ข่าว
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลักษณะของดอกมะละกอ  (อ่าน 213588 ครั้ง)
chedsada.
เกษตรกรมือใหม่
*

ทุกสิ่งจะสำเร็จได้ถ้าลงมือทำ

« ตอบ #64 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2010, 07:47:05 AM »

ใช้มูลไส้เดือนโดยการ ปล่อยตัวไส้เดือน 20 ตัว ที่โคนต้นแล้วใช้ปุ๋ยคอกใส่ ปล่อยให้ไส้เดือนย่อยสลายได้ผลเป็นที่น่าพอใจครับ

Liked By: arsun

chedsada.
*

ทุกสิ่งจะสำเร็จได้ถ้าลงมือทำ

« ตอบ #65 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2010, 07:50:06 AM »

ภาพนี้ใช้น้ำมูลไส้เดือนฉีดพ่นเพื่อบำรุงและเร่งดอก(ยังไม่เคยใช้สารเคมีใดๆเลย)

Liked By: RONCHI, b398
ภัทรเองจ้า
*

« ตอบ #66 เมื่อ: มีนาคม 16, 2010, 01:54:06 PM »

;)ภัทร จ้า
เรียนสอบถาม หนอน ปิ่น ถึงวิธีการเก็บเมล็ดมะละกอที่ได้จากการทานสุก เพื่อไว้ทำพันธุ์ กรณียังไม่เพาะสด คือชอบทานมะละกอสุกมาก เมล็ดทิ้งหมด หลังจากเข้าเกษตรพอเพียง จึงคิดว่าควรเก็บเมล็ดไว้สำหรับเพาะ ไปปลูกเอง หรืออย่างน้อยก็ไว้แจกเพื่อนๆ ในเกษตรฯ นี้ แต่เก็บที่ไร ราแย่งไปก่อนทุกที ขอคำแนะนำหนอน ปิ่น ดีกว่า จะได้ไม่ต้องเดา นะ นะ รอหนอน ปิ่น ตอบนะ บาย จ้า  ยิ้มกว้างๆ
ภัทร จ้า  เจ๋ง

Liked By: Papa63

ภัทรจ้า
หนอน ปิ่น
*

« ตอบ #67 เมื่อ: มีนาคม 17, 2010, 10:11:04 PM »

เอาเมล็ดมะละกอ มาขยี้ๆๆๆๆๆๆกับผ้าตาข่ายสีฟ้า(ขยี่เบาๆๆพอน่ะค่ะ) แล้วเอามาล้างน้ำ
เยื่อหุ้มเมล็ดและเมล็ดลีบๆๆ จะลอย น้ำ ค่อยๆๆเทน้ำ ให้เยื่อหุ้มและเมล็ดลีบๆๆออก
ทำ หลายๆๆครั้ง จนได้แต่เมล็ดมะละกอ  ที่จมๆๆน้ำ
เอาใส่ตะกร้า ใช้ผ้าตาข่ายสี ฟ้ารองตะตร้ากันรั่ว แล้วเอามาผึ่งไว้ในร่ม สัก 3-4 วัน จนแห้งสนิด
กลางคืน อย่าลืมเก็บเข้าบ้านน่ะค่ะ ถ้าโดนน้ำค้างก็จะเป็นรา เก็บใส่ขวดแห้งๆๆแช่ไว้ในตู้เย็น เสร็จแล้วค๊า

Liked By: Papa63, nipun, RONCHI, sopawech

ดาบไม่มีให้แกว่ง เปลไม่มีให้ไกว่
แต่..สตรี กี่ยุคสมัยก็สู้ขาดใจ ไม่ได้แพ้ชายชาญ

ภัทรเองจ้า
*

« ตอบ #68 เมื่อ: มีนาคม 20, 2010, 11:16:22 AM »

ยิ้มเท่ห์ สวัสดีจ้า หนอน ปิ่น ได้เข้ามาอ่านคำตอบที่ให้การบ้าน หนอน ปิ่น ไว้ พอทราบคำตอบ รีบลงไปทานมะละกอ และเก็บเมล็ดตามคำแนะนำทันที มะละกอที่ว่า คนขายบอกเป็นฮอลแลนด์จ้า ตอนนี้เก็บเมล็ดตามคำแนะนำแล้ว ถึงขั้นตอนนำไปผึ่งแห้ง แต่ไม่กล้าให้โดนแดดจัด ประกอบกับวันนี้ที่พระรามเก้าแสงแดดน้อยมาก ทำท่าราวกับจะฝนตก มีเมฆมาก เลยไม่กล้าออกไปไหน เฝ้าเมล็ดมะละกออยู่จ้า พอได้มากๆ แล้วจะนำมาโพสแจกให้สมาชิกนะจ๊ะ ขอบคุณครูหนอน ปิ่น มากจ้า (ยกให้เป็นครูวิชาเก็บเมล็ดพันธุ์มะละกอแล้วจ้า)
ภัทร จ้า  เจ๋ง

ภัทรจ้า
หนอน ปิ่น
*

« ตอบ #69 เมื่อ: มีนาคม 20, 2010, 08:12:16 PM »

