ถ้าจะปลูกหญ้าเลี้ยงวัวขาย

(1/5) > >>

deepor:
จะดีไหมค่ะ  ถ้าคิดจะปลูกหญ้าเนเปียร์เพื่อขายเป็นหญ้าสดในช่วงหน้าแล้ง ขอความคิดเห็นด้วยค่ะ  ขอบคุณค่ะ(จ.บุรีรัมย์)

อู๋ ณ.จ๊ะ:
หญ้าเนเปียร์ไม่เหมาะสำหรับเป็นหญ้าสดหน้าแล้งเพราะ
1.มันพักตัวไม่ค่อยให้ผลผลิด
2.ก้านแข็งมากวัวไม่ชอบกิน..
อีกวิธีหนึ่งที่เหมาะคือนำมาทำไซเรดจะเหมาะกว่าแต่ต้นทุนการผลิดหนักไปทางค่าแรงงาน..

deepor:
ขอบคุณค่ะ คุณอู๋

konthain(นพ):
ลองศึกษาการปลูกข้าวโพดแล้วเอามาตัดสับทำไซเลท(ข้าวโพดหมัก)ขายให้กลุ่มที่เขาเลี้ยงวัวในหน้าแล้งก็หน้าสนใจนะครับ
แต่ข้าวโพดต้องปลูกกันครั้งต่อครั้ง ไม่เหมือนหญ้าที่ตัดได้หลายครั้ง  ;D
 ;)

suteera:
เมื่อแปดปีก่อน คิดจะทำข้าวโพดหมักขายเหมือนกัน  หาข้อมูลมาเยอะจากหลายที่จึงพบว่าอุปสรรค
สำคัญอยู่ที่ระยะทางขนส่ง  รองลงไปคือแรงงาน  ถ้าทำข้าวโพดหมักขายในท้องถิ่นก็พอไปได้
แต่บางท้องที่มีต้นข้าวโพดหมักซังเปล่ามาขาย  เขาจะขายถูกกว่า  เพราะทำมาจากต้นข้าวโพด
ที่เก็บฝักอ่อนขายไปแล้วตัดต้นที่เหลือ  เข้าเครื่องสับรวมกับซังข้าวโพดที่ได้จากอุตสาหกรรม
ข้าวโพดกระป๋อง(อาจจะรดด้วยน้ำละลายปุ๋ยยูเรีย) ซึ่งก็มีเมล็ดข้าวโพดติดมาบ้างพอดูออก
ว่าเป็นข้าวโพดหมัก  จะเห็นได้ว่าเป็นการใช้ของเหลือจากสองกิจการ ต้นทุนจึงต่ำ

แต่ข้าวโพดหมักที่เรียกว่า"ไซเลท" นั้น  ทำมาจากต้นข้าวโพดที่ตัดพร้อมฝักข้าวโพดในระยะ
ที่เป็นน้ำนม หรือเกินกว่าน้ันแต่เมล็ดยังนิ่ม  ซึ่งแป้งจากข้าวโพดเป็นอาหารจุลินทรีย์ ทำให้
เกิดเป็น"ไซเลท"  ต้นทุนมาจากค่าไถ ค่าหยอด ค่าเมล็ดพันธุ์ แรงงานอีกเยอะแยะ

ข้าวโพดหมักทั้งสองชนิดใช้เป็นอาหารเลี้ยงวัวได้ไม่มีอันตราย  ถึงแม้น้ำละลายปุ๋ยยูเรียนั้น
ถ้าวัวกิน วัวตาย แต่หมักกับหญ้าหรือต้นข้าวโพดแล้ว ไม่เป็นอันตรายกับวัวเพราะยูเรียสลายเป็น
อนุมูลไนเตรท(NO3) และแอมโมเนีย(NH4)    เล่าให้ฟังเป็นข้อมูลประกอบครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป