ข่าว
หน้า: 1 ... 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 [23] 24 25 26 27 28 29 30 31 32 33 ... 106   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมเครื่องมือการเกษตร  (อ่าน 374897 ครั้ง)
noom108
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #352 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2010, 07:19:43 PM »

ตอนนี้สนใจรถแทรกเตอร์คูโบต้า รุ่น L3608DI ไม่ทราบว่ามีท่านใดใช้อยู่
หรือคิดว่าเป็นอย่างไรบ้างครับ
เคยเข้าไปอ่านเวบบอร์ดบางที เขาก็เชียร์ยันมาร์ ซะส่วนใหญ่  ตกใจ

จุดประสงค์ คือ เอามาทำไร่ ไถดินแห้ง ยกร่องบ้าง หรืออาจจะมีงานจ้างลงนาบ้าง
รุ่นนี้ ลงนาน้ำได้หรือเปล่าครับ
ขอบคุณมากครับผม

danaiphat
*

« ตอบ #353 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2010, 07:49:36 PM »

สมัครด้วยคนครับ ผมมีใช้หลายตัวเผื่อพบปัญหาจะได้แลกเปลี่ยน ที่มีแล้ว รถไถคูโบต้าแบบเดินตาม 1 คัน  คูโบต้า 34 แรงม้า 1 คัน เลื่อยยนต์ 1 ตัว เครื่องต้ดหญ้า ฮอนด้า 1 ตัว ปั๊มน้ำแรงดัน 2 นิ้ว 1 ตัว

สวัสดีค่ะ ขอสออบถามเกี่ยวกับเลื่อนยนต์ค่ะ มันหนักมั๊ยผู้หญิงใช้ได้ไหมคะหนักเปล่า
yanmar
*

« ตอบ #354 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2010, 09:05:06 PM »

ตอนนี้สนใจรถแทรกเตอร์คูโบต้า รุ่น L3608DI ไม่ทราบว่ามีท่านใดใช้อยู่
เคยเข้าไปอ่านเวบบอร์ดบางที เขาก็เชียร์ยันมาร์ ซะส่วนใหญ่  ตกใจ

จุดประสงค์ คือ เอามาทำไร่ ไถดินแห้ง ยกร่องบ้าง หรืออาจจะมีงานจ้างลงนาบ้าง
รุ่นนี้ ลงนาน้ำได้หรือเปล่าครับ

เล่น 45 แรงดีกว่าครับ คุ้มค่ากว่า ลงนาได้งานมากกว่าด้วยครับ
ไม่ใช่คนของยันม่าร์แต่เชียร์ยันม่าร์ครับ EF 453T สุดยอดดดด
Snow Queen
*

« ตอบ #355 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2010, 09:51:04 PM »

พี่ Tavid ครับ ว่าจะไปเอาสามคันนี้ครับ

1  สีส้ม kubota  L 2000   2 wd   ผานสี่ สีส้มซื้อมาใหม่เลยครับ         80000 บาท

2  สีส้ม kubota  L 2000 DT   4  wd  ผาน สามสีน้ำเงิน สภาพดีครับ    90000 บาท

อีกคัน 3   kubota 2201   2 wd   รถสภาพแบบ เก็บงานเรียบร้อย ทำสีดี   ไม่มี อุปกรณ์   75000 บาท

ทั้งสามคันไปดูมาแล้ว เอาคันไหนดีพี่  ซื้อแบบมี ผานมาให้เลย  หรือไปซื้อ แยกดีครับ

คุณ justgo 555 ใช้ K เหมือนกัน  มีไร แนะนำหน่อยครับ
ผมน้องใหม่เลย เพื่งซื้อคันแรกเลยครับ กลัวพลาด ครับ พี่

คันที่ 1 ครับพี่  ผานสี่ เจ้าของซื้อมาใหม่ ไม่ค่อยได้ใช้เลยครับ

ไม่ทราบว่าจะเอาไปใช้งานแบบไหน ถ้าถามผมนะคันที่3ตัดทิ้งไปได้เลยเพราะ ไม่มีบังโคลนหลังแล้วก็ไม่มีขายด้วยต้องไปจ้างเขาทำบังโคลนอีก รุ่น2000กับ2201ใช้เครื่องตัวเดียวกันครับต่างกันที่แรงดันปั๊มดีเซล

