หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ที่ดิน ภ บ ท 5 ครับ  (อ่าน 3631 ครั้ง)
best korat
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ตุลาคม 22, 2011, 02:38:36 AM »

สอบถามครับ เนื่องจากพ่อของผมได้เสียชีวิตลง และด้วยความที่เป็นที่ดินเก่าแก่ แต่เกิดปัญหาคือ เมื่อแม่เลี้ยงไปขอเป็นผู้จัดการมรดก จึงทำให้ผมไม่มีสิทธิ์จะทำอะไรในที่ดินดังกล่าวใช่ไหมครับ

และผมสามารถทำอะไรได้บ้าง... เนื่องจากรู้มาว่า ที่ดิน ภ บ ท 5 ครับ เป็นที่ดินที่สามารถครอบครองได้ถ้านำมาทำประโยชน์

รบกวนด้วยครับ

prtprtza
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2011, 04:41:48 PM »

ในกรณีขอคำปรึกษาแล้วเงียบ

แนะนำถาม-ตอบกับอาจารย์มีชัย

http://www.meechaithailand.com/ver1/?module=4&action=ask

wannana
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 01:35:37 PM »

สอบถามครับ เนื่องจากพ่อของผมได้เสียชีวิตลง และด้วยความที่เป็นที่ดินเก่าแก่ แต่เกิดปัญหาคือ เมื่อแม่เลี้ยงไปขอเป็นผู้จัดการมรดก จึงทำให้ผมไม่มีสิทธิ์จะทำอะไรในที่ดินดังกล่าวใช่ไหมครับ

และผมสามารถทำอะไรได้บ้าง... เนื่องจากรู้มาว่า ที่ดิน ภ บ ท 5 ครับ เป็นที่ดินที่สามารถครอบครองได้ถ้านำมาทำประโยชน์

รบกวนด้วยครับ

กรณีที่ดิน ที่มี ใบภบท 5   เป็นเอกสารที่ให้คุณมีหน้าที่ไปเสียภาษีการใช้ประโยชน์ในที่ดินนั้น  ...  ที่ดินมี ใบ ภบท 5  บางแห่ง หากไม่ใช่ที่ ที่รัฐสงวนหวงกัน    ทางรัฐสามารถออกโฉนดให้ได้  คุณลองไปสอบถาม ที่สำนักงานที่ดินเขตดูนะคะ ..

ปัญหาของคุณ  มีว่า แม่เลี้ยงไม่ยอมแบ่งพื้นที่ให้ทำประโยชน์   คุณก็ต้องฟ้อง ขอให้ศาลบังคับให้     เรื่องความทุกข์ร้อนของประชาชน  ศาลท่านตัดสินให้ได้ในทุกกรณี  แต่ในเรื่องนี้ คุณยกข้อต่อสู้เรื่องอ้างกรรมสิทธิ์กับ รัฐ  ไม่ได้   ...  หากฟ้อง เอกชนกับเอกชน  ย่อมฟ้องกันได้ค่ะ

สงสัยมีเนื้อที่เยอะแน่ๆ  ...  แนะนำให้ติดต่อทนายความ ฟ้องขอแบ่งสิทธิ์การทำประโยชน์ในที่ดินนั้นได้ค่ะ  ( คำว่า เอกชน ฟ้อง กับเอกชนได้  แปลว่า มีข้อพิพาทเรื่องอะไร  ศาลตัดสินให้ได้ ด้วยความยุติธรรม   เนื่องจาก ที่ดินไม่มีเอกสารสิทธิ์   แต่มีใบ ภบท 5   มันก็ เป็นที่ดินของหลวง  หากจะฟ้องแย่งกรรมสิทธิ์กับรัฐ คุณก็แพ้   หากฟ้อง แบ่งที่ดินเพื่อทำประโยชน์บนพื้นดิน กับแม่เลี้ยงของคุณ   คุณมีสิทธิ์ทำได้ )

ขอให้คุณโชดดี
wannana
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 01:40:28 PM »

