หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การปลูกผักหวานป่าภูมิปัญญาคนอีสาน  (อ่าน 237843 ครั้ง)
ผักหวานป่า ลุงเฉลิม
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #112 เมื่อ: เมษายน 03, 2014, 03:33:56 AM »

ใช้น้อยหน่า เป้นไม้พี่เลี้ยง

*

« ตอบ #113 เมื่อ: เมษายน 03, 2014, 04:11:00 AM »

ผลผักหวานป่า เพิ่งติดลูกปีแรก ไม่ค่อยเยอะ

pranod99
*

« ตอบ #114 เมื่อ: เมษายน 04, 2014, 01:31:40 PM »

ผลผักหวานป่า เพิ่งติดลูกปีแรก ไม่ค่อยเยอะ

ต้นนี้ปลูกด้วยเมล็ด หรือกิ่งตอนครับ แล้วอายุปลูกกี่ปีครับ

Liked By: Tawandin, khunwah, kru mos
*

« ตอบ #115 เมื่อ: เมษายน 04, 2014, 10:12:38 PM »

ต้นนี้ปลูกด้วยเมล็ด หรือกิ่งตอนครับ แล้วอายุปลูกกี่ปีครับ
-----------------------------------------
ปลูกด้วยกิ่งตอนครับ อายุ 5 ปี ครับ

Liked By: pranod99, Tawandin
thongchai-2529
*

« ตอบ #116 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2014, 12:51:18 PM »

ขอถามครับผักหวานทนน้ำท่วมขังได้เปล่าครับ พอดีพื้นที่แถวบ้านบางมีน้ำจะท่วมนะครับ บางปีท่วมเป็นเดือนเลยครับ ไม่ทราบว่าจะปลูกได้เปล่าครับ
แบบนี้ต้องเพราะ ตะขบก่อนซะแล้ว มีเมล็ดผักหวานอยู่ 100 พึ่งจะได้มา ปลูกพร้อมกับ
ต้นตะขบจะได้ไม๊ค่ะ  หมายถึงเพราะพร้อมกัน
แบบนี้ต้องเพราะ ตะขบก่อนซะแล้ว มีเมล็ดผักหวานอยู่ 100 พึ่งจะได้มา ปลูกพร้อมกับ
ต้นตะขบจะได้ไม๊ค่ะ  หมายถึงเพราะพร้อมกัน
ปลูกผักหวานแซมต้นไม้สักได้ไหมครับ
ไม้สักโตแล้วประมาณ 18 ปีครับ

Chean2526
*

« ตอบ #117 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2015, 09:43:53 AM »

สวัสดีครับ ผมเป็นอีกคนนึงที่ชอบและปลูกผักหวานป่า  อยู่บ้านโคกกลาง ต.จุมจัง อ.กุฉินารายณ์ จ.กาฬสินธ์
ปลูกมา 4 ปีแล้ว ปีนี้เป็นปีที่ 5 แต่ไม่ได้ดูแลเองหรอก เพราะปกติก็ทำงานที่กรุงเทพฯ
คนที่ดูแลจริงๆคือพี่ชาย (ลุงเหลิม)เป็นคนรถน้ำ ตัดหญ้าใส่ปุ๋ย
ปัจจุบัน มีทั้งหมดประมาณ 200 ต้น เมษาปีนี้ น่าจะพอเก็บขายได้มั่ง
เรื่องผักหวานป่านี่เรียกว่า ลองถูกลองผิดมาเยอะ
ว่างๆจะเข้ามาขอแลกเปลี่ยนกับท่านสมาชิกครับ

พอดีผมเพิ่งปลูกผักหวานป่ากับแคพร้อมกัน. เมื่อ8 พค. 58. ควรใส่ปุ๋ย. อะไร. เมื่อไร. 700. ต้นครับ.

