หน้า: 1 ... 38 39 40 41 42 43 44 45 46 47 [48] 49 50 51 52 53 54 55 56 57 58 ... 111   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมเครื่องมือการเกษตร  (อ่าน 688104 ครั้ง)
คมสัน
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #752 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2010, 10:24:11 AM »

ขอบคุณครับ สำหรับแนวคิดที่ดีสำหรับผม ผมก้อจะได้มีคำพูด คำอธิบาย ดีๆไปให้กับฝ่ายค้านของผม
เพราะในใจผมก้อ ฟอร์ด เหมือนกัน แต่ด้วยคนอนุมัติชอบคูโบต้าซะงั้น ก้อว่า ฟอร์ด รถมือสอง ซ่อมประจำ
เดี๋ยวก้อโน้น ก็นี้ ค่าซ่อมพอๆกับซื้อค้นใหม่อีกคัน ส่วนของเค้า(คูโบต้า)ดีอย่างงั้นดีอย่างงี้ ลงน้ำ ลุยบกได้ ใหม่ด้วย
ผมขอตอบก่อนแล้วกันครับ
 ถ้าเป็นผม ผมเลือกฟอร์ดเก่านอกครับและเลือก6600ครับเหตุผล
1 ไม่เกินงบแถมได้อุปกรณ์ครบหรือเกือบครบ ไม่ต้องเป็นหนี้ไม่ต้องผ่อนไม่ต้องเสียดอกเบี้ย
2 ฟอร์ดอึดกว่าเหล็กหนากว่าคูโบต้า ถึงแม้จะขับยากกว่าแต่นั่นมิใช่ปัญหา
3 ฟอร์ดหาช่างซ่อมได้ทั่วไปอะไหล่หาง่ายมีทั้งของเก่าของใหม่
หาสภาพดีๆส่วนมากถ้ายังไม่เคยใช้ในบ้านเราจะได้รถสภาพค่อนข้างดีครับเพราะญี่ปุ่นเขาใช้งานไม่เยอะ

คมสัน
*

« ตอบ #753 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2010, 10:28:12 AM »

...ใช่แล้วครับ มีเงินสดสี่แสนห้า ไม่ต้องหาหนี้เพิ่มอีก ขับเองใช้เองคงไม่มีปัญหาอะไร ฟอร์ด ทน อึด ทรหด เร็ว (ผมซื้อคูโบต้า M5000 ใหม่ ยังเชียร์ฟอร์ดเลย) ครับ 
ขอบคุณครับ ว่าแต่คูโบต้า m5000 เข้าเกียร์ช้าต้องให้รถหยุดก่อนมันทำให้งานได้ช้า แล้วไถนาไม่ค่อยติดหล่มจริงเท็จ
แค่ไหนครับ
สายรุ้ง
*

« ตอบ #754 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2010, 07:29:27 AM »

ฟอร์ดเก่านอก งบ 4แสน กว่า เกรงว่าได้เฉพาะ ตัว หัว หางไม่ได้นะจิ

ขนาด ใช้มาแล้ว 2ปี หาดูมาแล้ว เป็น 10ตัว ราคาวิ่งอยู่แถว 45พันขึ้น

ปีนี้ไม้รู้เป็นไง ผมว่า ฟอร์ดมันราคาแพงขึ้นนะครับ

อยากได้ 6610 T5  ผาลCMT  3กับ 7 พร้อม ใบดันดินหน้า

คงต้องใจเย็นๆ ดูไปเรื่อยๆก่อน

คมสัน
*

« ตอบ #755 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2010, 09:14:03 AM »

ฟอร์ดเก่านอก งบ 4แสน กว่า เกรงว่าได้เฉพาะ ตัว หัว หางไม่ได้นะจิ

ขนาด ใช้มาแล้ว 2ปี หาดูมาแล้ว เป็น 10ตัว ราคาวิ่งอยู่แถว 45พันขึ้น

ปีนี้ไม้รู้เป็นไง ผมว่า ฟอร์ดมันราคาแพงขึ้นนะครับ

อยากได้ 6610 T5  ผาลCMT  3กับ 7 พร้อม ใบดันดินหน้า

คงต้องใจเย็นๆ ดูไปเรื่อยๆก่อน

ฟอร์ดเก่านอกราคาเริ่มต้นที่เท่าไหร่ครับ โดยส่วนมากน่ะครับถ้ถ
ถ้าเจอที่ไหนแนะนำด้วยนะครับ

sivaball
*

« ตอบ #756 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2010, 05:07:24 AM »