ในกรณีขอคำปรึกษาแล้วเงียบ

แนะนำถาม-ตอบกับอาจารย์มีชัย

http://www.meechaithailand.com/ver1/?module=4&action=ask

คุณเป็นคนน่ารักจังค่ะ  ...  ช่วยกันแบ่งปันความรู้  และทำความดีให้สังคมน่าอยู่ ...  ทำให้คนมีความทุกข์ร้อนในใจ คลี่คลายปัญหาลงได้  ยิ้ม 
prtprtza
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2011, 02:03:40 PM »

ขอบคุณครับ อิอิ
best korat
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2011, 10:32:27 AM »

ขอบคุณครับ..
chaidan-55
seller
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 03:53:08 PM »

-ที่ดินแปลงดังกล่าวนี้ ตามประมวลกฎหมายที่ดินยังถือว่าเป็นที่รกร้างว่างเปล่าซึ่งเป็นที่ดินของรัฐ  ที่ดินแปลงนี้จึงไม่ถือว่าเป็นมรดก ดังนั้นในคำพิพากษาของศาลที่ตั้งผู้จัดการมรดกจึงไม่น่าจะปรากฎรายละเอียดที่ดินแปลงนี้ในทรัพย์มรดก  สำหรับรายละเอียดการขอตั้งผู้จัดการมรดกจะมีปิดประกาศที่บ้านผู้ใหญ่บ้านที่ทรัพย์นั้นตั้งอยู่หรือที่เจ้ามรดกมีภูมิลำเนา  ตรวจที่อำเภอ  ตรวจที่ อบต. ตรวจที่สำนักงานที่ดินได้ครับ
 -สำหรับการที่จะฟ้องขอแบ่งเพื่อทำประโยชน์ในที่ดินแปลงนี้ทำได้ไหม เราเป็นผู้เสียหายตามกฎหมายไหม
สายรุ้ง
*

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 07:59:22 PM »

น่าสนใจนะครับ

กรณี ปัจจุบันใครทำประโยชน์อยู่  ถ้าเป็นคุณ ก็ดีไป   ถ้าเป็นแม่เลี้ยง สงสัยจบเห่
GGGGGGGG
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2013, 07:14:02 PM »

เราก็มีที่ดิน ภบท.๕ ในครอบครองและปลูกบ้านมีน้ำไฟฟ้าเรียบร้อยและอยู่อาศัยมา๖ปีกว่าแล้ว แต่ด้วยความที่ยังไม่ไว้ใจใดใดก็ซื้อที่ดินมีโฉนดไว้อีกงานหนึ่งกันความผิดพลาด ในใจลึกๆไม่อยากได้ที่ดินที่ซื้อไว้เพราะไกลความเจริญแต่ที่ดิน ภบท.๕ เราเจริญมากน่าอยู่กว่าตอนนี้ก็ยังไม่มีอะไรมารบกวนจากหน่วงงานไหนเพราะมีคนอาศัยกันทั้งตำบลและไม่มีใครมีโฉนดสักคน แต่ก็ไม่ไว้ใจรัฐบาลจะโดนยึดคืนวันไหนไม่รู้ ที่อยู่กาญจนบุรีอำเภอเมือง ย้ำไม่ไว้ใจอาจจะให้มีการเช่าในเร็ววันนี้ก็เป็นได้ถ้าให้เช่าก็เช่าต่อไปไม่พอใจอาจขายสิทธิ์การเช่าให้เอกชนรายอื่นๆเพราะตอนแรกไม่รู้ว่าเป็นที่ราชพัสดุเห็นชาวบ้านอยู่กันทั้งตำบลและอีกตำบลสอบถามใครๆก็มีแต่หลักฐาน ภบท.๕ ก็เข้าใจผิดซื้อและปลูกบ้านตอนนี้รู้ความจริงเซ็งมากมาก แต่ใจลึกๆถ้าโดนก็โดนกันทั้งตำบลและอีกสองสามตำบล   แต่ผมก็มีที่ดินโฉนดอยู่อีกงานกันไว้แล้ว(สบายใจมากๆ) ใครจะทำแบบผมก็ไม่สงวนสิทธิืมีที่แบบนี้ไว้อยู่อาศัยมีที่โฉนดกรรมสิทธิ์ของเราเป็นที่สำรองไว้ปลูกอะไรไปเรื่อยๆ......
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์