เกษตรมือใหม่ขอคำแนะนำหน่อยครับ0918355277. ศิริพงศ์.  ครับ

Chean2526
*

« ตอบ #118 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2015, 09:52:13 AM »

สวัสดีครับ ผมเป็นอีกคนนึงที่ชอบและปลูกผักหวานป่า  อยู่บ้านโคกกลาง ต.จุมจัง อ.กุฉินารายณ์ จ.กาฬสินธ์
ปลูกมา 4 ปีแล้ว ปีนี้เป็นปีที่ 5 แต่ไม่ได้ดูแลเองหรอก เพราะปกติก็ทำงานที่กรุงเทพฯ
คนที่ดูแลจริงๆคือพี่ชาย (ลุงเหลิม)เป็นคนรถน้ำ ตัดหญ้าใส่ปุ๋ย
ปัจจุบัน มีทั้งหมดประมาณ 200 ต้น เมษาปีนี้ น่าจะพอเก็บขายได้มั่ง
เรื่องผักหวานป่านี่เรียกว่า ลองถูกลองผิดมาเยอะ
ว่างๆจะเข้ามาขอแลกเปลี่ยนกับท่านสมาชิกครับ

พอดีผมเพิ่งปลูกผักหวานป่ากับแคพร้อมกัน. เมื่อ8 พค. 58. ควรใส่ปุ๋ย. อะไร. เมื่อไร. 700. ต้นครับ.

เกษตรมือใหม่ขอคำแนะนำหน่อยครับ0918355277. ศิริพงศ์.  ครับ

Chean2526
*

« ตอบ #119 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2015, 09:55:47 AM »

ส่วนคนที่มีปัญหาน้ำท่วม  ผมใช้วิธีปลูกบนจอมปลวกครับ  เพราะที่สวนผมจะเจอน้ำป่าทุกปี  ตอนนี้เก็บขายได้แล้ว
ท่านที่สนใจ ตามดูได้ที่นี่ครับ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=13236.96

;)ผมเห็นด้วยกับแนวคิดนี้  ดินจอมปลวกน่าจะเหมาะกับผักหวานป่า  และพืชพี่เลี้ยงก็จะน่าจะพอเหมาะกับผักหวานป่า  มีระบบน้ำหยด  ให้อาหารปุ๋ยธรรมชาติ  ก็น่าจะเจริญงอกงาม ยิ้มเท่ห์
มีสวนป่าอยู่ 2  ไร่  จะปลูกแบบไหนผักหวานถึงจะโต จะเอาเมล็ดหรือกิ่งตอนดีน้อ ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ อยู่คอนสวรรค์ จ.ชัยภูมิค่ะ

ปลูก. อยูตรงไหนครับ. ผมอยู่ชัยภูมิเหมือนกัน. อ. เนินสง่า. พอดีผมเพิ่งปลูกผักหวานป่ากับแคพร้อมกัน. เมื่อ8 พค. 58. ควรใส่ปุ๋ย. อะไร. เมื่อไร. 700. ต้นครับ.

jaket
*

« ตอบ #120 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2015, 02:19:09 PM »

ปลูกในนาได้ไหมคะ แต่น้ำไม่มีรอฝนตกอย่างเดียว จะรอดไหมคะ หรือจะปลูกรอบสระดีคะ ไม่มีคนรดน้ำให้นะคะ รอฟ้าฝน เหมือนต้นข้าวค่ะ
intee
*

« ตอบ #121 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2015, 03:02:30 PM »

มีต้นกล้าขายด้วยไหมครับ ยิงฟันยิ้ม
โจ
*

« ตอบ #122 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2015, 04:30:51 PM »

ผมว่าปลูกแซมป่ายางน่าจะได้นะครับ ผมปลูกแซมป่าเต็งรังขื้นดีมากแต่อยู่ไกลบ้านไม่ค่อยได้ดูแล โดนมือดีแอบขุดไปเยอะครับ ใครโดนเหมือนผมบ้าง

