หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผึ้ง..พอเพียง  (อ่าน 84935 ครั้ง)
ลุงแว่น
ทำรัยไม่ได้ คิดรัยไม่ออก บอกลุงแว่น คุยได้ทุกเรื่อง แต่ห้ามยืมเงิน
seller
*

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2008, 12:16:32 PM »

เนี่ย..ที่สวนก็มีผึงมาอาศัยอยู่รังนึงเหมือนกันแต่หมดปัญญาจับมาใส่ลังเลี้ยง..ก็กลัวโดน..ต่อย..อะ...เลยต้องหาของมาคลุมกันแดดกันฝนให้เค้าอะ....

อยากคุยกะ ลุงแว่น...โทรมาเลยที่ 0879976062

ดอกฝิ่น
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2008, 02:08:24 PM »

เลี้ยงผึ้งแบบจับนางพญา ทำดังนี้ ผมทำมาแล้วได้ผลครับ
1.ด้วยการเสาะหารังผึ้งโพรง(มีสีคล้ำดำ) หรือถ้าเจอ มันเกาะตามกิ่งไม้ที่โน้มหรือเอียง โดยการสังเกตุ แสดงว่ามันย้ายรังหรือถูกตีเอา รังไปแล้ว
ช่วงนี้ มันไม่ดุครับ
2.นำโพรงไม้ที่ทำไว้แล้วหรือกล่องกระดาษมาเตรียมไว้และด้ายขาวยาวสัก 1 ฟุต เพื่อเอามามัต นางพญา ตำข่าเตรียมไว้
3.กรณีเจอรัง ที่กล่าวมา ให้ทำการค้นหาตัวนางพญา ช่วงเวลาประมาณ 5 โมงเป็นต้นไป เวลานี้ผึ้ง จะไม่บินแตกรังตรับ และใช้ไม้เขี่ยไปมาๆๆๆ
    จนเจอนางพญา แล้วเอาเชือกมัดหลวมที่เอว อย่าให้ตายหรือ เอวขาดละระวังด้วย
4.นำนางพญาที่มัดไว้ มาผูกติดกับกล่องกระดาษ นำไปวางไว้ใกล้ๆ รัง ผึ้งลูกๆ จะเข้ามาอยู่ด้วยจนหมด แล้วนำมายัง ที่จะเลี้ยงและย้ายรังเป็นกล่อง
ไม้
5. อยากรู้ลายละเอียด ยินดี ถ่ายทอดความรู้ให้ ครับ
tuzzana
*

« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2008, 03:36:53 PM »

ที่บ้านก็มีรังผึ้งมิ้มรังนึงครับ  ตอนแรกไม่เห็นรังไปตัดแต่งกิ่งไผ่ 

โดนต่อยขมับไปสองจึ่ก ยังลังเลว่าจะเอาน้ำผึ้งมาทาขนมปังทานดีมั้ย ขยิบตา

Liked By: ปานเทพ
หนอน ปิ่น
*

« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2008, 04:41:22 PM »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม รูปนางพญาผึ้งค่ะ หนอนถ่ายไว้เมื่อตอนไปเที่ยว สวนสุภัทราแลนด์ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
นางพญาจะอยู่ในวงลอมของผึ้งงาน ผึ้งงานจะทำหน้าที่เหมือนองค์รักษ์คอยป้องกันอันตรายค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 18, 2009, 10:36:43 PM โดย หนอน ปิ่น » บันทึกการเข้า

ดาบไม่มีให้แกว่ง เปลไม่มีให้ไกว่
แต่..สตรี กี่ยุคสมัยก็สู้ขาดใจ ไม่ได้แพ้ชายชาญ

หนอน ปิ่น
*

« ตอบ #20 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2008, 04:48:04 PM »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม นี่ผึ้งตัวผู้ เกิดมาเพื่อผสมพันธุ์กับตัวเมียโดยเฉพาะ ต่อยไม่ได้ด้วยค่ะไม่มีอาวุธ
 ผสมพันธุ์เสร็จก็ตาย
  ร้องไห้ ร้องไห้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2008, 04:55:46 PM โดย หนอน ปิ่น » บันทึกการเข้า

ดาบไม่มีให้แกว่ง เปลไม่มีให้ไกว่
แต่..สตรี กี่ยุคสมัยก็สู้ขาดใจ ไม่ได้แพ้ชายชาญ

Darth Palm
*

« ตอบ #21 เมื่อ: มีนาคม 20, 2009, 11:04:42 AM »

ผมไปสวนบ่อยมาก เกือบทุกอาทิตย์ ยิ่งช่วงนี้เด็กปิดเทอม อยู่เป็นอาทิตย์ๆเลยครับ...แต่ไม่เคยเดินไปดูรังที่ทำเลย ว่ามีผึ้งมาอยู่หรือยัง..คือกะว่าตั้งลืมเลยก็ว่าได้...
วานก่อน ลูกชายวิ่งหน้าตาตื่นมาบอก..ป๊าๆ ผึ้งมาอยู่แล้ว.. ผมอย่างดีใจเลยครับ

ไม่รู้ว่ามาอยู่กันนานแค่ไหนแล้วครับ..รังอื่นๆยังไม่มีผึ้งมาอยู่ มีแต่รังนี้รังเดียวที่เข้ามา แอบมองตามร่องฝา เห็นรวงรังอยู่สองรวง...ดีใจครับ

