หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผึ้ง..พอเพียง  (อ่าน 83376 ครั้ง)
likit05@chaiyo.com
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #96 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2013, 07:44:49 AM »

เอาเด็กๆๆที่เลี้ยงไว้มาให้ดูครับ  ผมอยู่ที่ นครประฐม ครับ

หลังจากเข้ามาอ่านบทความในนี้ผมก็ลองทำดูครับ  ขอขอบพระคุณไว้ตรงนี้ด้วยนะครับ    ผมเริ่มเลี้ยงเมื่อเดือน  เมษายน 53 ครับ

นี่คือกล่องเลี้ยงผึ้งโพรงของผมครับ มีกล่องเดียว

สภาพผึ้งเกาะคอนที่อยู่ในรังเอาออกมาให้ดูบางคอนครับ

นี่คือเด็กๆๆกำลังหาอาหารเพื่อที่จะนำไปเก็บไว้ในรังครับ

Liked By: ปานเทพ

somjade
*

« ตอบ #97 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2013, 09:39:09 PM »

เอาเด็กๆๆที่เลี้ยงไว้มาให้ดูครับ  ผมอยู่ที่ นครประฐม ครับ

หลังจากเข้ามาอ่านบทความในนี้ผมก็ลองทำดูครับ  ขอขอบพระคุณไว้ตรงนี้ด้วยนะครับ    ผมเริ่มเลี้ยงเมื่อเดือน  เมษายน 53 ครับ

นี่คือกล่องเลี้ยงผึ้งโพรงของผมครับ มีกล่องเดียว

สภาพผึ้งเกาะคอนที่อยู่ในรังเอาออกมาให้ดูบางคอนครับ

นี่คือเด็กๆๆกำลังหาอาหารเพื่อที่จะนำไปเก็บไว้ในรังครับ

อยากดูรูปกล่องอย่างละเอียดครับ  ดูไม่เหมือนรังในกระทู้แรกๆ
*

« ตอบ #98 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2013, 05:07:30 PM »

ไม่เหมือนอยู่เเล้วครับ เพราะผมตีกล่องด้วยมือเองครับทำเเบบง่ายๆๆหาไม้มาตีเองลองทำตามก็ได้นะครับไม่ยาก

กล่องสี่เหรี่ยมผืนผ้า  กxยxส   25x55x30 cm  มีฝาครอบ บน ล่าง  เจาะรูด้านกว้าง  1 ด้าน ใส่คอนผึ้งได้  4 คอนครับ  สวนคอนผมสั่งซื้อทางเนตครับ

หากเป็นรังมาตรฐาน ตามหนังสือสารานุกรม ยุ่งยาก  ครับ

ลิขิต

somjade
*

« ตอบ #99 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2013, 09:38:27 PM »

คอนที่สั่งซื้อทางเน๊ตจำเป็นสำหรับให้ผื้งเกาะทำรัง รูปร่างเป็นอย่างไรครับ

mech_emd
*

« ตอบ #100 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 11:09:18 PM »

ผมขอเข้าร่วมกลุ่มด้วยคนครับ ตอนนี้ที่บ้านมีอยู่ประมาณ สิบกว่ารังครับ ทำเพิ่มอีกสิบกว่ารังแล้วด้วยครับ  ทดลองเลี้ยงมาสามีกว่าๆแล้วครับ ได้ผลผลิตทุกปีครับ ผึ้งเป็นสัตว์ที่น่าเลี้ยงครับ ไม่ต้องรดน้ำ ไม่ต้องใส่ปุ๋ย ไม่ต้องฉีดยา ไม่ต้องให้อาหาร เดี๋ยวว่างๆ จะลงรูปให้ดูครับ
Naipow
*

« ตอบ #101 เมื่อ: มกราคม 03, 2014, 12:15:28 PM »

พี่ๆ ครับ ขอถามเป็นความรู้หน่อยครับ
ผึ้งมิ้ม มันต่อยหรือเปล่าครับ คือมีผึ้งมาทำรังที่ต้นบุนนาคครับ เนื่องจากผมปลูกโมกเยอะและกล้วย 2-3 ต้น เพิ่งสังเกตว่ามี อยู่ 1 รัง รูปทรงครึ่งวงกลมขนาดกว้างประมาณ 12 นิ้ว ใจอยากตัดใบออกเพราะมันรก แต่กลัวโดนมันต่อยเอา เห็นคนแถวบ้าน บอกต้องจุดไฟรม แต่ผมสงสาร และกลัวว่าควันจะเข้าบ้านแทน เลยอยากถามวิธีย้ายรัง หรือให้มัมย้ายไปอยู่ที่อื่นอ่ะครับ ต้องทำยังไงครับ

ขอบคุณครับ

josave69
*

« ตอบ #102 เมื่อ: มกราคม 04, 2014, 09:57:22 PM »

ปลูกปอเทือง มีผึ้งมาตอมเยอะ อย่างงี้ทำรังไปล่อได้ไหมคับ

KRIT999
*

« ตอบ #103 เมื่อ: มกราคม 07, 2014, 08:11:14 AM »

