หน้า: 1 ... 41 42 43 44 45 46 47 48 49 50 [51] 52 53 54 55 56 57 58 59 60 61 ... 111   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมเครื่องมือการเกษตร  (อ่าน 694590 ครั้ง)
ฟาร์มเห็ดบ้านสวน
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #800 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 01:24:13 PM »

รถพรวนดินเล็ก ดี ชอบอะ อายจัง ราคาเป็นไงบ้างครับแจ้งด้วย

ยิ้ม มองไปข้างหน้า.....อย่างมุ่งมั่น<<<http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=31503.0

ปากแดงดอทคอม
*

« ตอบ #801 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 02:08:00 PM »

เข้ามาติดตามด้วยคนครับหากราคาไม่แพงสงสัยงานนี้ตังค์วิ่งออกจากกระเป๋าไปหาคุณ tavid อีกแล้ว  ยิ้มกว้างๆ

ปากแดง@บ้านสวนสันท์ http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=15221.msg562596#msg562596
tavid
seller
*

« ตอบ #802 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 02:55:58 PM »

สั่งมาแค่เครื่องเดียวเองเอามาลองเล่นดูก่อนครับยังไม่ได้เอามาขายครับผม ราคาพอๆกับเครื่องเจาะดินครับ

เยี่ยมร้านตาวิด  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=48283.0
จ่านครบาล
บริการดุจญาติ พิทักษ์ราษฎร์ดุจครอบครัว
*

« ตอบ #803 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 05:49:52 PM »

ขอแวะเข้ามาชมรมนี้ด้วยคนครับ..คือว่า.ผมได้ซื้อเครื่องสำหรับปั๊มน้ำ(เก่า)มาในราคา 2,000บาท เป็นของ ฮอนด้า รุ่นG200 5แรงครึ่ง แต่มีปัญหาตรงที่ผมหาอะไหร่บางอย่างไม่ได้ขอเพื่อนสมาชิกชมรมเครื่องมือการเกษตรช่วยแนะนำเรื่องราคาและสถานที่จำหน่าย(ใน กทม.หรือ ปริมณฑล )ให้ด้วยครับจะขอขอบพระคุณทุกท่าน(ณ.ที่นี้)อย่างสูงครับ..จะเอาไว้สูบน้ำรดต้นไม้ครับ

รูปที่1 ครับ

รูปที่2 ครับ

ครอบครัวรักษ์การเกษตร
nonglak
*

« ตอบ #804 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 07:35:36 PM »

ขอแวะเข้ามาชมรมนี้ด้วยคนครับ..คือว่า.ผมได้ซื้อเครื่องสำหรับปั๊มน้ำ(เก่า)มาในราคา 2,000บาท เป็นของ ฮอนด้า รุ่นG200 5แรงครึ่ง แต่มีปัญหาตรงที่ผมหาอะไหร่บางอย่างไม่ได้ขอเพื่อนสมาชิกชมรมเครื่องมือการเกษตรช่วยแนะนำเรื่องราคาและสถานที่จำหน่าย(ใน กทม.หรือ ปริมณฑล )ให้ด้วยครับจะขอขอบพระคุณทุกท่าน(ณ.ที่นี้)อย่างสูงครับ..จะเอาไว้สูบน้ำรดต้นไม้ครับ

รูปที่1 ครับ

รูปที่2 ครับ

ผมว่าเวลาสตาสให้ใช้เชือกหมุนพันเอาก็ได้ครับ
จ่านครบาล
บริการดุจญาติ พิทักษ์ราษฎร์ดุจครอบครัว
*

« ตอบ #805 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 07:45:43 PM »

ขอบคุณครับคุณnonglakเผื่อเวลาผมไม่อยู่บ้านคนที่บ้านเค้าจะได้ใช้กันแบบไม่ลำบากครับ(ที่บ้านมีแต่ผู้หญิงและแม่สูงอายุแล้ว)

ครอบครัวรักษ์การเกษตร
somchaisuwan
*

« ตอบ #806 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 09:01:41 PM »

