้งานมาไม่เกิน 4 ปีครับ เพราะกฏหมายบ้านเขาให้ใช้แค่นั้น เลขชม.ประมาณ700 กว่าแถวนี้ราคาถูกกว่า B2420 บ้านเราเกือบแสนเลย แต่บางคันสภาพเก่าเป็นเพราะเก็บนานมากกว่า 4ปี จึงดูเก่ามาก  อีกอย่างระบบเกียร์ญี่ปุ่นออกแบบน่าจะดีกว่าของไทยนะ (เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ) แต่ถ้าตัดสินใจแล้วก็ไม่ว่าอะไรครับ เพียงแค่แสดงความเห็นเฉยๆครับ
Jumper
*

« ตอบ #884 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 03:17:57 PM »

ผมใช้ GL25 รถนอกมือสองครับ ราคาไม่แพง แสนกลางๆ-2แสนครับ     
เปลี่ยนล้อเป็นล้อในรุ่น L3408 แล้ว งานหนักได้พอๆกับ L3408 นะครับ
เพราะตอนซื้อมาบอกให้ทางร้านเขาเปลี่ยนแหวนให้ใหม่ทางร้านก็เลยเอา
แหวนของL3408ใส่ให้ ใช้ด้วยกันได้พอดีครับ 3สูบ
ชุดเกียร์แบบแบบ ซินโคร ชัทเทิล แบบคูโบต้าตัวใหม่ในไทย
ที่ชุดเกียร์เปลี่ยนทิศทางแบบ ซินโคร ชัทเทิล  ของรุ่น  L3008 และ L3608

แต่ไม่รู้ว่าทำไมรถนอกชอบวิ่งช้าก็ไม่รู้นะงง... ร้องไห้
อยากให้มันวิ่งไวเกมือนรถในจังไม่รู้ว่าจะต้องทำอย่างไร...
ชุดเกียร์จะเข้ากันได้กับของไทยรึป่าวก็ไม่รู้..... ร้องไห้

GL25มันมีระบบไฮดรอลิกที่ควบคุมด้วยไฟฟ้านี่และครับกลัวว่าเมื่อไรมันจะมีปัญหา...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 03:40:14 PM โดย Jumper » บันทึกการเข้า
KENETIC_E®
"เดินทีละก้าว กินข้าวทีละคำ"
*

จักสร้างฝันให้เป็นจริงจงได้

« ตอบ #885 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 03:45:18 PM »

ผมใช้ GL25 รถนอกมือสองครับ ราคาไม่แพง แสนกลางๆ-2แสนครับ     
เปลี่ยนล้อเป็นล้อในรุ่น L3408 แล้ว งานหนักได้พอๆกับ L3408 นะครับ
เพราะตอนซื้อมาบอกให้ทางร้านเขาเปลี่ยนแหวนให้ใหม่ทางร้านก็เลยเอา
แหวนของL3408ใส่ให้ ใช้ด้วยกันได้พอดีครับ 3สูบ
ชุดเกียร์แบบแบบ ซินโคร ชัทเทิล แบบคูโบต้าตัวใหม่ในไทย
ที่ชุดเกียร์เปลี่ยนทิศทางแบบ ซินโคร ชัทเทิล  ของรุ่น  L3008 และ L3608

แต่ไม่รู้ว่าทำไมรถนอกชอบวิ่งช้าก็ไม่รู้นะงง... ร้องไห้
อยากให้มันวิ่งไวเกมือนรถในจังไม่รู้ว่าจะต้องทำอย่างไร...
ชุดเกียร์จะเข้ากันได้กับของไทยรึป่าวก็ไม่รู้..... ร้องไห้

GL25มันมีระบบไฮดรอลิกที่ควบคุมด้วยไฟฟ้านี่และครับกลัวว่าเมื่อไรมันจะมีปัญหา...

