หน้า: 1 ... 54 55 56 57 58 59 60 61 62 63 [64] 65 66 67 68 69 70 71 72 73 74 ... 111   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมเครื่องมือการเกษตร  (อ่าน 687705 ครั้ง)
ดำ ดู ดี
" กระดูกสันหลังของชาติ "
เกษตรกรมือใหม่
*

ชายตัวดำทำนาสีขาว

« ตอบ #1008 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 02:34:35 AM »

ขอคำแนะนำด้วยคนครับ

กำลังจะปลูกมันฯประมาณ100ไร่ครับ อยากหารถไถสักคันแต่ไม่รู้ว่าจะหารุ่นไหนมาใช้งานดีครับ ไม่ได้ทำนาครับ คงจะแค่มันหรือข้าวโพดครับ เท่าที่อ่านๆมาส่วนตัวสนใจ Ford กับMessi มือสองครับ ไม่รู้ว่าต้องกี่แรงและจะคุ้มค่าท่จะซื้อหรือเปล่า  ขอบคุณครับ

Ford 6610
Messi 185
ฟอร์ดอะไหล่หาง่ายกว่า แต่ราคาแพงกว่า

justgo55
*

« ตอบ #1009 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 10:44:15 AM »

กำลังจะปลูกมันฯประมาณ100ไร่ครับ อยากหารถไถสักคันแต่ไม่รู้ว่าจะหารุ่นไหนมาใช้งานดีครับ ไม่ได้ทำนาครับ คงจะแค่มันหรือข้าวโพดครับ เท่าที่อ่านๆมาส่วนตัวสนใจ Ford กับMessi มือสองครับ ไม่รู้ว่าต้องกี่แรงและจะคุ้มค่าท่จะซื้อหรือเปล่า  ขอบคุณครับ
ที่บ้านจะขายเลย 2 คัน ครับ ขายควบเลยครับ 2 คัน 300,000 บาท ครับ แมชซี่ 185 ทั้งสองตัว เลย มีผาน 7 ด้วยครับ

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=5001.64
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 07, 2011, 10:53:18 AM โดย justgo55 » บันทึกการเข้า

pungpong
*

« ตอบ #1010 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 11:25:07 PM »

ที่บ้านจะขายเลย 2 คัน ครับ ขายควบเลยครับ 2 คัน 300,000 บาท ครับ แมชซี่ 185 ทั้งสองตัว เลย มีผาน 7 ด้วยครับ

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=5001.64

ราคานี้ถูกมากมาย คุ้มมาก
nutmof
*

สวนธัญเทพ ^^"

« ตอบ #1011 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 07:15:56 AM »

สวัสดีค่ะ ... (ตามมาเพราะพี่ tavid) มีเรื่องจะรบกวนพี่ๆ สมาชิกชมรมนี้ทุกๆ ท่านช่วยติระบบน้ำของสวนณัฐหน่อยค่ะ ...

ก่อนหน้านี้ณัฐไปตั้งกระทู้สอบถามเรื่องระบบน้ำไว้ในถามตอบปัญหาทั่วไปแล้ว แต่ว่าไม่ค่อยมีคนเข้ามาตอบเท่าไหร่ค่ะ (กระทู้เดิมอยู่ที่นี่ http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=38262.msg856272#msg856272) หลายวันก่อนได้โทรหาพี่ tavid เรื่องเครื่องขุดหลุมปลูก พี่เค้าก็เลยบอกให้เอามาตั้งในนี้แล้วจะมีพี่ๆ เซียนๆ ทั้งหลายมาช่วยดูให้  ยิงฟันยิ้ม

มาเล่าเรื่องย่อให้ฟังก่อนนะคะ

จากรูป ณัฐยังไม่ได้ระบุว่าจะปลูกต้นอะไร เท่าไหร่ในตอนต้น เพราะตั้งใจจะปลูกไม่เยอะ แล้วค่อยๆ ขยายๆ ไปเรื่อยๆ ตำแหน่งแทงค์น้ำที่จะทำตอนแรกคือในตำแหน่งของสระ 1 นะคะ ขนาดพื้นที่วัดจากแนวต้นมะม่วงต้นแรกอยู่ที่ราวๆ 19 ไร่ค่ะ