ขอบคุณมากมายนะครับ สำหรับคำแนะนำจากเพื่อนๆ พี่ๆ สมาชิกทุกคน ขอบคุณครับ...
สายรุ้ง
*

« ตอบ #757 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2010, 09:24:11 AM »

เรื่องรถไถ ผมก็พึ่งมาสนใจ ไม่มีความรู้ เวลาไปดูรถก็อาศัยพรรคพวก

อาชีพรับเหมาถมดิน มาตลอดชีวิต เล่นรถ แมคโค กับ รถไถฟอร์ดมาตลอด

ข้อมูลที่รับรู้มา ก็คือ

ราคารับจ้าง ถ้าเฉลี่ยอัตราส่วนเงินลงทุน หักค่าใช้จ่ายแล้ว

รถไถคิดค่าจ้างแพงกว่ารถแมคโค เรียกว่า รถไถกำไรดีกว่าแมคโค

รถไถฟอร์ด ราคาลงทุนกรณีรถเก่านอก มีอุปกรณ์ ใบดันดินหน้า

ผาล 3 7 จอบหมุน ราคามักเริ่มที่ ริมๆ 80พัน  ใช้ไปแบบไม่ต้องซ่อม

2-3ปี แล้วแต่งานหนักมากน้อย ถ้ารถบนเขาที่ ชาวบ้านเรียก

หมายถึง รถใช้ บุกเบิกไร่ ทั้งไถไร่ ดันตอไม้ รถมักจะโทรมมากกว่า

รถไถในไร่ พื้นราบ ราคาจะตกมากกว่า  และรวมถึงรถลงนาก็จะโทรมมากกว่า

รถไถไร่ปกติ 

ที่เคยไปดู เจ้าของซื้อออกห้างเก่านอก 75พัน ใช้บนเขามา3ปี  รุ่น 6610

เสื้อลาย  เขาร้องมา 45พัน มีใบดันดิน ผาล4  7 ไม่ใช่ของCMT

อีกตัวใช้มา 4ปี สภาพต่างกันมาก ราคา 38พัน  กำลังจะจ่ายมัดจำตัว 45พัน

เจ้าของหายไปพักนึง กลับมา บอกเมียไม่ให้ขายตัวใหม่  ก็เลยแห้วกลับมา

พรรคพวกที่ไปลองรถ บอก 50พันก็ชื้อได้ ยังเสียดายอยู่เลยครับ

คำแนะนำ การดูรถมีเคร่าๆก็คือ

ดูรถที่อยู่ระหว่างใช้งานจะดีกว่ารถที่ทำสีแล้วจอดขาย

โดยดูว่ามีควันดำมากน้อย มีน้ำมันมันเครื่องเยิ้มมากมั๊ย

ฟังเสียงปั๊มไฮโดรลิก ว่าเป็นไง เงียบดีมั๊ย ถ้าดัง แสดงว่าใกล้เปลี่ยน
    หลายตังด้วยจิตัวนี้

