ข่าว
หน้า: 1 2 3 4 [5]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การปลูกมะเขือเทศ กับ ปัญหาหนอนชอนใบ  (อ่าน 46126 ครั้ง)
paulchank
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #64 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2012, 11:37:29 AM »

อยากปลูกมะเขือเทศเหมือนกัน วันนี้ได้ความรู้อีกมาก ขอบคุณครับ

niki
*

« ตอบ #65 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2012, 11:14:35 PM »

เห็นผลงานเจ้าของกระทู้แล้วอยากปลูกขึ้นมาบ้างแล้วคะ ใช้พื้นที่ไม่เยอะแต่ได้ผลผลิตงดงามมากกก  ยิ้ม
ขอบคุณสำหรับความรู้ด้วยนะคะ  ยิ้มเท่ห์

Liked By: ชาวนา™
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #66 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 01:09:56 PM »

ติดตามโปรเจคต่อไปได้ที่นี่ครับ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=79319.0

plaina
*

« ตอบ #67 เมื่อ: มีนาคม 05, 2015, 10:08:34 AM »

วันนี้หันกลับมาปลูกผักอีกครั้ง คราวก่อนโดนหนอนชอนใบเล่นงานจนเหนื่อย ต้องคอยเด็ดใบทิ้ง ทั้งผัก ทั้งมะเขือเทศ เลยเข้าเน็ตหาวิธีแก้หนอนชอนใบ กะปลูกมะเขื่อเทศให้สำเร็จคราวนี้  หาข้อมูลเจอที่เว็บอื่นเขาใช้ กากมะพร้าวที่คั้นน้ำแล้วโรยตามต้นและกก ให้ติดค้างบนใบด้วย เวลากากมะพร้าวโดนแดดจะปล่อยน้ำมันมาเคลือบใบทำให้หนอนไม่ไช

เห็นคุณชาวนาใช้สารสะเดาสกัดได้ผล ก็คิดว่าเป็นอีกวิธีหนึ่งที่ต้องลองดู แต่อยากถามว่าเคยมีใครใช้น้ำบอระเพ็ดหมักพ่นบ้าง จะได้ผลดีกว่าสะเดาหรือเปล่า เพราะที่บ้านไม่มีสะเดามีแต่บอระเพ็ด ซื้อมาจากจตุจักรหนึ่งขดแห้ง ๆ ว่าจะมาหมักเป็นยา พอดีทิ้งไว้ลืมก็เลยมีใบงอกมา พอเอาไปปลูกทิ้งไว้ลืม ๆ สองสามปี มีเถายาวระโยงระยางเต็มไปหมด

เห็นรูปต้นมะเขือเทศคุณชาวนาแล้วประทับใจมาก สงสัยว่าถุงดำเล็ก ๆ จะมีอาหารพอไหม ไม่ต้องลงดินหรอกหรือ เพราะถ้าลงดินต้นมันจะอวบใหญ่ เมื่อก่อนก็ปลูกใส่ถุงดำ แต่มันผอม เลยสงสัยว่าคุณชาวนาใส่กาบมะพร้าวแล้วรดน้ำไฮโดรโปรนิคหรือเปล่า เคยเห็นเขาทำกัน   

ขอขอบคุณคุณชาวนาจริง ๆ ค่ะ ที่ใจดีแบ่งปันความรู้กันนะคะ

ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #68 เมื่อ: มีนาคม 05, 2015, 08:40:10 PM »

วันนี้หันกลับมาปลูกผักอีกครั้ง คราวก่อนโดนหนอนชอนใบเล่นงานจนเหนื่อย ต้องคอยเด็ดใบทิ้ง ทั้งผัก ทั้งมะเขือเทศ เลยเข้าเน็ตหาวิธีแก้หนอนชอนใบ กะปลูกมะเขื่อเทศให้สำเร็จคราวนี้  หาข้อมูลเจอที่เว็บอื่นเขาใช้ กากมะพร้าวที่คั้นน้ำแล้วโรยตามต้นและกก ให้ติดค้างบนใบด้วย เวลากากมะพร้าวโดนแดดจะปล่อยน้ำมันมาเคลือบใบทำให้หนอนไม่ไช

เห็นคุณชาวนาใช้สารสะเดาสกัดได้ผล ก็คิดว่าเป็นอีกวิธีหนึ่งที่ต้องลองดู แต่อยากถามว่าเคยมีใครใช้น้ำบอระเพ็ดหมักพ่นบ้าง จะได้ผลดีกว่าสะเดาหรือเปล่า เพราะที่บ้านไม่มีสะเดามีแต่บอระเพ็ด ซื้อมาจากจตุจักรหนึ่งขดแห้ง ๆ ว่าจะมาหมักเป็นยา พอดีทิ้งไว้ลืมก็เลยมีใบงอกมา พอเอาไปปลูกทิ้งไว้ลืม ๆ สองสามปี มีเถายาวระโยงระยางเต็มไปหมด

เห็นรูปต้นมะเขือเทศคุณชาวนาแล้วประทับใจมาก สงสัยว่าถุงดำเล็ก ๆ จะมีอาหารพอไหม ไม่ต้องลงดินหรอกหรือ เพราะถ้าลงดินต้นมันจะอวบใหญ่ เมื่อก่อนก็ปลูกใส่ถุงดำ แต่มันผอม เลยสงสัยว่าคุณชาวนาใส่กาบมะพร้าวแล้วรดน้ำไฮโดรโปรนิคหรือเปล่า เคยเห็นเขาทำกัน   

ขอขอบคุณคุณชาวนาจริง ๆ ค่ะ ที่ใจดีแบ่งปันความรู้กันนะคะ

ให้ใช้  ยาสูบ+เหล้าขาว+น้ำส้มสายชู+บอระเพ็ด  ตามสูตรลองทำดูครับแก้เพลี้ย แก้หนอน  สำหรับอาหารในถุงดำ ถ้าไม่พอให้ใช้ปุ๋ยเกล็ดละลายน้ำรดเป็นครั้งคราวครับ

plaina
*

« ตอบ #69 เมื่อ: มีนาคม 08, 2015, 08:53:53 AM »

ขอบคุณมาก ๆ เลยค่า  พอดีอยากปลูกพวกมะเขือ เจอเพลี้ยลงอย่างหนักเลย หนอนแก้วก็ไม่รู้มาจากไหน ปลูกในละแวกบ้านไม่ใช่ในสวนในไร่เลย ไม่รู้พวกศัตรูพืชมากันจากไหน ไวจริง ๆ เลยค่ะ ขอบคุณคุณชาวนาค่ะ ที่มอบความรู้อีกแล้วค่ะ

Api_mcT
*

« ตอบ #70 เมื่อ: มีนาคม 13, 2015, 11:31:44 AM »

ขอบคุณสำหรับความรู้ ครับ  ยิ้ม
หน้า: 1 2 3 4 [5]   ขึ้นบน
  พิมพ์