ของผมก็รุ่นนี้เหมือนกันครับ (HONDA G200 5.5 Hp) อายุ 40 โดยประมาณครับ ท่อไอเสียผุหมดแล้ว หาอาหลั่ยได้ไหมครับ หรือว่าทำเองต้องขนาดไหนจึงจะพอดีกับเครื่องครับ
tavid
seller
*

« ตอบ #807 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 10:32:59 AM »

รุ่นนี้รอกสตาร์ทG200หายากแล้วครับ จะเอาของGX160ก็ใส่กันไม่ลง ไม่ค่อยมีใครสั่งมาขายเพราะเวลาเสียแล้วส่วนมากจะถอดทิ้งแล้วใช้เชือกพันกระตุกเอา
ส่วนปั๊มน้ำไปเดินดูแถววรจักรมีครับ ดูร้านที่ขายพวกเครื่องตัดหญ้าบอกที่ร้านว่าเอาปั๊มชนเครื่องฮอนด้าบอกรุ่นเขาไป
แต่ปัญหาอยู่ที่จะติดตั้งต้องถอดมู่เล่เก่าที่เครื่องยนต์ออกก่อนครับ เครื่องเก่าๆจะเป็นสนิมถอดออกยากถอดนัตแล้วลองเคาะออกดูก่อนถ้าไม่ออก
ต้องใช้เครื่องมือสำหรับถอดมู่เล่ดูดออกครับ

Liked By: khursung
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 30, 2010, 01:23:25 PM โดย tavid » บันทึกการเข้า

เยี่ยมร้านตาวิด  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=48283.0
พ่อน้องมิว
*

« ตอบ #808 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 01:10:18 PM »

ขอเข้าชมรมด้วยครับ 
ชื่อณัฐ  ครับอยู่กาฬสินธุ์ 

สนใจเครื่องมือการเกษตรครับ  ช่วยทุ่นแรงและประหยัดเงินในระยะยาวดีครับ

Sa-to (สา-โท)
*

« ตอบ #809 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 02:20:18 PM »

ตอบยากครับ ต้องแยกให้ได้ก่อนว่าปัญหาเกิดจากระบบไฟหรือน้ำมัน
 ลองง่ายๆก่อนตรวจสอบดูคันโช้กว่าอยู่ในตำแหน่งที่ถูกต้องโยกสุดหรือปล่าวถ้าโยกไม่สุดทำให้เชื้อเพลิงหนาติดสักพักจะดับและทำให้หัวเทียนบอด
 ถ้าปรกติลองเช็กดูน้ำมันเครื่องก่อนว่าพร่องหรือไม่ เครื่องยนต์จะมีระบบตรวจสอบระดับน้ำมันเครื่องถ้าพร่องหรือวางเครื่องเอียงจะสั่งดับเครื่องทันที ถ้าปรกติ ตรวจเช็กคาบิวทางเดินน้ำมันมีการอุดตันหรือไม่ รวมทั้งกรองอากาศด้วย ลองดูครับ

ได้ผลประการใดจะมาแจ้งคุณ Tavid ครับ

ขอบคุณอย่างสูง

ตรวจสอบแล้วน้ำมันเครื่องตอนที่ร้านใส่มาให้นิดเดียว
เลยถ่ายออกทิ้งเติมใหม่เต็มๆ
ทำฐานวางให้ได้ระดับ
วางไว้ในร่ม
ตอนนี้ใช้ได้ปกติ ไม่ดับแล้ว

ขอบคุณมากๆ ครับ

ถึงบางพูดพูดดีเป็นศรีศักดิ์ มีคนรักรสถ้อยอร่อยจิต
แม้นพูดชั่วตัวตายทำลายมิตร จะชอบผิดในมนุษย์เพราะพูดจาฯ

สงบ เยือกเย็น
tavid
seller
*

« ตอบ #810 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 02:24:04 PM »