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
ผึ่งในร่มน๊ะจ๊ะ
เพราะบางที่เมล็ดบางอย่าง ไปตากแดด แล้ว อัตราการงอกจะลดลง

Liked By: Papa63, RONCHI

ดาบไม่มีให้แกว่ง เปลไม่มีให้ไกว่
แต่..สตรี กี่ยุคสมัยก็สู้ขาดใจ ไม่ได้แพ้ชายชาญ

ภัทรเองจ้า
*

« ตอบ #70 เมื่อ: มีนาคม 20, 2010, 11:07:05 PM »

ยิ้มเท่ห์ สวัสดีจ้า หนอน ปิ่น วันนี้ผึ่งในร่มแน่นอน เพราะอย่างที่บอก แดดแทบไม่มีเลย ตอนนี้แห้งดีแล้วจ้า แต่ดีนะเข้ามาอ่านอีกที ไม่งั้นโดนเผาด้วยแดดแน่ ใจร้อน อยากให้แห้งเร็วๆ แต่จะจำไว้จ้า ผึ่งลม ไม่ผึ่งแดด นิ ขอบคุณมากจ้า ตอนนี้ได้โขอยู่นะ เกือบเต็มถ้วยแก้ว คิดว่าจะรีบแจกให้ไปใช้กัน จะได้มีอัตรางอกสูงๆ แต่คุณภาพของพันธุ์ไม่ทราบเหมือนกันว่าจะเป็นอย่างไร คิดมากว่าให้เขาไปปลูกแล้วถ้าไม่ดีเค้าจะเสียเวลาหรือเปล่า กลายเป็นบาปกับเค้าหรือเปล่า แต่ตอนที่เราซื้อมะละกอมาทานนะ ส่วนมากเนื้ออร่อย ลักษณะดูดีเชียวแหล่ะ ถ้าลูกไหนดูไม่เข้าท่า เราไม่เก็บเมล็ดไว้เลย ทิ้งไปพร้อมเปลือกเลย หนอน ปิ่น จะบอกวิธีเลือกผลเพื่อเก็บเมล็ดทำพันธุ์อีกก็ได้นะ เราอยากฟัง เพราะทุกวันนี้เราเลือกโดยดูจากรูปร่างมะละกอ เอาสวย ทรงดี ผิวดีไว้ก่อน จากนั้นทานเนื้อดู อร่อย หวาน หอม เราเก็บเมล็ดทำพันธุ์ อันไหนไม่เข้าท่า ทิ้งหมดจ้า
ปรึกษาหนอน ปิ่น นอกเรื่องมะละกอหน่อยซิ อยากปลูกต้นไม้ในที่ดิน แบบไม่ได้ดูแล เรื่องคือเราเก็บเงินก้อนหนึ่งแล้วก็ไปซื้อที่ดินไว้ แต่ยังไม่พร้อมกับการปลูกบ้านบนที่ดังกล่าว ต้องเก็บอีก ก็อย่างน้อยห้าปีแหล่ะ เลยคิดว่าอยากไปปลูกอะไรไว้บนที่หน่อย แต่สำคัญไม่มีใครดูแลต้นไม้เค้า น้ำก็ไม่ได้รด เพราะยังไม่มีเลขที่บ้าน ท่อประปาผ่านไปไม่แวะที่เรา ว่าจะวานเทวดาท่านเลื้ยง แต่รู้น้อยจริง เลยเลือกไม่ถูกปลูกอะไรดี เดิมเทวดาปลูกหญ้าขนไว้ให้พอควร ว่าจะไปออกแรงถาง พอไปดูแปลงข้างๆ เผาของเค้า แล้วแถมของเราครึ่งแปลง เตียนเลย ดังนั้นคิดว่าภายในเดือนนี้ ช่วงแล้ง หญ้าขนคงยังไม่กลับมา ได้โอกาสปลูก แต่อะไรดีนั่นซิ ปัญหาใหญ่ แนะนำหน่อยนะ ขอบคุณล่วงหน้าจ้า ที่ที่ว่าน่าจะอยู่ใกล้ หนอน ปิ่นนะ อิอิ ชลบุรีกับระยองห่างกันเท่าไรหนอ ไม่เป็นไร ถือว่าใกล้แล้วกันนิ รอคำแนะนำอยู่จ้า
ภัทร จ้า เจ๋ง

Liked By: RONCHI
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 20, 2010, 11:15:06 PM โดย jatupat » บันทึกการเข้า

ภัทรจ้า
หนอน ปิ่น
*

« ตอบ #71 เมื่อ: มีนาคม 21, 2010, 02:35:02 AM »

