หน้า: 1 2 3 [4]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพืชกินแมลง (หม้อข้าวหม้อแกงลิง, หยาดน้ำค้าง, กาบหอยแครง)  (อ่าน 80660 ครั้ง)
l3akukiik
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #48 เมื่อ: มกราคม 09, 2010, 09:33:01 PM »

ซาราซิเนีย สวยมากเลยคะ

แต่กลัวว่าเลี้ยงแล้วจะตายจัง - -

" อยู่กับต้นไม้ ผืนดิน และแผ่นฟ้า ก็มีความสุขแล้ว "

น้าน้อย
seller
*

*โชคดีที่ได้อยู่แก่*

« ตอบ #49 เมื่อ: มกราคม 27, 2010, 10:00:02 AM »

;)หม้อข้าวหม้อแกงลิงซื้อมา 200 บาทไม่ถึงเดือนตายสงสัยเลี้ยงไม่เป็น  เสียดาย  ร้องไห้

ในวิกฤตย่อมมีโอกาส  อย่าท้อ  อย่าท้อ
 24 ม.4 ต.ตะกาง อ.เมือง จ.ตราด 23000
imodxlstep
*

« ตอบ #50 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2010, 04:55:47 PM »

สวยมาก ๆ เลยครับ ขอบคุณครับผม

imodxlstep
*

« ตอบ #51 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2010, 08:39:52 AM »

;)หม้อข้าวหม้อแกงลิงซื้อมา 200 บาทไม่ถึงเดือนตายสงสัยเลี้ยงไม่เป็น  เสียดาย  ร้องไห้

หม้อข้าวหม้อแกงลิงชอบแดดครับผม....  ไว้ในร่มส่วนใหญ่จะไม่ออกหม้อ และตายครับ
แสงสัก 80% กำลังดีครับ...

poj_taphanhin
*

« ตอบ #52 เมื่อ: มกราคม 22, 2013, 02:05:15 PM »

สวัสดีครับ....คือ ตอนนี้ผมสนใจเกี่ยวกับพืชกินแมลง ตอนผมเริ่มปลูกต้นหม้อข้าวหม้อแกงลิง 2-3 ต้น แล้วผมกำลังหาพืชกินแมลงอย่างอื่นมาปลูกอีก เช่น ซาราซีเนีย และหยาดน้ำค้าง มาปลูกอีกไม่ทราบว่าที่พิษณุึโลกมีขายรึป่าวครับ.....ใครทราบบ้าง
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #53 เมื่อ: มกราคม 22, 2013, 07:15:34 PM »

สวัสดีครับ....คือ ตอนนี้ผมสนใจเกี่ยวกับพืชกินแมลง ตอนผมเริ่มปลูกต้นหม้อข้าวหม้อแกงลิง 2-3 ต้น แล้วผมกำลังหาพืชกินแมลงอย่างอื่นมาปลูกอีก เช่น ซาราซีเนีย และหยาดน้ำค้าง มาปลูกอีกไม่ทราบว่าที่พิษณุึโลกมีขายรึป่าวครับ.....ใครทราบบ้าง

ไม่แน่ใจครับ  แต่ที่แน่ๆ สวนจตุจักรมีเพียบ 

evides01
*

« ตอบ #54 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2015, 02:09:59 AM »

สวัสดีค่ะ อยากจะรบกวนสอบถามผู้รู้หน่อยค่ะ ซื้อหม้อต้นเล็กๆขนาดประมาณ 3 ซ.ม.(จากวัสดุปลูกถึงยอด ไม่รวมราก)มาสามต้น เปลี่ยนกระถางให้มีขนาดใหญ่ขึ้น โดยใช้มะพร้าวสับ 2 ส่วน ดินร่วน 1 ส่วน รองพื้นกระถางด้วยมะพร้าวสับขึ้นมาครึ่งกระถางทั้งสามต้น เวลาผ่านมาสองเดือน สองต้นใหญ่ขึ้นๆ แต่มีต้นหนึ่งหม้อค่อยๆเล็กลง ใบจากสีเขียวค่อยๆเปลี่ยนเป็นสีแดง จนตอนนี้หม้อฟ่อเหลือแต่ใบแล้ว จึงตัดสินใจดึงต้นขึ้นมาเพื่อดูราก พบว่ารากไม่เดิน ไม่ทราบว่าควรแก้ไขอย่างไรดีคะ

