หน้า: 1 2 [3] 4 5 6   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รวมภาพพอเพียงทัวร์ นครนายก 13 กันยายน 2552  (อ่าน 84818 ครั้ง)
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #32 เมื่อ: กันยายน 22, 2009, 07:40:37 PM »

ภาพนี้ คุณโก๊ะ พาพวกเราชมสวนมะนาวตาฮิติครับ  สมาชิกหลายๆ ท่านให้ความสนใจ  สำหรับรสชาติของมะนาวตาฮิติ ต้องยอมรับจริงๆ ว่า เอามาประกอบอาหารได้ปริมาณน้ำเยอะจริงๆ และรสเปรี้ยวพอดีครับ  ผมทดลองใส่น้ำตกแล้ว  อร่อยมากครับ   ยิงฟันยิ้ม

ชาวนา™

« ตอบ #33 เมื่อ: กันยายน 22, 2009, 07:45:09 PM »

ภาพมุมกว้าง  กับ สวนมะนาวตาฮิติ ที่สุดลูกหูลูกตาจริงๆ ครับ  ขณะที่เรากำลังชมอยู่นี้มะนาวไม่ค่อยมีลูกนะครับ  เนื่องจากทางสวนเพิ่งจะตอนกิ่งออกไปครับ 
ชาวนา™

« ตอบ #34 เมื่อ: กันยายน 22, 2009, 07:46:52 PM »

เจ้าของสวนตัวจริงมาแล้วครับ  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม พี่่มิชชี่  กำลังท้องใกล้คลอดแล้ว  ตอนเราไปเหลือเวลาอีก 3 อาทิตย์  ตอนนี้คงจวนคลอดเต็มที่  ต้องขอบพระคุณไว้ ณ ที่นี้เป็นอย่างสูงครับ  ที่สละเวลาและให้โอกาสพวกเราได้เ้ข้าเยี่ยมชมสวนวสา  ยิ้มเท่ห์  ยิ้มเท่ห์  ยิ้มเท่ห์
ชาวนา™

« ตอบ #35 เมื่อ: กันยายน 22, 2009, 07:48:34 PM »

หลังจากชมสวนมะนาวตาฮิติ  พวกเราก็ได้เข้ามาชมระบบน้ำของสวนวสา  ที่เป็นกำลังหลักในการบริหารจัดการเรื่องน้ำ  ซึ่งระบบนี้ใช้งบประมาณลงทุนสูงมาก  แต่ก็ดูไว้เป็นแนวทางครับ  ยิงฟันยิ้ม
ชาวนา™

« ตอบ #36 เมื่อ: กันยายน 22, 2009, 07:50:06 PM »

แต่ก่อนสวนวสาใช้เครื่องยนต์ดีเซล ในการจ่ายน้ำให้กับสวน  แต่ด้วยราคาน้ำมันที่แพงแสนแพง  จึงเปลี่ยนมาใช้มอเตอร์ไฟฟ้า  ซึ่งช่วยประหยัดต้นทุนในการทำสวนได้มากๆ เลยครับ
ชาวนา™

« ตอบ #37 เมื่อ: กันยายน 22, 2009, 07:51:22 PM »

สำหรับภาพนี้ต้องยกให้พวกพี่ๆ เค้าเลยครับ  สุดยอดดดดดดดด  ยิงฟันยิ้ม  จุมพิต
ชาวนา™

« ตอบ #38 เมื่อ: กันยายน 22, 2009, 07:53:25 PM »

ระหว่างทางเจอต้น..... ต้องให้ป้าดีมาเฉลยครับ  ความจำผมถูกลบไปกับเว็บบอร์ดแล้ว  ร้องไห้
ชาวนา™

« ตอบ #39 เมื่อ: กันยายน 22, 2009, 07:56:50 PM »

หลังจากเราใช้เวลาเดินชมสวนประมาณ 1 ชั่วโมง  กับระยะทางราวๆ 700 เมตร  ผลปรากฎว่า  สมาชิกบางส่วนทนแดดร้อนไม่ไหว  ต้องหาที่หลบแดด  คุณโก๊ะได้แซวพวกเราว่า  "เกษตรพอเพียงกลัวร้อน"  แต่วันนั้นอากาศร้อนจริงๆ ครับ ลมไม่มีสักวูบเลย  มีแต่คนจะเป็นลมครับ  แต่ไม่มีใครเป็น  อิอิ   เดินรอบสระที่สวนวสามากันเหนื่อยๆ ก็แวะเติมพลังด้วยน้ำเย็นๆ อีกเช่นเคย  ก่อนที่พวกเราจะขอบคุณสวนวสา  แล้วเดินทางต่อไปยังโครงการศึกษาและแก้ไขปัญหาดินเปรี้ยว  ของมูลนิธิชัยพัฒนา ต่อไป

ดูสีหน้าของแต่ละท่านน่ะครับ  โดนแดดเผาหน้าแดงกันถ้วนทั่ว  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม
ชาวนา™

« ตอบ #40 เมื่อ: กันยายน 22, 2009, 07:59:47 PM »

ขอขอบพระคุณ 

สวนวสา
- คุณโก๊ะ
- คุณมิชชี่

ขอให้ทั้งสองท่านมีความสุขกับการทำเกษตรและประสบความสำเร็จยิ่งๆ ขึ้นไปครับ

ที่เอื้อเฟื้อให้ชาวเกษตรพอเพียงได้ศึกษาดูงานไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ 

