ข่าว
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าจะปลูกหญ้าเลี้ยงวัวขาย  (อ่าน 11001 ครั้ง)
deepor
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ตุลาคม 23, 2011, 02:07:00 PM »

จะดีไหมค่ะ  ถ้าคิดจะปลูกหญ้าเนเปียร์เพื่อขายเป็นหญ้าสดในช่วงหน้าแล้ง ขอความคิดเห็นด้วยค่ะ  ขอบคุณค่ะ(จ.บุรีรัมย์)

Liked By: iple, sukanya yensakul

อู๋ ณ.จ๊ะ
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2011, 11:30:42 PM »

หญ้าเนเปียร์ไม่เหมาะสำหรับเป็นหญ้าสดหน้าแล้งเพราะ
1.มันพักตัวไม่ค่อยให้ผลผลิด
2.ก้านแข็งมากวัวไม่ชอบกิน..
อีกวิธีหนึ่งที่เหมาะคือนำมาทำไซเรดจะเหมาะกว่าแต่ต้นทุนการผลิดหนักไปทางค่าแรงงาน..

Liked By: iple
deepor
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2011, 01:20:49 PM »

ขอบคุณค่ะ คุณอู๋
konthain(นพ)
Administrators
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2011, 10:25:04 PM »

ลองศึกษาการปลูกข้าวโพดแล้วเอามาตัดสับทำไซเลท(ข้าวโพดหมัก)ขายให้กลุ่มที่เขาเลี้ยงวัวในหน้าแล้งก็หน้าสนใจนะครับ
แต่ข้าวโพดต้องปลูกกันครั้งต่อครั้ง ไม่เหมือนหญ้าที่ตัดได้หลายครั้ง  ยิงฟันยิ้ม
 ยิ้มเท่ห์

Liked By: iple, Ekachaiyan

สำนึกดีครับ
อยู่กับบ้านรับจ้างล้างรถและขายก๋วยเตี๋ยว
แต่ใจมันรักการเกษตรทำนาปลูกข้าวกินเอง
 ยิงฟันยิ้ม
suteera
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2011, 12:56:57 PM »

เมื่อแปดปีก่อน คิดจะทำข้าวโพดหมักขายเหมือนกัน  หาข้อมูลมาเยอะจากหลายที่จึงพบว่าอุปสรรค
สำคัญอยู่ที่ระยะทางขนส่ง  รองลงไปคือแรงงาน  ถ้าทำข้าวโพดหมักขายในท้องถิ่นก็พอไปได้
แต่บางท้องที่มีต้นข้าวโพดหมักซังเปล่ามาขาย  เขาจะขายถูกกว่า  เพราะทำมาจากต้นข้าวโพด
ที่เก็บฝักอ่อนขายไปแล้วตัดต้นที่เหลือ  เข้าเครื่องสับรวมกับซังข้าวโพดที่ได้จากอุตสาหกรรม
ข้าวโพดกระป๋อง(อาจจะรดด้วยน้ำละลายปุ๋ยยูเรีย) ซึ่งก็มีเมล็ดข้าวโพดติดมาบ้างพอดูออก
ว่าเป็นข้าวโพดหมัก  จะเห็นได้ว่าเป็นการใช้ของเหลือจากสองกิจการ ต้นทุนจึงต่ำ

แต่ข้าวโพดหมักที่เรียกว่า"ไซเลท" นั้น  ทำมาจากต้นข้าวโพดที่ตัดพร้อมฝักข้าวโพดในระยะ
ที่เป็นน้ำนม หรือเกินกว่าน้ันแต่เมล็ดยังนิ่ม  ซึ่งแป้งจากข้าวโพดเป็นอาหารจุลินทรีย์ ทำให้
เกิดเป็น"ไซเลท"  ต้นทุนมาจากค่าไถ ค่าหยอด ค่าเมล็ดพันธุ์ แรงงานอีกเยอะแยะ

ข้าวโพดหมักทั้งสองชนิดใช้เป็นอาหารเลี้ยงวัวได้ไม่มีอันตราย  ถึงแม้น้ำละลายปุ๋ยยูเรียนั้น
ถ้าวัวกิน วัวตาย แต่หมักกับหญ้าหรือต้นข้าวโพดแล้ว ไม่เป็นอันตรายกับวัวเพราะยูเรียสลายเป็น
อนุมูลไนเตรท(NO3) และแอมโมเนีย(NH4)    เล่าให้ฟังเป็นข้อมูลประกอบครับ

shama
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2011, 02:29:16 PM »