ต่อมาดูการยกใบมีด และหาง ควรยกได้แบบนิ่มนวลโดยไม่ต้องเร่งเครื่อง

และไม่ควรมีเสียงปั๊มไฮโดรลิกดัง ดู ซิลตัวไฮดรอลิกมีซึมหรือเปล่า

จากนั้นลองกดใบมีดยกตัว ให้หน้าลอย ดูล้อหน้าว่ามันห้อยนิ่งดีหรือแกว่ง

ถ้าแกว่งแสดงว่าดุมล้อหน้าไม่ดี ถ้าเบ้ารับสึกมากต้องซ่อมใหญ่ ก็ 2-3หมื่น

จุดนี้ ส่วนใหญ่คนใช้รถมักปล่อยจนเสียหายเยอะ  ดูยางไปด้วย ถ้าเปลี่ยนใหม่

ก็ราวๆ 3หมื่น

เสร็จแล้วลองวิ่งดู ครัชใกล้หมดหรือเปล่า เกียร์เข้าง่ายยาก

ดูไดสตาร์ด รุ่นใหม่หรือเก่า  ถ้ารุ่นใหม่ๆตัวจะเล็ก จะสตาร์ดติดง่ายกว่า

ส่วนผาลที่นิยม ของCMT คนใช้บอกเองเลยว่า ไถเหมือนกัน รถคันเดียวกัน

ได้งานมากกว่า ประหยัดน้ำมันวันละ 120บาท ผาล 7มือสองก็ตามสภาพ 17-25พัน

จอบหมุน  ใหม่ ร่วม100พัน เก่า ราคา เหลือครึ่งเดียว

เล่ามา เท่าที่นึกออก นะครับ  เฉพาะ รุ่น 6600หรือ 6610 เพลาเดียว

ส่วนเรื่องเสื้อลาย บางคนว่า ถ้าใช้งานหนักอาจแตกได้ ไม่รู้มันบางไปหรือเปล่า

รถถ้าเก่ามากราคามักเริ่มที่ 25-30พัน ลองบวกเลขดู ถ้าเอามาซ่อมต้องเพื่มตังเท่าไร

บางทีอาจถูกกว่าใหม่ออกห้างก็ได้นะครับ

ถ้ามีช่องทางบางทีเอามารับจ้างถ้ามีงานเยอะๆ ปีเดียวก็ได้ค่ารถคืนแล้วครับ

คมสัน
*

« ตอบ #758 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2010, 01:13:54 PM »

ขอบคุณครับคุณสายรุ้ง ที่ช่วยชี้แนะให้มุมมอง เกร็ดเล็กเกร็ดน้อย อีกท่าน ผมก้ออยากได้เป็นรถเก่าตามสภาพมาจากนอกเลย เรื่องการซ่อม
ทำใจไว้แล้วครับต้องมีแน่ๆ แต่มากน้อยเท่าไหร่ ต้องเสี่ยงครั(เคยไปดูที่ชลบุรีครั้งหนึ่งเค้าไม่ลองน่ะครับเลยต้องถอยตั้งหลักใหม่)
greenlife
*

« ตอบ #759 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2010, 05:09:18 PM »

เรื่องรถไถ ผมก็พึ่งมาสนใจ ไม่มีความรู้ เวลาไปดูรถก็อาศัยพรรคพวก

อาชีพรับเหมาถมดิน มาตลอดชีวิต เล่นรถ แมคโค กับ รถไถฟอร์ดมาตลอด

ข้อมูลที่รับรู้มา ก็คือ

ราคารับจ้าง ถ้าเฉลี่ยอัตราส่วนเงินลงทุน หักค่าใช้จ่ายแล้ว

รถไถคิดค่าจ้างแพงกว่ารถแมคโค เรียกว่า รถไถกำไรดีกว่าแมคโค

รถไถฟอร์ด ราคาลงทุนกรณีรถเก่านอก มีอุปกรณ์ ใบดันดินหน้า

ผาล 3 7 จอบหมุน ราคามักเริ่มที่ ริมๆ 80พัน  ใช้ไปแบบไม่ต้องซ่อม

2-3ปี แล้วแต่งานหนักมากน้อย ถ้ารถบนเขาที่ ชาวบ้านเรียก

หมายถึง รถใช้ บุกเบิกไร่ ทั้งไถไร่ ดันตอไม้ รถมักจะโทรมมากกว่า

รถไถในไร่ พื้นราบ ราคาจะตกมากกว่า  และรวมถึงรถลงนาก็จะโทรมมากกว่า

รถไถไร่ปกติ 

ที่เคยไปดู เจ้าของซื้อออกห้างเก่านอก 75พัน ใช้บนเขามา3ปี  รุ่น 6610

เสื้อลาย  เขาร้องมา 45พัน มีใบดันดิน ผาล4  7 ไม่ใช่ของCMT

อีกตัวใช้มา 4ปี สภาพต่างกันมาก ราคา 38พัน  กำลังจะจ่ายมัดจำตัว 45พัน

เจ้าของหายไปพักนึง กลับมา บอกเมียไม่ให้ขายตัวใหม่  ก็เลยแห้วกลับมา

พรรคพวกที่ไปลองรถ บอก 50พันก็ชื้อได้ ยังเสียดายอยู่เลยครับ

คำแนะนำ การดูรถมีเคร่าๆก็คือ

ดูรถที่อยู่ระหว่างใช้งานจะดีกว่ารถที่ทำสีแล้วจอดขาย

โดยดูว่ามีควันดำมากน้อย มีน้ำมันมันเครื่องเยิ้มมากมั๊ย

ฟังเสียงปั๊มไฮโดรลิก ว่าเป็นไง เงียบดีมั๊ย ถ้าดัง แสดงว่าใกล้เปลี่ยน
    หลายตังด้วยจิตัวนี้