nekogarden.lnwshop.com
ร้านสวนน้องแมวเหมียว จำหน่ายเมล็ดพันธุ์และวัสดุทำสวน
เกษตร-ตะกอน
*

« ตอบ #55 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2015, 08:58:03 PM »

ตอนนี้สิ่งที่ทำได้คือรดน้ำ แล้วผสมน้ำยาเร่งรากลงไปด้วยครับ นำไปไว้ในที่แสงแดดรำไรครับ คอยเติมน้ำลงในหม้อด้วยครับ ใส่แค่นิดเดียวครับ (ถ้าเห็นรูปคงช่วยได้เยอะกว่านี้)  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: evides01
empire2008
*

« ตอบ #56 เมื่อ: มกราคม 14, 2016, 12:22:38 PM »

สวัสดีค่ะ อยากจะรบกวนสอบถามผู้รู้หน่อยค่ะ ซื้อหม้อต้นเล็กๆขนาดประมาณ 3 ซ.ม.(จากวัสดุปลูกถึงยอด ไม่รวมราก)มาสามต้น เปลี่ยนกระถางให้มีขนาดใหญ่ขึ้น โดยใช้มะพร้าวสับ 2 ส่วน ดินร่วน 1 ส่วน รองพื้นกระถางด้วยมะพร้าวสับขึ้นมาครึ่งกระถางทั้งสามต้น เวลาผ่านมาสองเดือน สองต้นใหญ่ขึ้นๆ แต่มีต้นหนึ่งหม้อค่อยๆเล็กลง ใบจากสีเขียวค่อยๆเปลี่ยนเป็นสีแดง จนตอนนี้หม้อฟ่อเหลือแต่ใบแล้ว จึงตัดสินใจดึงต้นขึ้นมาเพื่อดูราก พบว่ารากไม่เดิน ไม่ทราบว่าควรแก้ไขอย่างไรดีคะ

พืชกินแมลงไม่ต้องการดินครับ ไม่ต้องผสมดินใดๆลงไป ไม่ต้องใส่ปุ๋ยก็อยู่ได้ครับ ใส่ปุ๋ยมากๆหม้อไม่ออก มีแต่ใบ

ถามว่าแล้วทำไมในธรรมชาติมันอยู่ในดินได้ ตอบเลยว่า กระถางกับพื้นดินไม่เหมือนกันครับ เลี้ยงในดินตายเกือบทุกราย

ถ้ารู้จักเค้า มันก็ไม่ต่างกับพืชชนิดอื่น
หม้อข้าวหม้อแกงลิงใช้กาบมะพร้าวสับล้วนดีกว่าครับ ถ้าอยากให้ปุ๋ยก็ใส่ออสโมโค้ท 15-15-15 ลงไปนิดหน่อย

ถ้าไม้ไทย หรือไม้ Lowland ส่วนใหญ่ เลี้ยงแดดได้เลยครับ คนทั่วไปมักคิดว่าต้องไว้ในที่ร่ม ไม่ใช่นะครับ ถ้าต้นทางที่เราซื้อมาเค้าจับออกแดดอยู่แล้ว เราเอามาออกแดดได้เลย แต่ถ้าที่เค้าขายมันร่มมาก เอามาอาจต้องค่อยๆขยับออกแดดทีละนิดครับ ไม่งั้นปรับตัวไม่ทันจะเฉาตายเพราะขาดน้ำ สังเกตุจากยอดยวบ ใบอ่อน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 14, 2016, 12:25:48 PM โดย empire2008 » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 2 3 [4]   ขึ้นบน
  พิมพ์