เอาแบบฮอตฮิต ก็ยางพาราละค่ะ ปลูกทิ้งปลูกขว้าง นานๆๆ ทำหญ้าใส่ปุ๋ยที
หรือจะพวกไม้ป่า ประดู่ มะฮอกกานี กะฐินเทพา ไว้ทำบ้าน เวลามีงบ
ไผ่ก็ทนดีค่ะ ปลูกต้นๆๆฝน พอแล้งทิ้งได้ไม่ตาย(แต่ไม่มีหน่อ) น้ำพร้อม คนพร้อมก็มาแต่งให้มีหน่อ
มะพร้าว กล้วย ก็ พอทนแล้งได้ค่ะ
ต้นฟักข้าว อีกอย่าง อาจจะแปลกไปนิดสำหรับทางตะวันออก คนไม่ค่อยรู้จัก ตอนนี้ หนอนปิ่นเพาะไว้รอฝน
ตั้งใจว่าฝนตกเมื่อไร จะเอาไปปลูก ตามต้นไม้ใหญ่ๆๆ อันนี้ก็อดทนดี ขนาดแล้งๆๆยังมียอดให้เก็บกินได้ตลอด
เพียงแต่ที่ปลูกไว้ ไม่ใช่ต้นตัวเมีย  เลยไม่มีลูก ได้กินแต่ยอด เจ็บใจๆๆๆ
  โกรธ โกรธ โกรธ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 21, 2010, 02:36:47 AM โดย หนอน ปิ่น » บันทึกการเข้า

ภัทรเองจ้า
*

« ตอบ #72 เมื่อ: มีนาคม 21, 2010, 09:02:50 AM »

;)สวัสดีจ้า หนอนปิ่น ยังไม่นอนอีกหรือนี่ ระวังตาเป็นแพนด้านะ หนอนปิ่นไม่ไปเที่ยวกับทีมมะเอรึ สอบถามฟักข้าวที่ว่า แสดงว่าต้องการร่มจากไม้ใหญ่ใช่ไหม อึม กระถินเทพาน่าสนใจนิ เดี๋ยวลองปลูกหลุมเดียวกันกับฟักข้าวแล้วกัน ขอบคุณมากจ้า อวยพรให้สุขภาพดี มีสุขใจนะ
ภัทรจ้า  เจ๋ง

ภัทรจ้า
noix11
*

« ตอบ #73 เมื่อ: เมษายน 20, 2010, 04:45:17 PM »

หวัดดีครับ

ชอบจังครับหัวข้อนี้ ผมชอบทานมะละกอ อยากลอกปลูกเองดูนะครับ
เพิ่งได้ที่ดินแถวชลบุรีมานิดหน่อย ตอนนี้เค้าเช่าทำไร่อ้อยอยู่ครับ เลยต้องรอให้เค้าตัดอ้อยก่อนแลวค่อยปลูก

คิดว่าถ้าเริ่มปลูกแล้วจะเรียนปรึกษาหน่อยละกันนะครับ

farmer-thai
*

« ตอบ #74 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2010, 09:10:02 PM »

อย่างนี้แสดงว่าเป็นตัวเมียแน่นอนใช่ป่าวครับ

ประทีป
330/58 ซอยวงศ์สว่าง11 ถนนวงศ์สว่าง
แขวงบางซื่อ  เขตบางซื่อ กรุงเทพฯ 10800
เอ
*

« ตอบ #75 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2010, 11:36:07 AM »

อย่างนี้แสดงว่าเป็นตัวเมียแน่นอนใช่ป่าวครับ

ดูจากรูปน่าจะเป็นตัวเมียครับ
คุณ Farmer ก็มองดูภายในกลีบที่หุ้มเมล็ดดูสิครับถ้ามองเห็นเกสรสีเหลืองๆล้อมรอบเมล็ดอยู่แสดงว่าเป็นผลกระเทยถ้าไม่มีก็ตัวเมียครับ
ตัวอย่างเกสรของผลกระเทยดังรูปนี้ครับ

หนอน ปิ่น
*

« ตอบ #76 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2010, 07:46:05 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
ตัวเมีย จริงๆๆค่ะ
ถ้าปลูกไว้กิน ก็เก็บไว้ ได้ค่ะ ลูกดกดี
รสชาติเหมือนต้นกะเทยทุกประการ

farmer-thai
*

« ตอบ #77 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 09:41:15 PM »

ขอบคุณครับ รอลุ้นต้นข้างๆ ว่าจะเป็นดอกอะไร ถ้าเป็นตัวเมียทั้งคู่ คงต้องมีต้นหนึ่งที่ต้องตาย

ประทีป
330/58 ซอยวงศ์สว่าง11 ถนนวงศ์สว่าง
แขวงบางซื่อ  เขตบางซื่อ กรุงเทพฯ 10800
หนอน ปิ่น
*

« ตอบ #78 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2010, 04:06:29 PM »

เก็บไว้ ทั้ง2ก็ได้ค่ะ
เป็นกอๆๆ อาจจะทำให้ต้านแรงลมได้ดีขึ้น กว่าเดิม ตอนนี้ หนอนปิ่นก็กำลังลอง ปลูก หลุมละ 2 ต้นอยู่

nava
*

« ตอบ #79 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2010, 09:09:45 PM »

ขอบคุณ คุณหนอนปิ่นครับได้ความรู้เยอะเลย พรุ่งนี้จะไปดูดอกมะละกอที่สวนบ้าง อายจัง อายจัง

Liked By: tualeksr
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9   ขึ้นบน
  พิมพ์