สระทั้งสองลูกเมื่อขุดไปไม่ลึกก็เจอตาน้ำ เท่าที่จำไม่ผิด สระลูกแีรกเจอตาน้ำ 5-6 ตา ส่วนลูกหลัง เจอ 3-4 ตา เขาว่ากันว่าน้ำจะมีตลอดปี แต่ที่เห็นก็คือคลองซับตาปานที่วิ่งรอบที่นั้นแทบไม่มีน้ำ
    ตัดสินใจเจาะบาดาลไปด้วย เผื่อไว้ 1 บ่อ ความลึกน่าจะราวๆ 30-40 เมตร ได้น้ำมา 1 แรง

ณ ตอนนี้สวนยังไม่ไมีทั้งน้ำ และไฟค่ะ กำลังจะสร้างบ้าน เลยจะต้องไปขอไฟชั่วคราวมาลงไว้ก่อน

อธิบายตามรูปของตำแหน่งที่ 1 ดังนี้ค่ะ
สระน้ำมีขนาด 1 ไร่ ความลึกราวๆ 6 เมตร ตอนนี้มีน้ำอยู่ในสระแล้ว 5 เมตร
ท่อสีแดง คือท่อน้ำที่จะสูบน้ำขึ้นไป ระยะทาง 80 เมตร ความชัน 10 เมตร
ท่อสีน้ำเงิน คือน้ำที่จะปล่อยลงมารดต้นไม้ แยกเป็น 2 เส้น ระยะทาง 120 เมตร เป็นทางลาดลง
ต้นไม้ที่จะปลูก เริ่มต้นคงไม่เยอะ ท้ายสวน ปลูกกล้วย 40 ต้น ถัดมาเป็นไผ่ 60 ต้น ตะไคร้ 2 งาน มะนาวคงซัก 20-30 ต้นก่อน

ตำแหน่งที่ 2 คงทำทีหลัง (สระด้านหน้า) อธิบายตามรูปของตำแหน่งที่ 2 ดังนี้ค่ะ
สระน้ำมีขนาด 1 ไร่ ความลึกราวๆ 6 เมตร ตอนนี้มีน้ำอยู่ในสระแล้ว 5 เมตร
ท่อสีแดง คือท่อน้ำที่จะสูบน้ำขึ้นไป ระยะทาง 200 เมตร ความชัน 20 เมตร
ท่อสีน้ำเงิน คือน้ำที่จะปล่อยลงมารดต้นไม้ แยกเป็น 2 เส้น ระยะทาง 100 เมตร เป็นทางลาดลง
ต้นไม้ที่จะปลูก เดิมมีมะม่วงอยู่แล้วทั้ง 2 ฟาก (ราวๆ 10 ไร่)  อาจจะให้น้ำวิ่งกลับมาเลี้ยงหน้าสระด้วย เผื่อปลูกพืชล้มลุกอื่นๆ

มีคำถามดังนี้ค่ะ
1. ระบบน้ำที่ณัฐออกแบบไว้ต้องแก้ไขอะไรไหมคะ ณัฐแบ่งสวนเป็น 2 โซน คือ
    - ไม้ยืนต้น หรือต้นอะไรก็ตามที่เก็บเกี่ยวได้ตั้งแต่ 8 เดือนขึ้นไป เอาไปปลูกหลังแปลงมะม่วง (สระด้านหลัง)
    - ไม้ล้มลุก หรือต้นอะไรก็ตามที่เก็บเกี่ยวสั้นกว่า 90 วัน ปลูกตรงสระด้านหน้า

2. ควรเลือกใช้ปั๊มแบบไหนดีคะ สำหรับทั้ง 2 สระ
    พี่เอก kamisama แนะนำให้ณัฐใช้ปั๊ม 3 แรง WCM2205FS สูบน้ำจากสระลูก 1 ไปเก็บในแท๊งค์น้ำ ส่วนสระ 2 ต้องใช้ปั๊ม 5 แรงและทำแอร์แวะ