ต่อมาดูการยกใบมีด และหาง ควรยกได้แบบนิ่มนวลโดยไม่ต้องเร่งเครื่อง

และไม่ควรมีเสียงปั๊มไฮโดรลิกดัง ดู ซิลตัวไฮดรอลิกมีซึมหรือเปล่า

จากนั้นลองกดใบมีดยกตัว ให้หน้าลอย ดูล้อหน้าว่ามันห้อยนิ่งดีหรือแกว่ง

ถ้าแกว่งแสดงว่าดุมล้อหน้าไม่ดี ถ้าเบ้ารับสึกมากต้องซ่อมใหญ่ ก็ 2-3หมื่น

จุดนี้ ส่วนใหญ่คนใช้รถมักปล่อยจนเสียหายเยอะ  ดูยางไปด้วย ถ้าเปลี่ยนใหม่

ก็ราวๆ 3หมื่น

เสร็จแล้วลองวิ่งดู ครัชใกล้หมดหรือเปล่า เกียร์เข้าง่ายยาก

ดูไดสตาร์ด รุ่นใหม่หรือเก่า  ถ้ารุ่นใหม่ๆตัวจะเล็ก จะสตาร์ดติดง่ายกว่า

ส่วนผาลที่นิยม ของCMT คนใช้บอกเองเลยว่า ไถเหมือนกัน รถคันเดียวกัน

ได้งานมากกว่า ประหยัดน้ำมันวันละ 120บาท ผาล 7มือสองก็ตามสภาพ 17-25พัน

จอบหมุน  ใหม่ ร่วม100พัน เก่า ราคา เหลือครึ่งเดียว

เล่ามา เท่าที่นึกออก นะครับ  เฉพาะ รุ่น 6600หรือ 6610 เพลาเดียว

ส่วนเรื่องเสื้อลาย บางคนว่า ถ้าใช้งานหนักอาจแตกได้ ไม่รู้มันบางไปหรือเปล่า

รถถ้าเก่ามากราคามักเริ่มที่ 25-30พัน ลองบวกเลขดู ถ้าเอามาซ่อมต้องเพื่มตังเท่าไร

บางทีอาจถูกกว่าใหม่ออกห้างก็ได้นะครับ

ถ้ามีช่องทางบางทีเอามารับจ้างถ้ามีงานเยอะๆ ปีเดียวก็ได้ค่ารถคืนแล้วครับ

งง ครับพี่ เช่น  เจ้าของซื้อออกห้างเก่านอก 75พัน ใช้บนเขามา3ปี  รุ่น 6610

อีกตัวใช้มา 4ปี สภาพต่างกันมาก ราคา 38พัน   หมายความว่า ซื้อ 75พัน =75*1000 เท่ากับ 75,000 บาท ถูกต้องไหม ครับงั้นก็ถูกสุด ๆ มีแถวไหนบอกด้วยนะครับ จะไปหามาซักคัน  เอาให้แน่นะพี่  ถ้าไม่ถูกขออภัยด้วยครับ
สายรุ้ง
*

« ตอบ #760 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2010, 08:23:57 PM »

ขออำภัยครับ

เปลี่ยนจากพันเป็นหมื่น ครับ

นอกนั้นเหมือนเดิมครับ

ขอบคุณที่ทักท้วงมาครับ
nong-atom
*

« ตอบ #761 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 08:34:57 AM »

เรียนถาม คุณtavid คุณ ่justgo55และอีกหลายๆท่านผู้รู้ครับ ผมมีงบอยู่สี่แสน เต็มที่ไม่เกินสี่แสนห้า กำลังมองรถไถ ระหว่าง ดาวน์ รถคูโบต้า(รถใหม่)M7040 กับ สด
ฟอร์ด6600-6610มือสองนำเข้า ขอข้อมูลจากท่านที่เคยใช้รถหรือท่านที่รู้ด้วยครับ จุดประสงค์ ไถไร่อ้อย แปดสิบไร่ รับจ้างด้วยครับ ระหว่าง ข้อดี ข้อเสีย จุดเด่น จุดด้อยจะเลือกตัวไหนดี  ขอเข้าชมรมแห่งนี้ด้วยน่ะครับ   