คันที่1น่าจะเป็นผานตราช้าง ไถดินแห้งดี น้ำหนักผานดีครับไม่ต้องถ่วงราคาจะแพงกว่าผานคันที่2อยู่หลายตังค์ครับ
คันที่2ถ้าไถนาจะขับง่ายกว่าคันแรกแต่ผานแบบนี้น้ำหนักจะเบาไถดินแข็งๆไม่เข้า
สรุป ถ้าเอาไปทำงานในสวนเอาคันแรกดีกว่าครับใช้งานสะดวกซ่อมบำรุงถูกกว่าแค่ยางล้อหน้าซื้อใหม่เส้นละ600ถ้าเป็นของคันที่2ก็ล่อไป3000ค่าใช้จ่ายมันต่างกันครับ แต่ถ้าเอาไปทำนาคันที่สองจะควบคุมรถได้ง่ายกว่า แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นคงต้องดูอย่างอื่นประกอบด้วยครับเช่นชั่วโมงการทำงานสภาพเครื่องยนต์ลองวิ่งดูฟังเสียงเฟืองท้ายว่าดังหรือปล่าวระบบเบรกซ้ายขวาทำงานดีไหมดูหลายๆอย่างประกอบครับต้องใจเย็นๆครับอย่ารีบร้อน

พี่ Tavid ครับ  ผมไปเอา คันแรกมาแล้วครับ
สภาพพอใช้ได้  เครื่องยังแน่นดีครับ ไม่หลวม

อยากได้ พวกคู่มือ ดูแล ซ่อมบำรุง ทั่วๆไป  พี่ พอมีไหมครับ kubota l2000
ถ้ามีส่งให้หน่อยนะครับพี่ chesthame@yahoo.com
ขอบคุณพี่ ล่วงหน้าครับ
kraw
*

« ตอบ #356 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2010, 11:51:42 AM »

คุณ noom108 ถ้ารักชอบพอก็ซื้อเลยครับฤดูลงนาใกล้มาถึงแล้ว คูโบต้าล่าสุดเริ่มเข็นเครื่องดีไอลงมาขายแล้วครับ ผมเคยเล็งที่ตัวนี้ไปนานเหมือนกันครับ จากนั้นขยับมาเล็งตัว 45 แรง ท้ายที่สุดศึกษาในหลาย ๆ ด้าน ประกอบกับคุณลุงที่มารับจ้างปรับที่นาเป็นที่สวนของผมเมื่อปีที่แล้วใช้คูโบต้า ไม่ถึง 1 ปี เปลี่ยนเป็นยันม่าร์ ได้สอบถามในหลาย ๆ เรื่องกับผู้ใช้ตัวจริงเสียงจริง ผมเลยมาศึกษาหาข้อมูลรถไถยันม่าร์แทน เริ่มติดตามตัว 35 แรง เล็งแล้วเล็งอีกจนเป้าละลาย เลยขยับมาลงตัวที่ตัว 45 แรง ครับ ผมเสนอซื้อรถสาธิตครับดูแล้วยังใหม่กิ๊กอยู่เลยใช้ไป 1093 ชม. เปลี่ยนล้อหลังใหม่ ของเหลวใหม่หมด แถมผาน 6 และโรตารี่ 1.9 เมตร(ใหม่) ให้ครับซื้อสดที่ 437,000 บาท (รวมค่าขนส่งจากปทุม มา ลำปาง ด้วยแล้ว) วันนี้นัดโอนเงินมัดจำล่วงหน้าไปก่อนแล้วครับ ส่วนตัวผาน 3 (บุกเบิก) กับดันดินหน้าผมสั่งให้ร้านโชคชัย ส่งมาประกอบทีหลังครับ

Liked By: angy
i_nam
*

« ตอบ #357 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2010, 10:49:36 PM »

สวัสดีค่ะ ขอสออบถามเกี่ยวกับเลื่อนยนต์ค่ะ มันหนักมั๊ยผู้หญิงใช้ได้ไหมคะหนักเปล่า

เลื่อยยนต์ STIHL MS180 ที่ใช้อยู่ น้ำหนักตามคู่มือ = 4.2 ก.ก.