3. น้ำที่สูบขึ้นไป กะว่าจะเก็บในแท๊งค์น้ำ  ได้ไอเดียมาจากมะนาวบ่อซีเมนต์ของคุณนิพนธ์ ถ้าจะเก็บน้ำแบบนี้ ต้องใช้แท๊งค์น้ำกี่อัน และต่อวงซีเมนต์กี่ชั้น (ตอนนี้กะที่ 2 อัน / อันนึงต่อ 4 ชั้น / ใช้ท่อขนาด 100 ซึ่งทั้งหมดจะได้ความจุ 5,200 ลิตร)  คิดว่าจะพอจ่ายระบบน้ำแบบที่ณัฐแปลนไว้ไหมคะ

4. การเดินท่อจากแท็งค์ก็ใช้ท่อ PVC 1 นิ้วเป็นเมน รีดลงท่อ PE เป็นแนวในแต่ละแปลง และลดด้วย micro PE อีกทีนึง (อันนี้คิดคร่าวๆ ค่ะ) แต่ว่าเนื่องจากว่าการเดินระบบน้ำนั้นต้นไม้ที่จะปลูกตอนแรกณัฐยังปลูกไม่เยอะ  ทีนี้ณัฐนึกไม่ออกว่าระบบน้ำณัฐต้องวางท่อเผื่อไปเลยไหม หรือว่าพอจะมีวิธีไหนได้บ้างที่ต่อแบบชั่วคราวไปก่อน แล้วพอตอนขยายการปลูกเพิ่ม ค่อยขยายระบบน้ำตามไปอีกที

ขอบคุณล่วงหน้านะคะ  ยิงฟันยิ้ม

สวนธัญเทพ @ หนองไผ่ เพชรบูรณ์ -->   http://www.thunyathep.com
แวะทำบุญ / โมทนาบุญด้วยกันที่นี่ค่ะ -->  http://sites.google.com/site/cnxdonate/
tavid
seller
*

« ตอบ #1012 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 10:17:23 AM »

เอาคร่าวๆก่อนนะครับ เดี๋ยวคงจะมีผู้รู้ท่านอื่นมาช่วยดูอีกที

ความเห็นผม
1. เริ่มจากท่อเมนถ้าใช้1นิ้วน้ำไม่พอแน่นอนครับ ควรจะใช้สัก2นิ้วครึ่งหรือ2นิ้ว จะเหมาะกว่า
2. ท่อเมนถ้าเดินท่อแบบนี้จะเปลืองท่อและสูญเสียแรงดันที่ปลายสายน้ำจะไม่แรง ถ้าเป็นไปได้ให้ลากท่อใหม่ตามรูปนะครับ ลากผ่ากลางแบบก้างปลาและไม่เลี้ยวแบบมุมฉาก

3. ส่วนปั๊มน้ำ ถ้าตั้งใจจะสร้างแท้งน้ำ แนะนำให้ใช้ปั๊มขนาดเล็กสักขนาด1.5นิ้ว เลือกที่ค่าเฮดสูงๆระดับ40-50เมตร เพราะต้องปั๊มขึ้นที่สูงระดับเกิน20เมตรใช้ปั๊มใหญ่จะไม่เหมาะ ปั๊มเรื่อยๆจะไม่มีปัญหาเรื่องไฟตก ใช้ปั๊มเล็กประหยัดค่าปั๊ม ค่าท่อน้ำ ค่าสายไฟ โดนขโมยก็ไม่เสียดายมากนัก

ลองพิจารณาดูครับ แล้วค่อยมาว่ากันต่อ

เยี่ยมร้านตาวิด  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=48283.0
nutmof
*

« ตอบ #1013 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 10:27:39 AM »

พี่วิษณุคะ ... ขอบคุณที่ช่วยแนะนำค่ะ มีคำถามเพิ่มค่ะ
1. ที่ของณัฐมันเป็นลักษณะเขา มีความลาดชัน ขอถามแบบคนไม่รู้ว่า ถ้าวางแบบแนวก้างปลาแบบที่พี่บอก น้ำมันจะมีแรงดันขึ้นที่สูงได้ไหมคะ
   ส่งภาพมาให้ดูประกอบคร่าวๆ ค่ะ ตรงนี้เป็นตำแหน่งสระลูกแรกสมัยที่ยังขุดไม่เสร็จดี ตอนนี้น้ำเยอะกว่านี้ค่ะ ณัฐจะลากขึ้นแท็งค์ผ่ากลางดงมะม่วงซึ่งมีความชันประมาณ 10 เมตร แล้วปล่อยไหลกลับมาลงท้ายสวน

