หน้า: 1 ... 67 68 69 70 71 72 73 74 75 76 [77] 78 79 80 81 82 83 84 85 86 87 ... 103   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมเครื่องมือการเกษตร  (อ่าน 308682 ครั้ง)
narong545
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1216 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 02:02:16 PM »

หารถถูกใจยังไม่ได้ใครมี m 5000 ช่วยแนะนำหน่อย

green6300
*

« ตอบ #1217 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 02:29:48 PM »

รถไถเล็กL2201กลับฐานล้อได้มั้ยครับ
Aomsin
*

« ตอบ #1218 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 02:59:38 PM »

รถไถเล็กL2201กลับฐานล้อได้มั้ยครับ
ได้ครับ
sornsa
*

« ตอบ #1219 เมื่อ: มกราคม 27, 2012, 01:55:28 PM »

อยากได้รถไถนาขนาดเล็กไว้ทำนาแถวภาคอิสานตอนบน อยากได้รถใหม่แต่ไม่มีเงิน จะซื้อรถมือสองก็ซ่อมไม่ค่อยเก่ง มีที่นารวมกันประมาณ 30 ไร่ ใช่รถไถนาเดินตามก็เหนื่อยทำมาหลายปีแล้ว ท่านผู้ทั้งหลายช่วยแนะนำด้วยครับ
narong545
*

« ตอบ #1220 เมื่อ: มกราคม 27, 2012, 04:19:29 PM »

อยากได้รถไถนาขนาดเล็กไว้ทำนาแถวภาคอิสานตอนบน อยากได้รถใหม่แต่ไม่มีเงิน จะซื้อรถมือสองก็ซ่อมไม่ค่อยเก่ง มีที่นารวมกันประมาณ 30 ไร่ ใช่รถไถนาเดินตามก็เหนื่อยทำมาหลายปีแล้ว ท่านผู้ทั้งหลายช่วยแนะนำด้วยครับ
ขายที่นาบางส่วนแล้วไปชื้อรถไถ พอทำนาได้เงินก็ไปชื้อที่นาคืน เพราะใช้เครื่องทุ่นแรงช่วยเราก็สามารถทำนาได้หลายครังต่อปี
Cha ME
*

« ตอบ #1221 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 04:28:38 PM »

ขายที่นาบางส่วนแล้วไปชื้อรถไถ พอทำนาได้เงินก็ไปชื้อที่นาคืน เพราะใช้เครื่องทุ่นแรงช่วยเราก็สามารถทำนาได้หลายครังต่อปี
    จะขายที่นาไปซื้อรถไถ ผมไม่เห็นด้วยอย่างยิ่ง ถึงจะบางส่วนก็เถอะ ลองเข้าไปคุยกะศุนย์หรือตัวแทนจำหน่ายก่อนดีกว่าไหมครับ
เล่าให้ฟัง ตอนผมไปดูรถ คู 45 แรง ไปกะพ่อสองคน ขับมอไซค์ไป เข้าไปคุยรายละเอียดสอบถามเรื่องราคา ค่างวด อุปกรณ์ต่อพ่วงต่าง ๆ เจ้าของร้านบอกจะจองเลยไหม หากไม่จองวันนี้เดือนหน้าราคาขึ้นอีกหมื่นกว่าบาทเลยนะ (ผมไปวันเสาร์สิ้นเดือน) แล้วแกก็เอาราคาใหม่ให้ดู ผมเลยถามต้องจองเท่าไหร่ แกบอกพันนึง วันจันทร์มาจ่ายดาวน์อีกหมื่นนึงจะเอารถไปส่งที่บ้าน พอดีมีเงินในกระเป๋าอยู่พันนึง ผมเลยจ่ายค่าจองไป แล้วออกมาจากร้านกลับบ้าน และอีกวันจะไปดูฟอร์ดเพื่อเปรียบเทียบกัน คือใจจริงผมอยากได้ฟอร์ด  คิดในใจว่าเงินพันนึงหากไม่เอาไม่เป็นไรมากหรอก ขับมอไซค์ออกมาจาากร้านได้สัก 5 กิโล จะกลับบ้าน เจ้าของศูนย์โทรมาถามจะเอารถวันนี้เลยไหมและสอบถามเส้นทางเพื่อจะเอารถมาส่งที่บ้าน ผมเลยถามพ่อว่าจะไปดูฟอร์ดก่อนไหม พ่อบอกถ้ามันง่ายขนาดนี้ก็เอามันคูโบต้านี่หล่ะ.. กลับมาถึงบ้านนั่งยังไม่ทันตูดร้อน รถไถก็มาส่งถึงบ้านเลย สรุปจ่ายพันนึงได้รถไถไปขับเลย
saUY
*