ยังไม่รวมน้ำหนักของน้ำมันเชื้อเพลิงอีกเล็กน้อย ครับ
คนทำนา.คอม
*

« ตอบ #358 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2010, 10:28:48 PM »

ถ้ารุ่นไม่เกิน 50 นี่คิดว่าน่าจะลงนาน้ำได้นะครับ
แต่ไถดินแห้งนี่อาจจะเครียดนิดหน่อยครับ

ผมใช้ L4508DI ตอนนี้จ้างน้องๆ ที่บ้านขับรับจ้างไถอยู่ครับ ต้องรอฝน
มาช่วยสักหน่อยแล้วงานจะสบายขึ้นครับ หากไถกันด้านๆ
เลยเนี้ย เด้งกระจาย ไถไม่เข้าครับ -*-

ไถนาตัวเองไปร่วม 90 ไร่ (ทั้งของผม และของพ่อ 555+ ไม่นับรวมกันนะ)
และรับจ้างไปอีกประมาณ 150 ไร่ ยังปกติดีครับ

ส่วนยันมาร์ผมยังไม่เคยใช้นะครับ เห็นเพื่อนๆ ใน ksp
ใช้กันอยู่หลายคันเหมอืนกันครับ ยังไงลองสอบถามดูนะครับ

ปุ๊ก
nonglak
*

« ตอบ #359 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2010, 08:46:41 PM »

ว่าจะแปลงทำรถฉีดยาแต่ไม่รู้จักตัวที่จะเอามาต่อตรงเพลาว่าเขาเรียกว่าอะไร

sakul
*

« ตอบ #360 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2010, 05:35:35 PM »

KUBOTA B6000 ใช้ในสวนยางจะดีหรือไม่ คันเล็กไปรึเปล่า ความทนทานเป็นอย่างไร สมาชิกใหม่ครับไม่มีความรู้เรื่องรถไถเลย
Kwan_
*

« ตอบ #361 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2010, 06:31:00 PM »

สมัครด้วยคนครับ ผมมีใช้หลายตัวเผื่อพบปัญหาจะได้แลกเปลี่ยน ที่มีแล้ว รถไถคูโบต้าแบบเดินตาม 1 คัน  คูโบต้า 34 แรงม้า 1 คัน เลื่อยยนต์ 1 ตัว เครื่องต้ดหญ้า ฮอนด้า 1 ตัว ปั๊มน้ำแรงดัน 2 นิ้ว 1 ตัว

น้องณุค่ะ พี่ก็อยากทราบเหมือนกันเลยค่ะเลื่อยยนต์ แล้วเลื่อยไฟฟ้ากะเลื่อยยนต์นี่เหมือนกันป่าวค่ะ (เลื่อยไฟฟ้ามีตัวเล็กๆ ป่าวค่ะ พี่อยากใช้ตัดแต่งกิ่งไผ่ในอนาคตหนะค่ะ มีพร้ากลัวไม่มีแรงเหวี่ยง) ยิงฟันยิ้ม

@ สวนขวัญ Sweet Bamboo  ณ บ้านวังซอ เพชรบุรี
pungpong
*

« ตอบ #362 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 12:40:07 AM »

น้องณุค่ะ พี่ก็อยากทราบเหมือนกันเลยค่ะเลื่อยยนต์ แล้วเลื่อยไฟฟ้ากะเลื่อยยนต์นี่เหมือนกันป่าวค่ะ (เลื่อยไฟฟ้ามีตัวเล็กๆ ป่าวค่ะ พี่อยากใช้ตัดแต่งกิ่งไผ่ในอนาคตหนะค่ะ มีพร้ากลัวไม่มีแรงเหวี่ยง) ยิงฟันยิ้ม

เลื่อยยนต์กับเลื่อยไฟฟ้าก็ต่างกันตรงแหล่งพลังงาน ซึ่งเลื่อยยนต์จะให้กำลังตัดที่ดีกว่า

แต่แนะนำว่าให้ซื้อเลื่อยยนต์จะสะดวกกว่าเพราะแบกไปตัดที่ไหนก็ได้ ขนาดบาร์ประมาณ 10 นิ้ว

ถ้าเป็นไฟฟ้าแนะน้ำยี่ห้อ Makita
ถ้าเป็นเลื่อยยนต์แนะนำ STHIL
Kwan_
*

« ตอบ #363 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 07:59:17 AM »

เลื่อยยนต์กับเลื่อยไฟฟ้าก็ต่างกันตรงแหล่งพลังงาน ซึ่งเลื่อยยนต์จะให้กำลังตัดที่ดีกว่า

แต่แนะนำว่าให้ซื้อเลื่อยยนต์จะสะดวกกว่าเพราะแบกไปตัดที่ไหนก็ได้ ขนาดบาร์ประมาณ 10 นิ้ว

ถ้าเป็นไฟฟ้าแนะน้ำยี่ห้อ Makita
ถ้าเป็นเลื่อยยนต์แนะนำ STHIL

เลื่อยยนต์นี่ใช้น้ำมันใช่มั๊ยค่ะ แล้วพอจะบอกราคาเลื่อยทั้งสองอย่าง สองยี่ห้อได้มั๊ยค่ะ ขอบคุณค่ะ ยิ้มเท่ห์

@ สวนขวัญ Sweet Bamboo  ณ บ้านวังซอ เพชรบุรี
kraw
*

« ตอบ #364 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 08:02:27 AM »

ลองดูที่เว็ปนี้ครับนำเข้ามาจากเยอรมันครับถ้าอยู่แถวโคราชคงไปซื้อที่ร้านได้ รุ่น ms180 ยอดนิยมบาร์ 12 นิ้ว เปลี่ยนเป็น 18 นิ้วได้ครับ ผมกำลังยื่นเรื่องกับกรมป่าไม้อยู่ครับ เรื่องใบอนุญาตครอบครองเลื่อยยนต์ครับ ถ้าได้มาเมื่อไรก็จะสั่งซื้อซัก 1 ตัว เอาไว้ใช้ในสวนครับ ตอนนี้จะเอาต้นไม้ลงเพื่อไถปรับสภาพดินก่อนปลูกไผ่ครับ
http://www.stihlpowertool.com/?cid=251967&subid=54313
Kwan_
*

« ตอบ #365 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 08:24:05 AM »

ลองดูที่เว็ปนี้ครับนำเข้ามาจากเยอรมันครับถ้าอยู่แถวโคราชคงไปซื้อที่ร้านได้ รุ่น ms180 ยอดนิยมบาร์ 12 นิ้ว เปลี่ยนเป็น 18 นิ้วได้ครับ ผมกำลังยื่นเรื่องกับกรมป่าไม้อยู่ครับ เรื่องใบอนุญาตครอบครองเลื่อยยนต์ครับ ถ้าได้มาเมื่อไรก็จะสั่งซื้อซัก 1 ตัว เอาไว้ใช้ในสวนครับ ตอนนี้จะเอาต้นไม้ลงเพื่อไถปรับสภาพดินก่อนปลูกไผ่ครับ
http://www.stihlpowertool.com/?cid=251967&subid=54313

เลื่อยยนต์ต้องมีใบอนุญาตด้วยเหรอค่ะ อันเล็กๆ นี่ก็ไม่ยกเว้นเหรอค่ะ ว้า...จะเอาไว้ตัดกิ่งไผ่อย่างเดียวเองอ่ะ
อยากได้ได้อันที่น้ำหนักน้อยๆ ด้วยค่ะ เน้นผู้หญิงตัวเล็กๆ ใช้หนะค่ะ ใครมีไอเดียอย่างไรช่วยแนะนำด้วยค่ะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

tavid
seller
*

« ตอบ #366 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 11:04:55 AM »