รถนอกเค้าออกแบบให้ใช้ในงานเกษตรล้วนๆ ครับ แต่รถในไทยมันเอนกประสงค์ครับ ลากพ่วงขนส่งสินค้า หรือไปไร่ ลากพ่วงงานแห่เทียนพรรษาก็ยังมี (แต่อันนี้ช้าครับ..อิอิ)  เค้าออกแบบมาให้เอาใจคนซื้อน่ะครับ เพราะคนไทยชอบแบบมันทำงานได้หลายรูปแบบครับ  สารพัดประโยชน์ในคันเดียว คล้ายกับรถ SUV เมืองไทยครับ เอาทุกอย่างมาใส่ในนั้นหมด

"If tomorrow never comes."  อาจไม่มีพรุ่งนี้ให้ได้เห็น...
กระทู้ส่วนตัว :  สวน(ป่า)ออมรัก  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
Aomsin
*

« ตอบ #886 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 03:55:32 PM »

ถ้าอยากให้มันวิ่งไวๆแบบรถในไทยไม่อยากครับ เพราะที่ร้านเขาจะมีเฟืองเกียร์ 4เปลี่ยนให้ใหม่ตอนที่ผมออกมาเขาบอกจะเปลี่ยนให้ก็ได้คิด 15,000 บาท ผมเลยงั้นเอาแบบเดิมๆนี่แหละ และอย่างที่คุณ KENETIC_Eว่าไว้เมืองนอกเขาออกแบบมาเพื่อการเกษตรครับเลยวิ่งช้าหน่อย ส่วนระบบที่ควบคุมด้วยไฟฟ้าถ้ามันรวนใช้ไม่ได้ก็ถอดออกเอาแบบมือปรับได้ใส่เข้าไปแทนเลยครับ ง่ายดี อย่ากังวลครับ
k.piyabud
*

« ตอบ #887 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 10:27:06 PM »

ขอความกรุณาท่านผู้รู้ ช่วยแนะนำหน่อยครับ

คือผมกำลังมองหา รถไถมือสอง ขนาดเล็ก ไว้ใช้ในสวนยาง สวนปาล์ม ประมาณ 80 ไร่ ครับ เพื่อตัดหญ้า พรวนดิน (เอาไว้ใช้เอง ทำไปเรื่อยๆไม่รีบครับ)
รบกวนพี่ๆ ด้วยครับว่า ควรเลือกใช้ยี่ห้อ รุ่นไหนดี  งบประมาณไม่เกิน 250,000 ผมอยู่จังหวัดตรังครับ แต่ว่าจะขึ้นมาซื้อแถว ราชบุรี /สุพรรณ ช่วยแนะนำร้านดีๆให้ด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 13, 2011, 02:10:59 PM โดย k.piyabud » บันทึกการเข้า
chaiyasit kaewnil
*

« ตอบ #888 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 08:29:11 AM »

ขอความกรุณาท่านผู้รู้ ช่วยแนะนำหน่อยครับ

คือผมกำลังมองหา รถไถมือสอง ขนาดเล็ก ไว้ใช้ในสวนยาง สวนปาล์ม ประมาณ 80 ไร่ ครับ เพื่อตัดหญ้า พรวนดิน (เอาไว้ใช้เอง ทำไปเรื่อยๆไม่รีบครับ)
รบกวนพี่ๆ ด้วยครับว่า ควรเลือกใช้ยี่ห้อ รุ่นไหนดี  งบประมาณไม่เกิน 250,000 ผมอยู่จังหวัดตรังครับ แต่ว่าจะขึ้นมาซื้อแถว ราชบุรี /สุพรรณ ช่วยแนะนำร้านดีๆให้ด้วยครับ

ลองเข้าไปที่่ truck2hand.com ดูสิแล้วเลือกให้เหมาะกับเรา
*

« ตอบ #889 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 08:42:14 AM »