« ตอบ #1222 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 12:55:29 PM »

จะขายที่นาไปซื้อรถไถ ผมไม่เห็นด้วยอย่างยิ่ง ถึงจะบางส่วนก็เถอะ ลองเข้าไปคุยกะศุนย์หรือตัวแทนจำหน่ายก่อนดีกว่าไหมครับ
เล่าให้ฟัง ตอนผมไปดูรถ คู 45 แรง ไปกะพ่อสองคน ขับมอไซค์ไป เข้าไปคุยรายละเอียดสอบถามเรื่องราคา ค่างวด อุปกรณ์ต่อพ่วงต่าง ๆ เจ้าของร้านบอกจะจองเลยไหม หากไม่จองวันนี้เดือนหน้าราคาขึ้นอีกหมื่นกว่าบาทเลยนะ (ผมไปวันเสาร์สิ้นเดือน) แล้วแกก็เอาราคาใหม่ให้ดู ผมเลยถามต้องจองเท่าไหร่ แกบอกพันนึง วันจันทร์มาจ่ายดาวน์อีกหมื่นนึงจะเอารถไปส่งที่บ้าน พอดีมีเงินในกระเป๋าอยู่พันนึง ผมเลยจ่ายค่าจองไป แล้วออกมาจากร้านกลับบ้าน และอีกวันจะไปดูฟอร์ดเพื่อเปรียบเทียบกัน คือใจจริงผมอยากได้ฟอร์ด  คิดในใจว่าเงินพันนึงหากไม่เอาไม่เป็นไรมากหรอก ขับมอไซค์ออกมาจาากร้านได้สัก 5 กิโล จะกลับบ้าน เจ้าของศูนย์โทรมาถามจะเอารถวันนี้เลยไหมและสอบถามเส้นทางเพื่อจะเอารถมาส่งที่บ้าน ผมเลยถามพ่อว่าจะไปดูฟอร์ดก่อนไหม พ่อบอกถ้ามันง่ายขนาดนี้ก็เอามันคูโบต้านี่หล่ะ.. กลับมาถึงบ้านนั่งยังไม่ทันตูดร้อน รถไถก็มาส่งถึงบ้านเลย สรุปจ่ายพันนึงได้รถไถไปขับเลย
ไม่ทราบว่า อยู่ที่ไหนครับ มำไมชื้อง่ายขายง่ายอย่างนี้ครับ
Cha ME
*

« ตอบ #1223 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 01:35:44 PM »

หนองบัวลำภู ครับ จิตติพรแทรเตอร์ ซื้อเมื่อ มี.ค.51
parsopchai
*

« ตอบ #1224 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2012, 06:18:27 PM »

ขอถามหน่อยได้ไหมครับว่าคู 45 ตอนนี้ใช้งานเป็นอย่างไรบ้างซ่อมจุกจิกไหม เสียบ่อยไหม จะเอาไวเป็นข้อเปรียบเทียบ
chaiyasit kaewnil
*

« ตอบ #1225 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2012, 10:19:48 PM »

ไม่ได้เข้าข้าง yanmar 45 hp  ที่ใช้อยู่ทำงานคล่อง ประหยัดน้ำมันดี และมันเป็นรถนำเข้าทั้งคัน ไม่ได้ประกอบใน

แต่ที่สำคัญลองทำงานเทียบกับเจ้าสีส้มแล้ว บอกใด้เลยว่าดีกว่า แรงกว่า คล่องกว่า และประหยัดน้ำมันด้วย จริงๆ
Cha ME
*

« ตอบ #1226 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 09:05:16 AM »