ตอบยากครับ ต้องแยกให้ได้ก่อนว่าปัญหาเกิดจากระบบไฟหรือน้ำมัน
 ลองง่ายๆก่อนตรวจสอบดูคันโช้กว่าอยู่ในตำแหน่งที่ถูกต้องโยกสุดหรือปล่าวถ้าโยกไม่สุดทำให้เชื้อเพลิงหนาติดสักพักจะดับและทำให้หัวเทียนบอด
 ถ้าปรกติลองเช็กดูน้ำมันเครื่องก่อนว่าพร่องหรือไม่ เครื่องยนต์จะมีระบบตรวจสอบระดับน้ำมันเครื่องถ้าพร่องหรือวางเครื่องเอียงจะสั่งดับเครื่องทันที ถ้าปรกติ ตรวจเช็กคาบิวทางเดินน้ำมันมีการอุดตันหรือไม่ รวมทั้งกรองอากาศด้วย ลองดูครับ

ได้ผลประการใดจะมาแจ้งคุณ Tavid ครับ

ขอบคุณอย่างสูง

ตรวจสอบแล้วน้ำมันเครื่องตอนที่ร้านใส่มาให้นิดเดียว
เลยถ่ายออกทิ้งเติมใหม่เต็มๆ
ทำฐานวางให้ได้ระดับ
วางไว้ในร่ม
ตอนนี้ใช้ได้ปกติ ไม่ดับแล้ว

ขอบคุณมากๆ ครับ

ยินดีครับ

ขอเข้าชมรมด้วยครับ 
ชื่อณัฐ  ครับอยู่กาฬสินธุ์ 

สนใจเครื่องมือการเกษตรครับ  ช่วยทุ่นแรงและประหยัดเงินในระยะยาวดีครับ

ยินดีต้อนรับครับมีประสบการณ์มาร่วมแบ่งปันกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 30, 2010, 02:27:33 PM โดย tavid » บันทึกการเข้า

kobcivil
*

« ตอบ #811 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 02:36:27 PM »

พี่ Tavid คับ
ผมทำนาอยู่ที่ อ.ควนเนียง จ.สงขลา ผมมีรถไถคูโบต้ารุ่นเก่าอยู่คันนึง รุ่น L3001
มีปัญหาว่า ซีลปั๊มไฮดรอลิกชอบแตก น้ำมันไฮดรอลิกจะไหลเข้าเครื่องจนระดับน้ำมันเครื่องสูง
จนล้นออกมาทางช่องก้านวัดน้ำมันเครื่อง พอเปลี่ยนซีลใช้ไปซักพักก็เป็นอีก ไม่ทราบว่าพี่ Tavid เคยเจอ
แบบนี้มั้ยคับ แล้วแก้ยังไงได้บ้างคับ หรือว่าต้องต่อ Releaf Valve หลังปั๊มไฮดรอลิกเพิ่มดีมั้ยคับ

รบกวนพี่ Tavid ด้วยคับ
ขอบคุณคับ
tavid
seller
*

« ตอบ #812 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 03:34:37 PM »

พี่ Tavid คับ
ผมทำนาอยู่ที่ อ.ควนเนียง จ.สงขลา ผมมีรถไถคูโบต้ารุ่นเก่าอยู่คันนึง รุ่น L3001
มีปัญหาว่า ซีลปั๊มไฮดรอลิกชอบแตก น้ำมันไฮดรอลิกจะไหลเข้าเครื่องจนระดับน้ำมันเครื่องสูง
จนล้นออกมาทางช่องก้านวัดน้ำมันเครื่อง พอเปลี่ยนซีลใช้ไปซักพักก็เป็นอีก ไม่ทราบว่าพี่ Tavid เคยเจอ
แบบนี้มั้ยคับ แล้วแก้ยังไงได้บ้างคับ หรือว่าต้องต่อ Releaf Valve หลังปั๊มไฮดรอลิกเพิ่มดีมั้ยคับ

