หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผึ้ง..พอเพียง  (อ่าน 86698 ครั้ง)
Darth Palm
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2008, 06:27:05 PM »

ก่อนอื่นต้องขอออกตัวก่อนนะครับ..ว่าผมไม่เคยเลี้ยงผึ้งมาก่อน..ทั้งหมดที่จะเอามาเล่าให้ฟัง..ผมลักจำเขามาทั้งนั้นครับ.. แลบลิ้น

ผมเองก็เพิ่งจะสร้างบ้านให้ผึ้งใว้ที่สวน ได้แค่อาทิตย์เดียวเอง..ยังไม่ได้กลับไปดูว่าผลงานมันเป็นอย่างไร...แต่เห็นมีพี่ๆเพื่อนสมาชิคสนใจ เลยเอามาเล่าให้ฟังเฉพาะเรื่อง การเลี้ยงผึ้งแบบพอเพียง นะครับ..ไอ้การเลี้ยงผึ้งแบบฝรั่งไปหาอ่านกันเอาเอง อันนั้นมีให้ดูเยอะเลยครับ..

เช้าตรู่วันนึงระหว่างที่กำลังแบกเครื่องตัดหญ้าเดินไปกลางไร่...มันมีเสียงหึ่งๆดังอยู่รอบๆตัวทั่วไปหมด..ผมหยุดแล้วนั่งลงมองหาที่มาของเสียง..โห...ผึ้งเต็มไปหมดเลยครับ..มันกำลังตอมดอกหญ้า..เยอะมากบินกันวุ่นไปหมด...แต่ที่สงสัยคือไม่เคยเห็นรังผึ้งอยู่รอบๆสวนเราเลย...คืนนั้นกลับมาบ้าน ดูทีวีช่องนึ่ง เขากำลังสอนวิธีทำรังเลี้ยงผึ้งแบบดังเดิม..ที่คนรุ่นปู่ย่าเราก็คงลืมกันไปหมดแล้วมัง...แล้วผมก็อยากลองทำดูบ้าง..แต่ที่แย่คือดูยังไม่ทันจบ ไฟดันมาดับสะก่อน....ตั้งแต่นั้นพยายามหาดูย้อนหลังก็ไม่เจอ เลยไปสอบถามจากคนแก่คนเฒ่า ที่เขาเคยเลี้ยง แล้วก็มาหาจากในเน็ท พอจะประติดประต่อได้ดังนี้ครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 21, 2008, 06:37:07 PM โดย DarthPalm » บันทึกการเข้า

ขอพลัง ... จงอยู่ ... คู่คุณ ...

Darth Palm
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2008, 06:46:48 PM »

วัสดุที่ทำรังผึ้ง ส่วนใหญ่ก็เอาที่มีอยู่ตามท้องถิ่น...หาได้ง่ายๆและราคาถูกๆ

บางคนใช้ท่อนไม้จากธรรมชาติ บางทีเป็นท่อนไม้ที่มีโพรงกลวง หรือพวกเปลือกไม้ที่เหลือจากการเจาะกินของปลวก ทำให้ให้เป็นโพรง ต้นมะพร้าว ต้นตาล ขนาดเหมาะๆ ตัดเป็นท่อนขนาดยาวพอสมควร ควักตรงกลางต้นมะพร้าวออกให้เป็นโพรง ทำฝาปิดทั้ง 2 ข้าง เจาะรูตรงกลางท่อน ให้ทะลุถึงโพรงข้างใน ให้ผึ้งโพรงเข้ารัง 

ขอพลัง ... จงอยู่ ... คู่คุณ ...
Darth Palm
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2008, 06:54:43 PM »

บางคนใช้แผ่นไม้เก่าๆเอามาต่อกันเป็นรังไม้สี่เหลี่ยมหรือหลายๆเหลี่ยม กว้างประมาณ 10 นิ้ว ยาวประมาณ 20 นิ้ว แล้วเจาะรูด้านหน้าตัด หนึ่งรู เพื่อเป็นทางเข้าออกของผึ้ง ส่วนด้านล่างตอกปิดตายด้วยแผ่นไม้ ด้านบนเอาแบบเปิดได้..จะใส่สลักหรือบานพับ หรือวางใว้เฉยๆก็แล้วแต่ความมานะของแต่ละคน เพื่อใช้เปิดดูและเก็บน้ำผึ้งหรือตัวอ่อนผึ้งได้โดยสะดวก รังแบบนี้เป็นรังที่นิยมทำกันมาก ไม่ต้องลงทุนมาก

Darth Palm
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2008, 07:09:04 PM »

ทีนี้ก็มาถึงตอนสำคัญแล้วครับ..คือทำงัยให้ผึ้งมันอยากมาอยู่

เขาบอกว่าระวังโพรงไม้ รังไม้ กล่องไม้ ต้องปราศจากกลิ่นที่ไม่ใช่กลิ่นธรรมชาติ เช่นสีหรือน้ำมันเคลือบเนื้อไม้ต่างๆ อันนี้ต้องเอาไปตากแดดให้หมดกลิ่นก่อนนะ..