ขอถามหน่อยได้ไหมครับว่าคู 45 ตอนนี้ใช้งานเป็นอย่างไรบ้างซ่อมจุกจิกไหม เสียบ่อยไหม จะเอาไวเป็นข้อเปรียบเทียบ
ยังใช้งานได้ดีครับ ช่วงนี้ใช้ดันดินปรับทางออกจากไร่และใส่ห่างริปเปอร์ใส่ปุ๋ยให้อ้อยตอ หน้านี้ส่วนมากจอดครับไม่มีคนขับเร่งตัดอ้อย
ใช้งานมา 4 ปีกว่ายังไม่มีปัญหาครับ จะมีแต่พวกแขนลาก สเก็นปรับหาง ตัวปรับหาง ที่เสียบ่อยก็สเก็นครับเฉพาะตอนยกเครื่องปลูกอ้อยเพราะใช้เครื่องปลูกแบบร่องคู่น้ำหนักหนักรวมอ้อยน่าจะ 1.3 ตันได้ แต่ผมก็แก้ไขโดยเปลี่ยนตัวปรับหางมาใช้ของฟอร์ด สเก็นก็ใช้ขนาดใหญ่ขึ้น คือรถที่บ้านผมใช้งานหนักมากครับทำไร่อ้อยตัวเอง 140 ไร่ รวมของญาติด้วย ๆ ก็ 200 กว่าไร่ครับ  ช่วงหน้างานไถใช้คนขับสองคนผลัดเปลี่ยนกันเลย ไม่ว่าจะเป็นรถยี่ห้อไหนที่สำคัญคือการดูแลบำรุงรักษาครับ ก่อน-หลังใช้งานต้องตรวจเช็คสภาพรถ ดูพวกน้ำ เป่ากรอง เป่าฝุ่นแผงหม้อน้ำ ก่อนใช้งานทุกครั้ง
Cha ME
*

« ตอบ #1227 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 09:13:49 AM »

ไม่ได้เข้าข้าง yanmar 45 hp  ที่ใช้อยู่ทำงานคล่อง ประหยัดน้ำมันดี และมันเป็นรถนำเข้าทั้งคัน ไม่ได้ประกอบใน

แต่ที่สำคัญลองทำงานเทียบกับเจ้าสีส้มแล้ว บอกใด้เลยว่าดีกว่า แรงกว่า คล่องกว่า และประหยัดน้ำมันด้วย จริงๆ
จากการใช้งาน ทั้งสองเจ้านี่ไม่แตกต่างกันมากครับ ที่บ้านใช้ คูโบต้าอยู่ ส่วนยันมาร์รถลุงครับ เกือบเอายันมาร์เหมือนกันแต่ติดเรื่องศูนย์บริการ กับราคา แต่ถ้าเลือกได้ผมแนะนำฟอร์ดครับ
parsopchai
*

« ตอบ #1228 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 09:41:16 AM »

สรุปไปจบที่ฟอร์ดกันหมดถูกต้องไหมครับ
Cha ME
*

« ตอบ #1229 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 01:08:38 PM »

สรุปไปจบที่ฟอร์ดกันหมดถูกต้องไหมครับ
ขึ้นอยู่กับการใช้งานครับ ว่าใช้ทำอะไรบ้าง แต่ถ้าใช้งานนา งานในสวน ก็คูโบต้า ยันมาร์ อิเซกิ ครับทีสำคัญคือกำลังทรัพย์
joss_sa
*

« ตอบ #1230 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2012, 01:36:20 PM »