โดนแอบขุดเหมือนกัน ปลูกไว้ประมาณ 800 หลุมๆ 1-3 ต้น ผ่านไป 1 ปี รอดมาได้ประมาณ 200 หลุม ที่เหลือตาย กับโดนขโมยขุดครับ ต้นที่ตายก็เสียใจ แต่ต้นที่โดนขโมยนี่ทั้งเจ็บใจและเสียใจเลยครับ...  ร้องไห้ แลบลิ้น
นอกจากจะโดนขโมยขุด (ตอนปลูกใหม่ๆ) แล้ว ตอนนี้ที่รอดมา กำลังเจริญเติบโต พี่เค้าก็มาแอบเด็ดยอดไปแกงกินเรื่อยๆ จะรอให้ต้นแข็งแรงก่อนก็ไม่ได้น้อ...
วันดีคืนดี ไม่ใช่สิ...วันไม่ดีคืนไม่ดี ขโมยตัดสายไฟ ขโมยโน่น นี่นั่น...เฮ๊ย... ทำใจ(ลำบาก)ครับ...!!!  โกรธ

ทุกวันนี้ก็ได้แต่อโหสิ...และขอให้เราหมดเวรหมดกรรมกันแต่เพียงเท่านี้... ลังเล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 27, 2015, 04:34:07 PM โดย โจ » บันทึกการเข้า
Meegura
*

« ตอบ #123 เมื่อ: กันยายน 18, 2015, 02:57:36 PM »

ไม่ทราบว่า ปลูกแซมกับต้นมะม่วงได้มั้ยครับ และถ้าปลูกในป่าตามธรรมชาติ โอกาสที่จะรอด มีสูงมั้ยครับ ขอบคุณ ครับ
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #124 เมื่อ: กันยายน 18, 2015, 05:04:04 PM »

ไม่ทราบว่า ปลูกแซมกับต้นมะม่วงได้มั้ยครับ และถ้าปลูกในป่าตามธรรมชาติ โอกาสที่จะรอด มีสูงมั้ยครับ ขอบคุณ ครับ

ถ้าปลูกในป่าธรรมชาติโอกาสรอดมีน้อยหากขาดการดูแล  เราสังเกตจากธรรมชาติผักหวานป่าจะไม่กระจายอยู่ตามพื้นที่ราบมากนัก  ยกเว้นจอมปลวก  หรือใกล้โขดหิน  หรือติดโคนต้นไม้  พิจารณาให้ดูจุดที่ผักหวานขึ้นได้มีความชื้นจากรากไม้พี่เลี้ยงที่อาศัย  ไอระเหยน้ำใต้ก้อนหิน  เป็นต้น  หากเราสามารถให้น้ำในช่วงหน้าแล้งตลอดระยะเวลา 4 เดือน โอกาสรอดของผักหวานป่าเกือบ 100% ครับ

siam naksawangja
*

« ตอบ #125 เมื่อ: มกราคม 08, 2016, 07:49:54 PM »

ผมว่าปลูกแซมป่ายางน่าจะได้นะครับ ผมปลูกแซมป่าเต็งรังขื้นดีมากแต่อยู่ไกลบ้านไม่ค่อยได้ดูแล โดนมือดีแอบขุดไปเยอะครับ ใครโดนเหมือนผมบ้าง

โดนแอบขุดเหมือนกัน ปลูกไว้ประมาณ 800 หลุมๆ 1-3 ต้น ผ่านไป 1 ปี รอดมาได้ประมาณ 200 หลุม ที่เหลือตาย กับโดนขโมยขุดครับ ต้นที่ตายก็เสียใจ แต่ต้นที่โดนขโมยนี่ทั้งเจ็บใจและเสียใจเลยครับ...  ร้องไห้ แลบลิ้น
นอกจากจะโดนขโมยขุด (ตอนปลูกใหม่ๆ) แล้ว ตอนนี้ที่รอดมา กำลังเจริญเติบโต พี่เค้าก็มาแอบเด็ดยอดไปแกงกินเรื่อยๆ จะรอให้ต้นแข็งแรงก่อนก็ไม่ได้น้อ...
วันดีคืนดี ไม่ใช่สิ...วันไม่ดีคืนไม่ดี ขโมยตัดสายไฟ ขโมยโน่น นี่นั่น...เฮ๊ย... ทำใจ(ลำบาก)ครับ...!!!  โกรธ

ทุกวันนี้ก็ได้แต่อโหสิ...และขอให้เราหมดเวรหมดกรรมกันแต่เพียงเท่านี้... ลังเล
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8]   ขึ้นบน
  พิมพ์