ขอพลัง ... จงอยู่ ... คู่คุณ ...
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #22 เมื่อ: มีนาคม 20, 2009, 11:10:06 AM »

โอ้วววว  ในที่สุดก็ประสบความสำเร็จ  ...  ยินดีด้วยครับ วิธีนี้เรียกว่า  "การล่อผึ้งโพรง" 
อนาคตจะนำวิธีนี้ไปใช้้บ้างครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 20, 2009, 12:06:19 PM โดย ชาวนา™ » บันทึกการเข้า
kisanu
*

« ตอบ #23 เมื่อ: มีนาคม 20, 2009, 11:54:50 AM »

ติดตามกระทู้นี้มานาน ยิ้ม นึกว่าจะไม่สำเร็จสุดท้าย  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
 ยินดีด้วยครับบบบบบบบบบบบ  อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง
Sa-to (สา-โท)
*

« ตอบ #24 เมื่อ: มีนาคม 20, 2009, 12:30:50 PM »

สุดยอดของการทดลอง  อายจัง อายจัง
เป็นภูมิปัญาที่ควรค่าแก่การถ่ายทอดให้บุคคลทั่วไป

แนะนำแอดมินให้ปักหมุดกระทู้นี้เลยครับ

ถึงบางพูดพูดดีเป็นศรีศักดิ์ มีคนรักรสถ้อยอร่อยจิต
แม้นพูดชั่วตัวตายทำลายมิตร จะชอบผิดในมนุษย์เพราะพูดจาฯ

สงบ เยือกเย็น
ooy2009
*

การแบ่งปัน คือความสุข สุขทั้งผู้ให้และผู้รับ

« ตอบ #25 เมื่อ: มีนาคม 20, 2009, 08:21:11 PM »

เข้ามาติดตามดูว่ามีผึ้งมาทำรังรึยัง  ขอแสดงความยินดีด้วยกับความสำเร็จค่ะ อายจัง
Yanang
*

« ตอบ #26 เมื่อ: มีนาคม 21, 2009, 03:37:29 AM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ขอแสดงความยินดีด้วยครับ
หนอน ปิ่น
*

« ตอบ #27 เมื่อ: มีนาคม 25, 2009, 01:39:49 PM »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ดีใจด้วยค่ะๆๆ
วันนี้มีผึ้งมาอวดเหมือนกัน ที่สวนผึ้งเยอะแต่รังนี้มาอยู่ที่กอไผ่เลยต้องตัดออกได้น้ำหวานเยอะมากๆๆๆเลย

CX1
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: เมษายน 19, 2009, 09:51:05 PM »

สวัสดีครับทุกท่าน อยากขอความรู้ต่อไปครับ ว่า หลังจากผึ้งมาอยู่แล้ว เราจะทำไงต่อไปครับ แบบว่าผมไม่เคยเป็นเกษตรกร แต่เริ่มมีความสนใจในเกษตร โดยเฉพาะวิถีพอเพียงครับ ขอบคุณครับ

ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #29 เมื่อ: เมษายน 20, 2009, 10:58:50 AM »

สวัสดีครับทุกท่าน อยากขอความรู้ต่อไปครับ ว่า หลังจากผึ้งมาอยู่แล้ว เราจะทำไงต่อไปครับ แบบว่าผมไม่เคยเป็นเกษตรกร แต่เริ่มมีความสนใจในเกษตร โดยเฉพาะวิถีพอเพียงครับ ขอบคุณครับ

หลังจากผึ้งมาอยู่ในรัง  ก็จะใช้เวลาในการสร้างรังประมาณ 1 ปี  ช่วงเวลาที่เหมาะสำหรับการเก็บรังผึ้งก็คือ  เดือน ๕  หรือน้ำผึ้งเดือนห้า ที่ดอกไม้ป่าเบ่งบาน  จะได้น้ำผึ้งที่มีคุณภาพสูงครับ

หนอน ปิ่น
*

« ตอบ #30 เมื่อ: เมษายน 20, 2009, 11:18:39 AM »

เดือน 5 อย่างเดียวไม่ขลังพอ ต้อง เดือน 5 ขึ้น 5 ค่ำด้วยน่ะ (อันนี้เรื่องจิงน๊า หมอยาไทยแถวบ้าน บอกมา )

คนดง
*

« ตอบ #31 เมื่อ: เมษายน 20, 2009, 11:19:14 PM »

ยิ้ม ยิงฟันยิ้ม   ยิงฟันยิ้ม  ที่บ้านมีเสาร์5   เดือน5  ขึ้น5 ค่ำ  5ขวด    ล่ะ  ดองเหล้าด้วยนะ   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม 

แบบว่าเก็บไว้นานมากแล้วก็มีนะ สีดำมืดเลย  คนแก่บอกว่าเป็นยา  แต่กลิ่นนี้ออกมาเป็นไวน์ แล้วนะไม่กล้ากินเลยเก็บ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

"..เดือน 5 อย่างเดียวไม่ขลังพอ ต้อง เดือน 5 ขึ้น 5 ค่ำด้วยน่ะ (อันนี้เรื่องจิงน๊า หมอยาไทยแถวบ้าน บอกมา )"...

จริงดิ  หนอน   เหลือเปล่าครับ  เด๋วจะขอไปทำยาเสน่  อิอิ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สงสัยว่าจะขลังน่าดู ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

รักที่จะอยู่ป่า
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8   ขึ้นบน
  พิมพ์