ที่บ้านก็ใช้ฟอร์ด6600อยู่ครับใช้มา3ปี่กว่าแล้วถือว่าใช้ได้ดี่ครับ ผมก็ใช้ไถนา ปรับที่ ไถไร่อ้อยในที่ดินประมาณของพี่
ผมชื้อที่ชลบุรีเป็นรถเก่านอกใหม่ไทย 39หมื่น ออกจากตู้ยังไม่ประกอบไปลองติดเครื่องดูแล้วถูกใจครับสั่งประกอบเปลื่ยนล้อและยางใหม่
เปลียนหม้อน้ำ ถ่ายน้ำมันเปลี่ยนกรอง ติดผานดันCMTผาน7CMT ทำสีและอื่นๆอีกเล็กน้อย  เบ็ตเสร็จจ่าย55หมื่น
titcan
*

« ตอบ #762 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 06:02:35 AM »

คู-โบ-ตา...ยัน-มา  ออกรุ่นใหญ่คงตั้งใจรุมยำย่ำที่ ฝอด  แต่คนใช้ยังบอยขอต เพราะ ฝอด เขายังแรงแกร่งทนผู้คนประจักษ์ในศักดิ์ศรี

และที่จะให้อยู่ดีกินดี มีรถมาดำนาให้  พอไปเจอมรสุมแผงถาดหลุมโยนกล้าสี่เหลี่ยมผืนผ้าใบที่ให้กินอยู่แต่พอดีมากกว่า  รถดำนาจึงต้องจอด....รอ  แจวต่อยาก

Liked By: NHU

พอเถิด พอที พอดี พอได้  พอควร พอใจ พอใช้ พออยู่  พอเหมาะ พอกัน พอกิน พอดู พอทน พอสู้ พอแล้ว พอเพียง
tavid
seller
*

« ตอบ #763 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 08:28:44 AM »

คู-โบ-ตา...ยัน-มา  ออกรุ่นใหญ่คงตั้งใจรุมยำย่ำที่ ฝอด  แต่คนใช้ยังบอยขอต เพราะ ฝอด เขายังแรงแกร่งทนผู้คนประจักษ์ในศักดิ์ศรี

และที่จะให้อยู่ดีกินดี มีรถมาดำนาให้  พอไปเจอมรสุมแผงถาดหลุมโยนกล้าสี่เหลี่ยมผืนผ้าใบที่ให้กินอยู่แต่พอดีมากกว่า  รถดำนาจึงต้องจอด....รอ  แจวต่อยาก

เห็นด้วยอย่างแรง ยี่ห้อKทุ่มโฆษณาให้ชาวนาเคลิ้มตาม รถดำนาพอมาเจอถาดเพาะกล้านาโยนนี่ขายไม่ออกเลย หรือแม้แต่รถเกี่ยวก็ยังสู้ของ
ที่ทำในบ้านเราไม่ได้เลย

เยี่ยมร้านตาวิด  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=48283.0
Aomsin & Earth
*

« ตอบ #764 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 10:41:17 AM »

พี่ๆท่านใดอยากขายคูโบต้า22 แรง บอกด้วยนะครับ จะหาซื้อเร็วๆนี้ หรือไม่ก็ขอเป็น B24 ของนอกเก่าก็ได้ครับจะไปใช้ในร่องอ้อยครับ งบที่ตั้งไว้ ไม่เกิน 4-60,000 บาทครับ
mohock03
*

« ตอบ #765 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 03:52:35 PM »