ถ้าจะทำใช้เนเปียร์ใต้หว้นนะครับไม่แข็งครับรับรอง  ถ้ามีน้ำตลอด รับรองว่ามีขายตลอดปีครับหญ้าเนเปียร์ใต้หวันไม่มีพักตัวครับ  ได้น้ำหนักดีด้วยครับ  วิธีการปลูกให้ปลูกแบบอ้อยนะครับ  ใช้รถไถยกร่อง  ห่าง  80  เซนติเมตร  แล้วว่างแนวนอนทั้งต้นเลยครับถ้าต้นไหนงอหรือคด ให้ใช้มีดตัดเพื่อให้หญ้าอยู่ในร่องดีๆ ครับเวลากลบไม่ต้องกลบหน้านะครับกลบบางๆ พอท้วมและเวลาน้ำลงฝนตกดินไม่กระเด็ดออกและเห็นท่อนพันธุ์ก็พอครับ  พอกลบเสร็จใช้ยาคุมหญ้าสำหรับพ่นไร่ข้าวโพดพ่นทับอีกทีหญ้าจะแทงขึ้นไวกว่าวัชพืชทั่วไปครับ  และพอโตขึ้นมาซักสองคืบ  ให้ใช้ปุ๋ยยูเรียใส่  หรือขี้วัวก็ได้ครับจะพุ่งขึ้นไวมากครับ  อายุการตัดถ้าจะทำหญ้าหมักก็ทุกๆ สองเดือนครับ  ขายให้พวกวัวนมรับรองไม่พอขายครับ  ถ้ากลัวแข็งก็สั่งทำเครื่องหั่นแบบของผม คือจะบีบต้นแตกเหมือนเราทุบนะครับแล้วก็หั่นความยาว  1-1.5  นิ้ว เวลาตัดจะทำหญ้าหมักแนะนำตัดทิ้งไว้วันหนึ่งให้คายน้ำออกก่อนนะครับ  หญ้าเนเปียร์ใต้หวันผมรับรองเลยว่าไม่มีพักตัวไม่แข็งเหมือนเนเปียร์ทั่วไป  และวัวชอบกินโปรตีนค่อนข้างสูง  วิธีการตัด  ดูตามคลิปได้ครับ  คลิปนี้เป็นของ  ท่านโอ๊คฟาร์มวัวยิ้มครับ  หญ้าเนเปียร์ปรึกษาเขาได้ครับเขาชำนาญปลูกเยอะมาก  ผมก็ไปเอาพันธุ์มาจากพี่เขาครับ  การตัดใช้เครื่องสายอ่อนนะครับ  ผมก็ตัดให้วันกินทุกวันนี้ครับไม่เห็นมันจะพักตัวเลยครับ  แต่เน้นต้องมีน้ำดีนะครับหน้าแล้งถึงจะมีผลผลิตไม่ขาดครับ

Liked By: iple, Ekachaiyan, automate
noomcorat
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2011, 08:10:53 PM »

เห็นด้วยกับคุณshama ครับ เนเปียร์ไต้หวัน หรือเนเปียร์ปากช่อง ตอบสนองต่อปุ๋ยและน้ำดีมากๆ มีออกดอกในหน้าแล้งบ้างแต่ก็ยังเจริญเติบโตได้ดีหากได้น้ำและปุ๋ยอย่างเหมาะสม แต่ส่วนใหญ่ไม่ทันได้ออกดอกหรอกครับโดนตัดก่อน โดนน้ำนิดหน่อยก็พรึบแล้วครับ  แถมขนยังไม่เยอะเหมือนเนเปียร์ยักษ์ ถ้าจะปลูกขายก็โอ ครับ   หากมีพื้นที่  สามารถขายได้ทั้งต้น  หรือจะหมักขายก็ได้ครับ  สมัยนี้มีรถช้อป  สำหรับหญ้าเนเปียร์โดยเฉพาะเเล้วครับ  หรือจะทำขายเป็นมัดๆเอาไปขายที่ตลาดนัดโคกระบือก็ได้ครับ     

Liked By: Ekachaiyan
nuay009
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 12:43:36 PM »

อยากรู้จังเลยครับว่า จังหวัดบุรีรัมย์ เหมาะที่จะปลูกหญ้าชนิดไหนมากที่สุดครับ
หญ้าเนเปียร์ หญ้าแพงโกล่า และอื่นๆ  ยิ้มเท่ห์  ยิ้มเท่ห์

deepor
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2011, 12:00:57 PM »

ขอบคุณเหลือหลายค่ะ คุณนพ suteera shama noomcorat ยังมือใหม่มากๆเลยค่ะ ตอนนี้ลงเนเปียรไต้หวันไปแล้ว 3 ไร่ แบบว่าขอลองดูให้รู้ไปเลย ทั้งการปลูกการจัดการ ผลผลิตและการตลาด คิดว่าจะลองขายตลาดนัดโคกระบือในท้องที่ดู อีกสองสามเดือนคงรู้ผลว่าจะโอหรือไม่ ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

konthain(นพ)
Administrators
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2011, 02:51:33 PM »