เลื่อยยนต์ต้องมีใบอนุญาตด้วยเหรอค่ะ อันเล็กๆ นี่ก็ไม่ยกเว้นเหรอค่ะ ว้า...จะเอาไว้ตัดกิ่งไผ่อย่างเดียวเองอ่ะ
อยากได้ได้อันที่น้ำหนักน้อยๆ ด้วยค่ะ เน้นผู้หญิงตัวเล็กๆ ใช้หนะค่ะ ใครมีไอเดียอย่างไรช่วยแนะนำด้วยค่ะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ถ้าขนาด บาร์12นิ้วไม่ต้องขออนุญาติครับ เลื่อยมันหนักนะพี่ถ้าเติมน้ำมันเต็มถังแล้วหนักเกือบ5กิโลนะครับจะยกไหวเหรอ แล้วยิ่งเอามาตัดไม้ไผ่แล้วยิ่งแล้วใหญ่ครับใบเลื่อยจะหมดคมเร็วมากต้องลับกันถี่เลยแหละ เอาง่ายพี่ลองไปขอดูที่ร้านนะแล้วลองยกดูก่อนถ้าคิดว่าพอไหวก็ให้ลองstart เครื่องดูก่อนลองดูว่าดึงไหวไหมถ้าไหวก็ลุยเลย แนะนำด้วยใจจริงถ้าแค่ตัดสางไม้ไผ่ใช้เลื่อยโค้งดีกว่าเลื่อยนี้คมมากโยกสามสี่ทีต้นไผ่ก็ขาดแล้วเหนื่อยน้อยกว่าแบกเลื่อยยนต์แน่นอนครับ ส่วนเลื่อยยนต์ผมก็มีใช้อยู่ตัวนึงของจีนใช้มา10กว่าปีแล้วสมัยนั้นเมืองไทยยังไม่มีใครเอามาขายเลยผมไปหิ้วมาจากฝั่งมาเลย์5000บาทสมัยโน้นตัดไม้ฟืนในสวนขายได้เงินเป็นแสนบาทแล้วเปลื่ยนโซ่ไป2เส้นเครื่องยังไม่เห็นเสียแม้แต่หัวเทียนยังไม่เคยเปลื่ยนด้วยซ้ำ เห็นเดี๋ยวนี้3พันกว่าๆยี่ห้อแซมสันว่าจะซื้อมาลองอีกตัวจะเอามาผ่าให้ไอ้พวกที่บอกว่าของจีนไม่ดีไม่มีอะไหล่ให้พวกเขาดูกันที่ไปบอกว่าไม่มีอะไหล่น่ะส่วนมากหาอะไหล่ไม่เป็นต่างหากเทียบรุ่นเครื่องไม่เป็นจึงสั่งอะไหล่ไม่ได้ไม่รู้ว่าใช้อะไรแทนได้ เพราะโรงงานผลิตเครื่องยนต์ในประเทศเทศจีนที่ผลิตเครื่องยนต์ราคาถูกส่วนมากจะไม่ได้ออกแบบแม่พิมพ์เองแต่จะcoppyจากเครื่องยนต์ของยี่ห้อยังๆที่เป็นรุ่นเก่าที่หมดอายุสิทธิบัตรแล้วหรือรุ่นใหม่ที่ยังไม่หมดอายุสิทธิบัตรแต่จะทำให้ไม่เหมือนกันเป๊ะๆเพื่อเลี่ยงกฏหมายแต่ช่างที่รู้เขาจะสามารถแก้ปัญหาได้ครับ

อ้อผมเพิ่งนึกขึ้นได้ว่าเคยเห็นฝั่งมาเลย์มีเลื่อยยนต์ขนาดเล็กๆขายน่าจะประมาณสัก8นิ้วเครื่องยนต์น่าจะไม่เกินครึ่งแรงม้าขนาดใกล้เคียงกับเครื่องเล็มกิ่งไม้น้ำหนักประมาณ2.5โล เมืองไทยผมยังไม่เห็นมีขายนะผมก็อยากได้เหมือนกันจะเอาไว้เล็มกิ่งลองกองเพราะกะทัดรัดดี เดี๋ยวถ้ามีโอกาสข้ามไปฝั่งโน้นจะหิ้วมาให้ชมครับ

เยี่ยมร้านตาวิด  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=48283.0
Kwan_
*

« ตอบ #367 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 11:08:55 AM »

ไม่ต้องหิ้วมาให้ชมจิ หิ้วมาเผื่อพี่ด้วยตัวนึงนะ เอาเล็กๆ แบบผู้หญิงตัวกะติ๊ดแบบพี่พอใช้ได้อ่ะ เรื่องเงินไม่ต้องเป็นห่วงน้องณุออกไปก่อนเดี๋ยวพี่ชักดาบ เย้ยยย เดี๋ยวพี่ใช้คืนให้จ๊ะ   ยิ้ม ยิ้ม

หน้า: 1 ... 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 [23] 24 25 26 27 28 29 30 31 32 33 ... 106   ขึ้นบน
  พิมพ์