2. รบกวนแนะนำปั๊มให้ทีซิคะ ปั๊มแบบของพี่พอไหวไหมคะ เห็นราคามันถูกและทนดี คงประหยัดเงินได้เยอะถ้าซื้อแบบนี้ไปลองใช้ดู
3. เรื่องการวางท่อ PE ถ้าเรายังเริ่มปลูกไม่มาก เราจะทำยังไงเพื่อวางท่อเผื่ออนาคตค่ะ ณัฐนึกออกแค่ว่ามันต้องมาตัดแล้วต่อใหม่ มีแบบที่ทำแล้วใส่เกลียวทิ้งไว้ไหมคะ หรือว่าควรทำยังไงดี จะเดินทิ้งไว้ก่อนก็เสียดายเงิน 

รูปนี้เป็นสระลูกที่ 2 มองไปทางสวนมะม่วงฝั่งขวามือ ความชันจากสระไปหาจุดสูงสุด 20 เมตร

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 08, 2011, 10:30:21 AM โดย nutmof » บันทึกการเข้า

สวนธัญเทพ @ หนองไผ่ เพชรบูรณ์ -->   http://www.thunyathep.com
แวะทำบุญ / โมทนาบุญด้วยกันที่นี่ค่ะ -->  http://sites.google.com/site/cnxdonate/
tavid
seller
*

« ตอบ #1014 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 11:46:48 AM »

1. ถ้าพื้นที่ลาดชันลงมาก็ให้วางแบบเดิมเลยครับ แบบก้างปลาไม่เหมาะ
2. ปั๊มเดี๋ยวผมดูสเป็กให้ครับ
3. ส่วนเรื่องท่อPE ตรงจุดต่อกับท่อเมนในจุดที่เราคาดว่าจะใช้ในอนาคตให้ต่อข้อต่อแยกแล้วต่อสายPEท่อนสั้นๆแล้วพับปลายเอาไว้ก่อน (เดี๋ยวค่อยหารูปให้ดู) 

เยี่ยมร้านตาวิด  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=48283.0
nutmof
*

« ตอบ #1015 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 04:13:48 PM »

1. ถ้าพื้นที่ลาดชันลงมาก็ให้วางแบบเดิมเลยครับ แบบก้างปลาไม่เหมาะ
2. ปั๊มเดี๋ยวผมดูสเป็กให้ครับ
3. ส่วนเรื่องท่อPE ตรงจุดต่อกับท่อเมนในจุดที่เราคาดว่าจะใช้ในอนาคตให้ต่อข้อต่อแยกแล้วต่อสายPEท่อนสั้นๆแล้วพับปลายเอาไว้ก่อน (เดี๋ยวค่อยหารูปให้ดู) 

ขอบคุณค่ะ ... รอข้อ 2 แล้วจะได้สั่งทีเดียว 555+

pingppq
*

« ตอบ #1016 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 09:30:36 PM »

ขอความคิดเห็นครับ  คือกำลังคิดอยู่ว่าจะเพิ่มหม้อน้ำ ให้กับ L45 อีกใบ
มันจะเป็นการแก้ปัญหาที่ดีหรือปล่าวครับ  เพื่อป้องกันความร้อนสูง
Aomsin & Earth
*

« ตอบ #1017 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 11:22:28 AM »

ขอความคิดเห็นครับ  คือกำลังคิดอยู่ว่าจะเพิ่มหม้อน้ำ ให้กับ L45 อีกใบ
มันจะเป็นการแก้ปัญหาที่ดีหรือปล่าวครับ  เพื่อป้องกันความร้อนสูง