ยังใช้งานได้ดีครับ ช่วงนี้ใช้ดันดินปรับทางออกจากไร่และใส่ห่างริปเปอร์ใส่ปุ๋ยให้อ้อยตอ หน้านี้ส่วนมากจอดครับไม่มีคนขับเร่งตัดอ้อย
ใช้งานมา 4 ปีกว่ายังไม่มีปัญหาครับ จะมีแต่พวกแขนลาก สเก็นปรับหาง ตัวปรับหาง ที่เสียบ่อยก็สเก็นครับเฉพาะตอนยกเครื่องปลูกอ้อยเพราะใช้เครื่องปลูกแบบร่องคู่น้ำหนักหนักรวมอ้อยน่าจะ 1.3 ตันได้ แต่ผมก็แก้ไขโดยเปลี่ยนตัวปรับหางมาใช้ของฟอร์ด สเก็นก็ใช้ขนาดใหญ่ขึ้น คือรถที่บ้านผมใช้งานหนักมากครับทำไร่อ้อยตัวเอง 140 ไร่ รวมของญาติด้วย ๆ ก็ 200 กว่าไร่ครับ  ช่วงหน้างานไถใช้คนขับสองคนผลัดเปลี่ยนกันเลย ไม่ว่าจะเป็นรถยี่ห้อไหนที่สำคัญคือการดูแลบำรุงรักษาครับ ก่อน-หลังใช้งานต้องตรวจเช็คสภาพรถ ดูพวกน้ำ เป่ากรอง เป่าฝุ่นแผงหม้อน้ำ ก่อนใช้งานทุกครั้ง
L45 จุกจึกใหมครับ
คือปีนี้มีโครงการจะซื้อครับ แต่คงเป็นมือ2 มองๆ M7040 M5000 อยู่ แต่ตัดสินใจยาก เพราะต้องใช้ทำนาด้วย
ผมทำนา 17 ไร่ ไร่อ้อยตอนนี้มี 15 ไร่ อีกสองปีจะได้มาอีก 35 ไร่ รวม 50 ไร่
ในใจอยากได้ 7040 กับ 5000 แต่มันลงนาไม่ได้ ก็เลยอยากรู้ข้อมูล 45 ว่าทำไร่อ้อยได้ครบวงจรหรือป่าว
ลึกๆแล้วอยากจะได้ ford พวก 6640 หรือ 7740 แต่คงยังอีกไกล  แล้ว L45 มือ2 จะจุกจึกใหมครับ
ซื้อมาใช้งานตัวเอง ไม่รับจ้าง
L45 ทำอะไรได้บ้างครับ สำหรับไร่อ้อย ดึงริปเปอร์ ระเบิดดานใหวหรือป่าว ผาน 3 กินลึกได้ขนาดไหน 
หางริปเปอร์ใส่ปุ๋ยให้อ้อยตอ สำหรับ L45 เป็นแบบไหนพอจะมีรูปใหมครับ รบกวนด้วย  เศร้า เศร้า เศร้า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 11, 2012, 01:38:01 PM โดย joss_sa » บันทึกการเข้า
Cha ME
*

« ตอบ #1231 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2012, 03:21:39 PM »

-ดึงริปเปอร์ระเบิดดินดานไม่ไหวหรอกครับ ขาเดียวพอดึงได้แต่ไม่คุ้มค่าน้ำมัน
-ริปเปอร์ใส่ปุ๋ยอ้อยมีรูปครับแต่ผมลงไม่เป็นครับ
-ผานสามกินลึกมากน้อย ขึ้นอยู่ที่สภาพดินกับการปรับหางครับ
-M7040 ข้างบ้านพึ่งออกใหม่มา ไถไร่เติมน้ำมันเต็มถัง บ่าย 3 โมง ต้องเข้ามาเอาน้ำมันไปเติมครับ กินน้ำมันพอดู กินมากกว่า 6600 อีก แต่ก็แรงดีครับ ติดคีบอ้อยได้กำลังเครื่องไม่ตก ติดเครื่องปลูกก็ดี
-M5000 ผมว่ากำลังพอดี ใช้ได้ทั้งงานไร่ งานนา แต่หาสภาพดียากหน่อย
-L4508 ถ้าเล่นมือสองเลือกที่ชั่วโมงการใช้งานน้อย ๆ และยังไม่ผ่านงานไร่มาน่าเล่นครับ
ถ้าเป็น ฟอร์ดงานนาจะไม่เหมาะครับ รถน้ำหนักเยอะติดหล่มง่าย ยิ่งเป็นเพลาเดียวหนักเลย แต่ถ้าใช้งานในไร่นี้เหมาะสุดครับสองเพลาได้ยิ่งดี คงต้องขึ้นอยู่กับความต้องการในการใช้งานและเงินในกระเป๋าแล้วครับ ทีสำคัญสภาพรถที่ซื้อครับ เป็นผมที่ 50 ไร่คงเลือก 45 แรง ครับเอาเงินไว้หมุนอย่างอื่นด้วย แล้วค่อยขยับขยายทีหลัง
    ตอนนี้้ผมก็สงสารเจ้าส้มน้อย 45 แรง อยู่เหมือนกันใช้งานหนักเกินตัว ปิดหีบจะไปหาพี่ฟ้าใหญ่มาช่วยน้องเล็กสักคัน
หน้า: 1 ... 67 68 69 70 71 72 73 74 75 76 [77] 78 79 80 81 82 83 84 85 86 87 ... 103   ขึ้นบน
  พิมพ์