สวัสดีครับทุกๆท่าน

ตามที่คุณ suficiente  ว่าเลยครับ เครื่องมือบางอย่างควรทำใช้เอง
ไม่มีใครตั้งกลุ่มทำเครื่องมือใช้กันเองบ้างเลย
เผื่อผมจะได้เอาเครื่องมือที่ผมทำเองมาเผยแพร่การทำตั้งแต่เริ่มต้นผมมีทำไว้ใช้เองหลายอย่างครับ
 เช่นถังฉีดยา (ถังฉีดคุณนาย)หรือปุ๋ยต่างๆโดยใช้แบตเตอรี่ ไม่ต้องโยกไม่ต้องสูบครับ แค่กดสวิท
 งานระบบรดน้ำต้นไม้อัตโนมัติเป็นเครื่องตั้งเวลาปิดเปิดปั้มมอเตอร์ เพื่อรดน้ำต้นไม้ต่างๆ(ที่สวนก็ทำไว้ติดตั้งเอง)
 เครื่องมือในการ ห่อผลไม้ แครื่องมืออื่นๆอีกหลายอย่าง
 ถ้ามีการรวมตัวกันใครมีความรู้ด้านไหนเอามาแลกเปลี่ยนกันเพื่อเอามาต่อยอดจะได้มีเครื่องมือที่ทำด้วยมือเราเอง หรือ เอาเครื่องมือที่มีอยู่มาทำเพื่อให้ได้มีเครื่องมือที่ใช้งานได้หลากหลายขึ้น

ผมอยากทราบรายละเอียดของตัวตั้งเวลารดน้ำแบบออโตช่วยอธิบายรายละเอียดด้วยครับอยากทำไช้เองบ้าง ขอบคูณล่วงหน้าเลยครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ชอบแก้ไข
tavid
seller
*

« ตอบ #766 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 04:31:43 PM »

สวัสดีครับทุกๆท่าน

ตามที่คุณ suficiente  ว่าเลยครับ เครื่องมือบางอย่างควรทำใช้เอง
ไม่มีใครตั้งกลุ่มทำเครื่องมือใช้กันเองบ้างเลย
เผื่อผมจะได้เอาเครื่องมือที่ผมทำเองมาเผยแพร่การทำตั้งแต่เริ่มต้นผมมีทำไว้ใช้เองหลายอย่างครับ
 เช่นถังฉีดยา (ถังฉีดคุณนาย)หรือปุ๋ยต่างๆโดยใช้แบตเตอรี่ ไม่ต้องโยกไม่ต้องสูบครับ แค่กดสวิท
 งานระบบรดน้ำต้นไม้อัตโนมัติเป็นเครื่องตั้งเวลาปิดเปิดปั้มมอเตอร์ เพื่อรดน้ำต้นไม้ต่างๆ(ที่สวนก็ทำไว้ติดตั้งเอง)
 เครื่องมือในการ ห่อผลไม้ แครื่องมืออื่นๆอีกหลายอย่าง
 ถ้ามีการรวมตัวกันใครมีความรู้ด้านไหนเอามาแลกเปลี่ยนกันเพื่อเอามาต่อยอดจะได้มีเครื่องมือที่ทำด้วยมือเราเอง หรือ เอาเครื่องมือที่มีอยู่มาทำเพื่อให้ได้มีเครื่องมือที่ใช้งานได้หลากหลายขึ้น

ผมอยากทราบรายละเอียดของตัวตั้งเวลารดน้ำแบบออโตช่วยอธิบายรายละเอียดด้วยครับอยากทำไช้เองบ้าง ขอบคูณล่วงหน้าเลยครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

จะเอาเป็นแบบไหนครับ แบบใช้กับมอเตอร์ปั๊มน้ำหรือปล่าว ถ้าเป็นมอเตอร์ใช้มอเตอร์ขนาดเท่าไหร่ แล้วเงื่อนไขการรดเป็นอย่างไร ขอรายละเอียดนิดนึง แล้วจะจัดให้

เยี่ยมร้านตาวิด  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=48283.0
ฟาร์มเห็ดบ้านสวน
*

« ตอบ #767 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 04:50:46 PM »

ผมใช้อยู่ครับ แต่ให้กับโรงเห็ดครับ ตั้งเวลาการให้น้ำทุกชั่วโมง ครั้งละ 1 นาที มีคู้ 1 ใบแต่ควบคุม 2 โรงเพราะ
แล้วจะถ่ายรูปมาอัพครับ

ยิ้ม มองไปข้างหน้า.....อย่างมุ่งมั่น<<<http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=31503.0
หน้า: 1 ... 38 39 40 41 42 43 44 45 46 47 [48] 49 50 51 52 53 54 55 56 57 58 ... 111   ขึ้นบน
  พิมพ์