ขอสมัครเป็นสมาชิกด้วยคนครับ
ตอนนี้ผมมีํYANMAR 45 HP ได้มือสองมาคับแค่ 930 hr รู้สึกถูกใจมาก  แต่อะไหล่ห้างนี้แพงโคตร ครับ
แต่ทำงานดีโคตรเหมือนกัน  อ้อที่เลือกYANMAR ก็เพราะผมทำงานเดินเรือสมุทร เครื่องไฟฟ้าของเรือใช้
แต่yanmarแล้วมันทนโคตรๆขอบอก
wood
*

« ตอบ #890 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 07:42:08 PM »

รถไถยี่ห้อ อิเซกิ เป็นยังไงบ้างครับเห็นราคามือสองไม่แพงมาก ผมเองก็มองหารถไถไปใช้ในสวนยางเหมือนกัน มี 80 ไร่ครับ
สวนต้นแก้ว @ ราชบุรี
*

« ตอบ #891 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 11:55:15 AM »

รถไถยี่ห้อ อิเซกิ เป็นยังไงบ้างครับเห็นราคามือสองไม่แพงมาก ผมเองก็มองหารถไถไปใช้ในสวนยางเหมือนกัน มี 80 ไร่ครับ

เพิ่งจะถอยมา 1 คัน  28 แรง   อะไหล่เครื่องยนต์หาไม่ยาก เป็นของ ISUZU  อะไหล่อื่นก็พอมี  หรือ ถ้าไม่มีก็แปลงเอา

ที่ผ่านมา หากรองไฮดรอลิคไม่ได้   ก็เลยแปลงเอากรองของรถโฟล์คลิฟมาใส่แทน
*

« ตอบ #892 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 09:09:03 PM »

อิเชกิ ผมว่าก็ใช้ได้นะ เป็นรถญี่ปุ่นแท้ ไม่ใช่รถจีน ชึ่งไม่ค่อยมีอณาคต ถ้าเกิดซ่อมขึ้นมาอาจต้องวิ่งหาอะไหล่ลำบาก
แถวบ้านผม(อุตรดิตถ์)มีใช้กันเป็นร้อยคัน ทนดีเหมือนกัน เอาเป็นว่าผมเห็นดีด้วย แต่เลือกรุ่นใหญ่ๆหน่อยสัก 30 hp
ขึ้นน่าจะดี
wood
*

« ตอบ #893 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 10:34:08 PM »

ขอบคุณที่แนะนำครับ ยิ้มเท่ห์
visit
*

« ตอบ #894 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 10:23:57 AM »

ขอคำชี้แนะหน่อยครับ ผมเคยเปิดเจอเครื่องดัตหญ่า แบบพายนะครับ เค้าติดตั้งใบเลื่อยดัตไม้ด้วย จำไม่ได้ว่าเจอที่ไหนรบกวนผู้รู้หน่อยครับ แล้วจะหาซื้อ ตัวนี้ใบเลื่อยนี้จากที่ไหนได้ครับ และสามารถตัดต้นไม่ขนาดสัก เส้นผ่านศูนย์กลาง 5-6 นิ้วได้ไหมครับ
Aomsin
*

« ตอบ #895 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 01:29:51 PM »

ขอคำชี้แนะหน่อยครับ ผมเคยเปิดเจอเครื่องดัตหญ่า แบบพายนะครับ เค้าติดตั้งใบเลื่อยดัตไม้ด้วย จำไม่ได้ว่าเจอที่ไหนรบกวนผู้รู้หน่อยครับ แล้วจะหาซื้อ ตัวนี้ใบเลื่อยนี้จากที่ไหนได้ครับ และสามารถตัดต้นไม่ขนาดสัก เส้นผ่านศูนย์กลาง 5-6 นิ้วได้ไหมครับ

เอาใบตัดหญ้าออกแล้วเอาใบเลื่อยใส่ตัดได้เลยครับ แต่ตอนตัดต้องระวังหน่อยมันอันตรายมาก
หน้า: 1 ... 46 47 48 49 50 51 52 53 54 55 [56] 57 58 59 60 61 62 63 64 65 66 ... 106   ขึ้นบน
  พิมพ์