ขอบคุณเหลือหลายค่ะ คุณนพ suteera shama noomcorat ยังมือใหม่มากๆเลยค่ะ ตอนนี้ลงเนเปียรไต้หวันไปแล้ว 3 ไร่ แบบว่าขอลองดูให้รู้ไปเลย ทั้งการปลูกการจัดการ ผลผลิตและการตลาด คิดว่าจะลองขายตลาดนัดโคกระบือในท้องที่ดู อีกสองสามเดือนคงรู้ผลว่าจะโอหรือไม่ ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

ทำแล้วได้ผลประการใด ก็อย่าลืมมาเล่าสู่กันอ่านด้วยนะครับ  ยิงฟันยิ้ม
 ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
อยู่กับบ้านรับจ้างล้างรถและขายก๋วยเตี๋ยว
แต่ใจมันรักการเกษตรทำนาปลูกข้าวกินเอง
 ยิงฟันยิ้ม
shama
*

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2011, 10:33:00 PM »

ปีที่สองขึ้นไร่ละ 10 ตันแน่ครับรับรอง  อ้อลืมบอกไปเวลาตัดแล้วครั้งแรกนี้รอให้ขึ้นซักคืบหนึ่งแล้วเอาปุ่ยใส่จะพุ่งไวมากเลยครับครั้งสองครั้งแรกแนะนำให้ใช้ยูเรียก่อนนะครับพอครั้งที่สามก็ปุ๋ยคอกครับขี้วัวนี้แหละครับใส่สุมแบบพอกไปเลยครับ  รังรอง  ถ้าปลูกช่วงฤดูแล้วนี้แนะนำให้รดน้ำด้วยนะครับ   ไม่ทราบว่าปลูกแบบไหนครับถ่ายรูปมาให้ดูกันหน่อยครับ  ปลูกให้ปลูกแบบนอนทั้งต้นนะครับจะดีที่สุดได้เยอะด้วยครคับ

deepor
*

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 03:15:42 PM »

รับทราบถือปฏิบัติค่ะคุณshama ปลูกแนวนอนตามที่คุณแนะนำค่ะ วันนี้ยังไม่มีรูปมาอวดเพราะยังดูโล้นๆอยู่ ยังไม่งอกดี เอาไว้งามเมื่อไหร่มีโชว์แน่ ขอบคุณในไมตรีจิตนะคะ

loongthong
*

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 02:39:50 PM »

ลุงทองก็ได้ไปปลูกหญ้าเนเปียร์ไต้หวันแล้ว   สองอาทิตย์มานี้ปลูกได้ 2 ไร่ปลูกเองครับไม่ได้จ้างใครเลย   คือจ้างรถไถมาไถแล้วยกร่อง   แต่ผมปลูกในร่องนะครับ   ตัดท่อนราวสองสามข้อแล้ววางในร่องกลบดินบางๆ   กะว่าถ้าหญ้าขึ้นมาสูง 1 ศอกก็จะกลบโคลนให้พื้นเรียบ    ที่ปลูกในร่องเพราะรดน้ำง่าย   เดินถือสายยาง 1 นิ้วรดตามร่องไม่เปลืองน้ำ   ยอมรับว่าเหนื่อยมากเพราะต้องเดินไปตามพื้นรอยไถปุ่มปั่ม   เหนื่อยแต่ก็สนุกดีครับ   

wachi80
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 06, 2012, 10:26:49 AM »

สวัสดีครับ ผมก็เป็นคนหนึ่งที่สนใจอยากจะปลูกหย้าเนเปียร์เหมือนกันครับใช้เนเปียร์ปากช่อง1รึเปล่าครับ อยากได้จะเอาไว้เลียงวัวที่บ้านเพราะทุกวันนี้แล้งและอากาศร้อนมากทำให้หาหญ้าสดยากมากเลย แต่ติดที่ไม่รู้จะไปเอาท่อนพันธุ์มาจากไหนยังไงช้วยแนะนำด้วยนะครับ ผมอยู่ จ.กาฬสินธุ์ครับ
apisoft
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 06, 2012, 11:11:18 AM »

เห็นเขาบอกหญ้าจักพรรดิ์กำลังมาแรงครับ ทนแล้งดี แต่ไม่ค่อยชอบน้ำท่วมขัง

ผมถามหน่อยว่าหญ้าเขาขายกันตันละเท่าไหร่ อยากลองปลูกไว้ขายบ้าง
nuy00
*

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 07, 2012, 08:35:12 AM »

รอซื้อครับ ขายมะไหร่แจ้งผมด้วยนะครับ
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์