ยิ้มเท่ห์  ยิ้มเท่ห์  ยิ้มเท่ห์  ยิ้มเท่ห์  ยิ้มเท่ห์
cyclone
เกษตรกรมือใหม่
*

E20UMI

« ตอบ #41 เมื่อ: กันยายน 22, 2009, 08:03:04 PM »

มาไม่ทัน สมัครสมาชิกไม่กี่วันนี้เอง บ้านอยู่นครนายกเองซะด้วยสิเรา พลาดเลย ร้องไห้

มีเธอ มีฉันมิตรภาพและความสัมพันธ์เป็นหนึ่งเดียว
ชาวนา™

« ตอบ #42 เมื่อ: กันยายน 22, 2009, 08:04:49 PM »

ช่วงนี้รถติด ก่อนจะเดินทางเข้าไปมูลนิธิชัยพัฒนา เนื่องจากมีรถทัวร์ของชาวบ้านจอดขวางทางเข้า-ออก ของโ่ครงการอยู่ครับ  ผมเลยจำต้องลงไปเคลียร์ทางซะหน่อย  ดูว่าจะมีอะไรเกิดขึ้น  อิอิ ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ
ชาวนา™

« ตอบ #43 เมื่อ: กันยายน 22, 2009, 08:06:50 PM »

หลังจากที่ใช้เวลาเคลียร์เส้นทางอยู่ประมาณ 10 กว่านาที  เราได้ค่าเสียเวลามาแล้วครับ  เป็นอ้อยดำ  ของแท้จริงๆ  ไม่มีรสหวานแม้แต่น้อยครับ  จืดสนิท  เป็นยาสมุนไพรชั้นดีเลยล่ะครับ  งานนี้คงต้องรบกวนพี่รักษ์ดินมาอธิบายสรรพคุณว่าเป็นอย่างไร  เชื่อว่าสมาชิกที่ได้ไปปลูกคงจะดีใจเช่นกันครับ
ชาวนา™

« ตอบ #44 เมื่อ: กันยายน 22, 2009, 08:10:10 PM »

กว่าเราจะเข้ามาได้  สมาชิกที่ขับรถมาเองก็มาถึงห้องประชุมในมูลนิธิชัยพัฒนากันแล้วครับ  แต่ผมยังไม่เสร็จธุระน่ะ  ต้องรีบจัดหาสำรับ เพื่อถวายเพลให้กับท่านพระมหาฯ  เพราะเดี๋ยวจะเลยเวลา  เมื่อตอนเช้าก็ลืมไปทีแล้ว   ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม ลืมบอกไปว่า  ตอนเช้าผมเตรียมข้าวไก่เกาหลีไว้ถวายท่าน  กว่าจะได้ฉันเลยมาถึงตอนบ่ายแล้วครับ  ยิ้มกว้างๆ นึกไม่ออกว่าไก่เกาหลี กับ ข้าว จะมีสภาพอย่างไร  เพราะไม่ได้เปิดฝาก่อนถวาย   แต่ที่แน่ๆ  หลังท่านฉันข้าวไก่เกาหลี  ท่านพระมหาฯ ก็ได้ชื่อเป็นภาษาเกาหลีว่า  ซุก จี วอน   ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ 
ชาวนา™

« ตอบ #45 เมื่อ: กันยายน 22, 2009, 08:17:19 PM »

สำหรับการศึกษาดูงานที่มูลนิธิชัยพัฒนา  หากจะเดินทางไปเองจะต้องติดต่อไปยังมูลนิธิฯ ก่อนเพื่อขอเข้าชมนะครับ  แต่สำหรับงานนี้เราได้รับความร่วมมือจาก วิทยาลัยเทคนิคนครนายก  โดยท่าน อ.นภพล  และทีมงาน  ได้ติดต่อประสานงานให้เราเรียบร้อยแล้ว  การเดินทางจึงสะดวกราบรื่นดีครับ  ขอกราบขอบพระคุณ อ.นภพล และทีมงานไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ

ส่วนพี่วุฒิ  ก็ได้เดินทางมาร่วมกับคณะทัวร์ของเราที่จุดนี้ครับ  โดยนำต้นไม้ร่วมๆ กว่า 120 รายการ  มาประมูลเพื่อเป็นรายได้เข้ากองทุนเว็บเกษตรพอเพียงของเรา  ให้คงอยู่เป็นแหล่งความรู้สำหรับผู้ที่สนใจรุ่นหลังๆ ครับ

เสื้อสีฟ้า : พี่วุฒิ
เสื้อสี่ม่วง : อ.นภพล

ชาวนา™

« ตอบ #46 เมื่อ: กันยายน 22, 2009, 08:19:19 PM »

คืนนี้ขอนอนก่อนครับ  พรุ่งนี้จะมาโพสต่อ

สมาชิกท่านใดมีรูปรบกวนโพสต่อได้เลยครับ  โดยเฉพาะ  พี่กระบือหน้าหวาน, น้องอ้อย, หนอนปิ่น, พี่ดวงพร  หรือท่านที่ได้ถ่ายรูปไ้ว้  อย่าเก็บไ้ว้คนเดียวครับ  เอามาแบ่งกันชมนะครับ  ยิ้มเท่ห์
ตัวเล็ก เด็กคอน
เกษตรกรมือใหม่
*

วันใหนไม่ทำนาน...วันนั้นไม่สมควรกินข้าว

« ตอบ #47 เมื่อ: กันยายน 23, 2009, 11:06:39 AM »

มะนาวผลใหญ่มากครับ....ดื่มแล้วสดชื่นมากครับขอบคุณเจ้าของสวนวสาที่คั้นสดๆมาให้ดื่มแล้วก็เอามาแจกตั้งหลายลูก
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6   ขึ้นบน
  พิมพ์