หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ธารน้ำใจชาวเกษตรพอเพียงเพื่อผู้ประสบภัยน้ำท่วม  (อ่าน 21566 ครั้ง)
kok1
seller
*

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2011, 04:37:13 AM »

อยากมาร่วมด้วยช่วยอย่างแรง แต่ตอนนี้ขอช่วยตัวเองกับพี่น้องเพื่อนบ้านก่อนครับ ตั้งแต่คลองหนึ่ง บางขัน คลองหลวงเข้าไป ก็มีแต่น้ำ น้ำ และน้ำเช่นกัน สามพันกว่าหลังคาเรือนครับ เฉพาะแค่ซอยเดียว ไม่อยากเชื่อว่าจะเกิดขึ้นได้ เอาเรือพาย ช่วยๆลำเลียงอยู่ครับ วันนี้น้ำก็ยังเพิ่มขึ้นมาอีก สงสารคนที่ไม่มีที่จะไปจัง เสียดาย โทศัพท์ถ่ายรูปไว้ก็ จมน้ำไปด้วยเลยไม่มีรูปมาโชว์

พ่อบักเขตต์
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2011, 09:18:09 AM »

ยิงฟันยิ้ม ขอบคุณแทนผู้ประสพภัย ครับ ยิ้มเท่ห์
natnapat ..^=^กาแฟเย็น
*

@ชีวิตเรา เราลิขิตเอง..แค่ไม่ทุกข์ก็สุขแล้ว

« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2011, 08:09:30 PM »

ค่ะ เป็นกำลังใจให้ผู้ที่ประภัยน้ำท่วมทุกท่านทุกคนค่ะ
และขออนุโมทนาบุญกับธารน้ำใจทุกสายธารที่ส่งให้เพื่อนที่ประภพภัยค่ะ พี่ไม่มีส่วนได้ช่วย ขอเป็นกำลังใจให้ทุกคนนะค่ะ
(บ้านพี่อาจท่วมไม่มาก แค่เข่า ขนของ ขนกระสอบทราย ก่อปูนเพิ่มก็เหนื่อยเอาการ...
แต่ก็ลุ้นว่าน้ำเหนือกับน้ำทะเลหนุนจะเจอมากแค่ไหน ภาวนาให้น้ำลงอ่าวไทยเร็วไว)

แล้วทุกอย่างจะผ่านไปด้วยดีค่ะ(เกิดขึ้น ตั้งอยู่ และดับไปค่ะ)น้ำท่วมก็มีวันลดค่ะ รักษาสุขภาพกันด้วยนะค่ะ
บุญรักษา ความดีเกื้อหนุน พบเจอสิ่งดีดี โชคดีมีความสุขทุกท่านทุกคนนะค่ะ ยิ้ม ยิ้มเท่ห์

@ ชีวิตเรา..เราลิขิตเอง..แค่ไม่ทุกช์ก็สุขแล้ว

การบ้านค่ะ  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=19056.0
แจ้งการรับ-ส่งซองค่ะ   http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=31294.0
kakin
seller
*

« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2011, 10:25:03 PM »

สองสามวันนี้น้ำทะเลหนุนสูงมาก เดือนนี้มันเป็นเดือนที่หนุนสูงสุดของทุกปีครับพอดีบ้าน อยู่ชลบุรีปากน้ำ บางปะกง ครับใจเย็นครับมันจากวันนี้มันจะลดลงเรื่อยๆครับ ส่วนน้ำเหนือไม่รู้ครับแต่มันคงเหลือน้อยแล้ว ยังงัยไม่ใหวมาชลบุรีนะครับ
p_boom2599
*

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2011, 02:46:51 PM »

ขอให้คุณพระ คุณเจ้าคุ้มครองทุกท่านให้ปลอดภัย ทั้งผู้ให้และผู้รับ
@เอ๊ะ@
*

สุขที่หาซื้อไม่ได้ คือสุขจากการลงมือทำ

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2011, 07:58:16 PM »

ถึงเมืองไทยแล้วค่ะ อพยพพ่อแม่จากจังหวัดชัยนาทและหลานๆ ที่น้ำท่วมบ้านในอยุธยามาอยู่ร่วมกันที่จันทบุรี
และกำลังเกี่ยวข้าวที่เป็นข้าวจากข้าวร่วงปีที่แล้ว เกี่ยวคนเดียว มือใหม่หัดเกี่ยวค่ะ ได้วันละหนึ่งงาน (สี่ไร่) เองค่ะ
บางส่วนก็แห้งร่วง แต่จะพยายามเกี่ยวให้ได้มากที่สุด เมล็ดข้าวอาจจะไม่สวย แต่สามารถช่วยให้คลายหิวได้บ้างค่ะ
ส่วนหนึ่งจะนำไปบริจาคผู้ประสบภัยกับสภากาชาดไทยค่ะ

อยากไปช่วยแจกสิ่งของกับชาวเกษตรพอเพียงค่ะ แต่ขอทำภารกิจสำคัญนี้ก่อนนะคะ  ยิ้มเท่ห์

สวนนาวีพิทักษ์ราษฏร์ http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=19479.0
praditkhorn
*

ยิ่งให้ยิ่งได้รับ(ความสุข)

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 05:19:07 PM »

นำความช่วยเหลือ(ส่วนตัว) ไปช่วยชุมชน พระราม2ซอย69 การเคหะธนบุรี1ส่วนที่3

Artpinit
*

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 04:16:30 PM »

เป็นกำลังใจให้กับทุกคนนะค่ะ  ทั้งผู้ประสบภัยและพี่ๆๆที่เข้าไปช่วยเหลือค่ะ  สู้ๆๆๆ ค่ะ

นิดา  อาจพินิจ    85/4  หมู่ 6 ต.หมื่นไวย  อ.เมือง  จ.นครราชสีมา  300000
PeeSo
ต้นไม้ คืนธรรมชาติ
*

คนฮัก ไร่-นา-สวน

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 07:47:35 PM »

น้ำสูงขนาดไหนแล้วต่าย

สู้ๆน้อง เมื่อวานว่าจะแวะไปหา ค่ำก่อน ต้องแวะส่งคุณยาย 2 ท่านด้วย

มีอะไรให้ช่วยก็กริ๊งมาเน้อ
mztiger
seller
*

----------------

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 08:45:21 PM »

ดูรูปและ น่าสนุก ไปช่วยคนและขับรถลุยน้ำเนีย / รูปที่เอาเครื่องไปชนหาง ผมเห็นตึกด้านหลังและคุ้นๆ ไปเห็นชื่อร้านและรู้เลยตรงไหน แถมเห็นหน้าเจ้าถิ่นอีก / ของผมก็ท่วม มีไอเข้ ด้วย น้ำลดเสร็จว่าจะจับไอเข้ ในสวน เดียวจะเปิดสอนการเพาะไอเข้

น้ำจะท่วมสวนจนมิด แต่เราต้องเริ่มต้นใหม่^^ ติดต่อ086-990-0281 บุญชัย mizuri001@hotmail.com /ทิ้งเบอร์ได้ทางข้อความ. (ซื้อมะม่วง ปิดก่อนครับ)
Wassanaa
*

« ตอบ #26 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2011, 11:06:08 PM »

อายจัง
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์