เลี้ยงในสวนยางน่าจะดี เจ๋ง

tingly2
*

« ตอบ #104 เมื่อ: มกราคม 07, 2014, 09:24:07 AM »

จะลองทำดู

*

« ตอบ #105 เมื่อ: มกราคม 28, 2014, 08:40:56 PM »

พี่ๆ ครับ ขอถามเป็นความรู้หน่อยครับ
ผึ้งมิ้ม มันต่อยหรือเปล่าครับ คือมีผึ้งมาทำรังที่ต้นบุนนาคครับ เนื่องจากผมปลูกโมกเยอะและกล้วย 2-3 ต้น เพิ่งสังเกตว่ามี อยู่ 1 รัง รูปทรงครึ่งวงกลมขนาดกว้างประมาณ 12 นิ้ว ใจอยากตัดใบออกเพราะมันรก แต่กลัวโดนมันต่อยเอา เห็นคนแถวบ้าน บอกต้องจุดไฟรม แต่ผมสงสาร และกลัวว่าควันจะเข้าบ้านแทน เลยอยากถามวิธีย้ายรัง หรือให้มัมย้ายไปอยู่ที่อื่นอ่ะครับ ต้องทำยังไงครับ

ขอบคุณครับ

ปล่อยไว้เถาะครับ ถ้าไม่ไปยุ่งหรือรบกวนเขาก็ไม่ต่อยหรอกครับ  พอถึงช่วงเเยกรังเขาก็ไปหาที่อยู่อื่นครับ

Liked By: somjade
warodom
*

« ตอบ #106 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 12:54:34 PM »

ขอบคุณครับ

ปล่อยไว้เถาะครับ ถ้าไม่ไปยุ่งหรือรบกวนเขาก็ไม่ต่อยหรอกครับ  พอถึงช่วงเเยกรังเขาก็ไปหาที่อยู่อื่นครับ
กลางคืนสามารถตัดกิ่งที่ผึ้งมิ้มเกาะอยู่ไปผูกมัดไว้กับต้นอื่นได้ครับ ผึ้งมิ้มต่อยได้เหมือนกันแต่ไม่ค่อยต่อย ส่วนมากจะต่อยเมื่อเข้าไปในเสื้อผ้าแล้วเสื้อผ้าหนีบติดลำตัวครับ

gohome2504
*

« ตอบ #107 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2014, 03:52:04 PM »

ผึ้งโพรงขยายพันธุ์ด้วยวิธีไหนครับ ใครรู้บ้างครับขอความรู้หน่อย

warodom
*

« ตอบ #108 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 09:57:12 AM »

ผึ้งโพรงขยายพันธุ์ด้วยวิธีไหนครับ ใครรู้บ้างครับขอความรู้หน่อย
ในช่วงที่ผึ้งสมบูรณ์มีผึ้งงานจำนวนมากและอาหารสมบูรณ์ (หน้าหนาว) ผึ้งจะสร้างหลอดนางพญาขี้เพื่อผลิดนางพญา เมื่อนางพญาตัวใหม่เป็นระยะดักแด้ นางพญาตัวเดิมจะพาผึ้งงานส่วนหนึ่งย้ายรัง ไปสร้างรังใหม่ ดังนั้นช่วงที่ผึ้งสมบูรณ์มากๆเราต้องตรวจรังบ่อยๆป้องการการแยกรัง หากต้องการแยก เราสามารถนำคอนผึ้งที่มีหลอดนางพญาและคอนผึ้งที่มีดักแด้มากๆ และผึ้งงานส่วนหนึ่งใส่กล่องใหม่(ในเวลาค่ำ)แล้วนำไปวางห่างจากจุดเดิมอย่างน้อย 20  เมตร

่jirawat_nong
*

« ตอบ #109 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 11:27:31 AM »

เป็นความรู้ที่ดีมากครับ  ขอเก็บความรู้ด้วยคนครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

mech_emd
*

« ตอบ #110 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2015, 04:41:12 AM »

ผลผลิตของปีที่แล้วครับ ได้น้ำผึ้งมาประมาณ 35 ขวดกลม
somjade
*

« ตอบ #111 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2015, 08:55:40 PM »

ใครทราบบ้างเป็นเพราะสาเหตุใด
สองคืนมาแล้วมีผึ้งเกาะล้นออกมานอกรังแบบนี้ ถ่ายภาพตอนสองทุ่มกว่า ตอนนี้เข้าช่วงฝน หรืออากาศร้อนไป หรือจำนวนผึ้งมากเกินจนล้นรัง
ภายในรังไม่มีคอนครับ วางไว้แล้วผึ้งเข้าไปอยู่เอง เกาะอยู่ที่ฝารัง

แล้วสามารถขยายรังเพิ่มได้เปล่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 07, 2015, 08:59:44 PM โดย somjade » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8   ขึ้นบน
  พิมพ์