จริงๆไม่แนะนำนะครับ ทางที่ดีควรหาสาเหตุของเครื่องยนต์ร้อนให้ได้ก่อนว่าเกิดจากอะไร เช่นวาล์วน้ำเสียหรือไม่ หม้อน้ำตันหรือไม่ มีการเติมน้ำยาเข้าไปหรือยัง กรองอากาศมีการทำความสะอาดดีแล้วหรือยัง พัดลมระบายอากาศทำงานได้เต็มที่ไหม ตลอดจนน้ำมันเครื่องต่างๆอยู่ในระดับที่พร้อมใช้งานไหม
ถ้ายังหาสาเหตุไม่เจอ การติดตั้งหม้อน้ำเพิ่มเข้าไปอาจจะเป็นการรักษาไม่ถูกอาการ ทำให้ท่านเสียเงินโดยปล่าวประโยชน์ก็เป็นได้ครับ
    ทางที่ดีสอบถามคนที่ใช้รถรุ่นเดียวกับท่าน ว่าเจอปัญหาเดียวกับท่านไหม เพราะจริงๆแล้วเครื่องยนต์จะทำงานได้ดีต้องมีอุณหภูมิของเครื่องที่เหมาะสมด้วยครับ สังเกตหน้าหนาวอากาศเย็น เวลาติดเครื่องใหม่เครื่องยังไม่ร้อน เสียงเครื่องยนต์จะไม่นิ่ม แต่พอติดไปซักพักจนได้อุณหภูมิทำงานเครื่องจึงทำงานได้เรียบขึ้นนั่นเองครับ หลักการเดียวกันถ้าท่านติดหม้อน้ำเพิ่มเหมือนจะทำให้การระบายความร้อนดีขึ้น แต่แท้จริงแล้วอยู่ที่วาล์วน้ำเปิดปิดเพื่อระบายความร้อนผ่านทางครีบหม้อน้ำ เมื่ออุณหภูมิถึงที่กำหนดมันหยุดทำงาน ฉนั้นการติดติดตั้งหม้อน้ำเพิ่มอาจจะไม่ช่วยอะไรเพิ่มมากครับ  ลองพิจารณาดูครับ

Liked By: khursung
ยศ สวนอรุโณทัย
"คืนชีวิตให้เเผ่นดิน"
*

คืนชีวิตให้เเผ่นดิน 290

« ตอบ #1018 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 12:04:18 PM »

เเวะมาอ่านหาความรู้ ขอเข้าชมรมด้วยนะ
jjj0008
*

« ตอบ #1019 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 03:37:56 PM »

ขอความเห็น เกี่ยวกับรถไถไทซัน  กับแซ้ม หน่อยครับ  เงินน้อยแต่ได้ตัวใหญ่ 

คุ้มหรือเปล่า ถ้าจะเล่น

ไครเคยเล่นมาบ้าง

อธิบาย ความดี ไม่ดีหน่อยครับ
pingppq
*

« ตอบ #1020 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 01:01:57 AM »

ขอบคุณครับ คุณออมสิน
pwutti
*

« ตอบ #1021 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2011, 12:49:40 PM »

ใครพอจะแนะนำได้บ้างครับ
ผมเพิ่งไปดู แทรกเตอร์ทะเลทอง TR40-4WD มาเครื่อง 4 สูบ ตัวรถ ดันหน้า หลังคา ผานหลัง ราคารวม 526000
ผมลองสตาร์ทเครื่องดูแล้วชอบอยู่เหมือนกันแถมได้ ถึง 40 แรงม้า ผมว่าน่าสนใจแต่ยังไม่ค่อยทราบข้อมูลการใช้งานจากคนผู้ใช้
เลยอยากจะรบกวนถามคนที่พอจะทราบข้อมูลมาแชร์กันบ้างนะครับ
pungpong
*

« ตอบ #1022 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 11:11:56 PM »

ผมว่ารถตามสเป็คโรงงานดีอยู่แล้ว น่าจะหาสาเหตุที่ความร้อนขึ้นมากกว่านะครับ
pungpong
*

« ตอบ #1023 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 11:13:21 PM »

ขอความเห็น เกี่ยวกับรถไถไทซัน  กับแซ้ม หน่อยครับ  เงินน้อยแต่ได้ตัวใหญ่ 

คุ้มหรือเปล่า ถ้าจะเล่น

ไครเคยเล่นมาบ้าง

อธิบาย ความดี ไม่ดีหน่อยครับ

ถ้าไม่มีความรู้ด้านช่าง ให้เล่นรถตลาดดีกว่าครับ

รถถูก แต่หาอะไหล่ยาก ก็ไม่รู้จะทำอย่างไรนะครับ
หน้า: 1 ... 54 55 56 57 58 59 60 61 62 63 [64] 65 66 67 68 69 70 71 72 73 74 ... 111   ขึ้นบน
  พิมพ์