รบกวนพี่ Tavid ด้วยคับ
ขอบคุณคับ

Releaf Valve มีอยู่แล้วครับในเครื่อง สามารถปรับตั้งได้แต่ต้องเปิดฝาที่ใต้เบาะนั่งออกมาจะอยู่ด้านในใกล้ๆกับคันโยกยกหางครับ อาจมีช่างที่ไม่รู้ไปปรับให้มันตึงเกินไปหรือสปริงตายหรือตันก็เป็นได้ครับ ลองถอดออกมาดูครับ แต่ก่อนรื้ออย่าลืมตรวจสอบกรองไฮดรอลิกก่อนนะครับว่าตันหรือปล่าว

kobcivil
*

« ตอบ #813 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2010, 12:43:23 PM »

ขอบคุณพี่ tavid นะคับ

เมื่อกี้ ดูกระทู้หน้า 46 แล้วสงสัยว่า ท่อเล็กๆที่แยกออกจากท่อใหญ่(ในวงกลมสีแดง) มันท่อทำไว้เพื่ออะไรคับ เผื่อไปประยุกต์บ้าง
tavid
seller
*

« ตอบ #814 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2010, 01:24:51 PM »

เมื่อกี้ ดูกระทู้หน้า 46 แล้วสงสัยว่า ท่อเล็กๆที่แยกออกจากท่อใหญ่(ในวงกลมสีแดง) มันท่อทำไว้เพื่ออะไรคับ เผื่อไปประยุกต์บ้าง

55 แหมคุณkobนี่ช่างสังเกตุนะครับ ผมเอาไว้ดูดปุ๋ยน้ำครับ ต่อท่อออกมาแล้วเอาไปจุ่มในถังปุ๋ยน้ำ(น้ำหมักชีวภาพ)ซึ่งจะผสมไปพร้อมกับระบบน้ำ โดยใช้วาล์วควบคุมอัตราส่วนผสม แต่ตอนนี้ผมไม่ได้ใช้แบบนี้แล้วครับผมเปลี่ยนวิธีใหม่แล้วโดยต่อท่อPVCขนาด4หุนลงไปที่ฟุตวาล์วเลยครับแล้วพอปล่อยปุ๋ยน้ำลงไปปั๊มก็จะดูดปุ๋ยเข้าไปเองครับแบบหลังสะดวกดีครับ ไม่ต้องมานั่งเฝ้าเปิดทิ้งไว้ได้เลยแถมไม่ต้องไปตัดต่อท่อดูดด้วยครับ

Liked By: khursung

วัตครับ
staff
*

« ตอบ #815 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2010, 08:51:16 PM »

55 แหมคุณkobนี่ช่างสังเกตุนะครับ ผมเอาไว้ดูดปุ๋ยน้ำครับ ต่อท่อออกมาแล้วเอาไปจุ่มในถังปุ๋ยน้ำ(น้ำหมักชีวภาพ)ซึ่งจะผสมไปพร้อมกับระบบน้ำ โดยใช้วาล์วควบคุมอัตราส่วนผสม แต่ตอนนี้ผมไม่ได้ใช้แบบนี้แล้วครับผมเปลี่ยนวิธีใหม่แล้วโดยต่อท่อPVCขนาด4หุนลงไปที่ฟุตวาล์วเลยครับแล้วพอปล่อยปุ๋ยน้ำลงไปปั๊มก็จะดูดปุ๋ยเข้าไปเองครับแบบหลังสะดวกดีครับ ไม่ต้องมานั่งเฝ้าเปิดทิ้งไว้ได้เลยแถมไม่ต้องไปตัดต่อท่อดูดด้วยครับ
แบบใหม่ คือ เดินท่อ 4 หุนวิ่งคู่ไปกับท่อดูด โดยให้ปลายท่อไปจ่อไว้ที่ฟุตวาร์ว
แล้วที่ต้นทาง(ของท่อ 4 หุน) เราก็ปล่อยให้น้ำปุ๋ยไหลเข้าท่อไปใช่มั้ยครับ
หน้า: 1 ... 41 42 43 44 45 46 47 48 49 50 [51] 52 53 54 55 56 57 58 59 60 61 ... 111   ขึ้นบน
  พิมพ์