จากนั้น ก็ให้รนด้วยไขผึ้ง หรือขี้ผึ้ง...(มันอันเดียวกันเปล่าไม่รู้ครับ) เอาไขผึ้งรนตรงรูที่จะให้ผึ้งเข้าออก ตอนแรกผมเอารังผึ้งที่มันทิ้งรังแล้วเอาไฟมารนให้ไขหยดมาจับที่รูครับ..มันเลยดำๆ

Darth Palm
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2008, 07:16:17 PM »

ที่ฝาปิดด้านบนก็ต้องรนด้วยครับ..ตรงนี้แหละที่ผึ้งมันจะมาสร้างรวงรังติดกับตรงที่เราเอาไขล่อเอาไว้ มันจะทำรังเป็นชั้นๆ เรียงไปจนเต็มพื้นที่ของฝาเลย..โพรงยิ่งกว้าง ผึ้งมันก็จะทำหลายรวงซ้อนกันไปจนเต็ม..เขาว่าถ้าผึ้งที่มาอยู่เป็นผึ้งหลวงนะ..อย่างเนียนเลยครับ

Darth Palm
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2008, 07:25:02 PM »

ถ้าไม่มีรังผึ้งร้างหรือขี้ผึ้ง..เขาว่าให้ใช้เทียนไขผึ้งแท้..ก็ใช้ได้ครับ จับดูมันจะนิ่มๆ นิ่มกว่าเทียนไขทั่วไป ลองบี้ดูมันจะเหนียวติดมือครับ เอาแบบกลิ่นธรรมชาติ สีขาวๆจะดีกว่า หาซื้อได้ทั่วๆไป...ของผมเล่นมันทั้งสองอย่างเลยผสมๆกันครับ... แลบลิ้น

Darth Palm
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2008, 07:34:20 PM »

จากนั้น เอาไปตั้งใต้ต้นไม้ที่ร่มรื่น หรือบริเวณที่จะมีผึ้งโพรงมาทำรังหรือบินผ่านไปมา บางคนจะทำเสาให้ สูงประมาณ 50 ซม. - 1 เมตร หรือจะแขวนไว้บนต้นไม้ แล้วแต่สะดวก

จากนั้นก็รอคอย...พอมีผึ้งมาอยู่แล้ว..ถ้าเราจะย้ายมันไปที่อื่น..ให้ย้ายตอนกลางคืนได้เลย..อยากจะเอาไปใว้ตรงไหนก็แล้วแต่...แต่ส่วนมากก็จะเอาใว้ที่เดิมกันนะครับ

Darth Palm
*

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2008, 07:38:09 PM »

ที่ผมเห็นในทีวี เขาเอาไม้ไผ่มาสานเป็นรูปทรงกระบอก แล้วเอาขี้วัวมาทาให้หนาๆทั่วๆ...แค่นั้นแหละครับไฟก็ดับ อดดูต่อเลยว่าเขาทำยังงัยให้ผึ้งมาอยู่ ตอนแรกคิดว่าไปซื้อผึ้งนางพญามาขังสะอีกครับ ร้องไห้

Darth Palm
*

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2008, 07:58:10 PM »

ถ้าผมจำไม่ผิด การเลี้ยงแบบพอเพียงนี้ ให้น้ำผึ้ง 5 - 15 กิโลต่อรังต่อปี สู้แบบของฝรั่งเขาไม่ได้ ปีนึ่งให้เยอะมากเลย แถมไม่ต้องทำลายรังมันด้วย...แต่ผมเห็นว่าเป็นการเลี้ยงแบบธรรมชาติ และลงทุนไม่แพง..อีกอย่างมันเป็นภูมิปัญญาชาวบ้าน..เลยอยากอณุรักษ์เอาใว้ครับ

Darth Palm
*

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2008, 08:04:20 PM »

อย่างน้อย ก็เอาใว้ให้มันช่วยผสมเกสรต้นไม้ที่เราปลูก...ในสวน..จะได้ติดลูกเยอะๆครับ...

อันนี้วางใว้ใต้ต้นมะขามเทศครับ

Darth Palm
*

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2008, 08:19:23 PM »

ได้ยินมาว่า ช่วงหน้าแล้ง..บวกกับน้ำตาลทรายแพง พวกที่เลี้ยงผึ้งแบบฝรั่งเพื่อการค้า ถึงกับเจ้งกันเป็นแถวๆ...คือเขามีรังเยอะมาก อาหารธรรมชาติมีน้อย พ่อแม่ผึ้งเขาก็ซื้อมา ไม่ได้เอามาฟรีๆแบบวิถีชาวบ้าน...ก็เกรงว่ามันจะอดตาย ต้องซื้อน้ำตาลมาทำน้ำเชื่อมเลี้ยงผึ้งเพื่อประทังชีวิต...ก็เลยขาดทุนกันครับ อายจัง

Darth Palm
*

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2008, 08:26:03 PM »

ทั้งหมดนี้ ผมไม่รับรองผลว่าผึ้งมันจะมาอยู่จริง....แต่อยากลองทำดูตามที่ผู้เฒ่าผู้แก่เขาแนะนำ...ใครอยากลอง ผมไม่สงวนลิขสิทธิ์ครับ.. ยิ้ม

tomy
@Kasetporpeang
*

สังคมแห่งการแบ่งปัน

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2008, 09:24:36 PM »

พี่ DarthPalm ถ้า เราลองเอารังผึ้งโพรง มาใส่ แล้ว อุดปากรูไว้สักวัน ให้ผึ้งชินกับรังใหม่ก่อน แล้วค่อยเปิดปากโพรงให้ผึ้งออกหาอาหาร น่าจะทำให้เราเพาะขยายรังอื่นๆๆได้เร็วขึ้นนะคับ
 อันนี้เป็นความคิดของ tomy นะคับ ไม่รู้ว่าจะเป็นไปได้แค่ไหน เคยแต่เลี้ยงผึ้งฝรั่ง แต่ไม่ประสบผล

Darth Palm
*

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2008, 09:33:58 AM »

ผมอ่านจากในเวป..เขาบอกจับผึ้งมาใส่ก็ได้นะ...แต่ผมไม่รู้จะไปหารังผึ้งโพรงที่ไหนอะครับ..อีกอย่างกลัวมันต่อยเอาด้วย...แถมยังไม่มีชุดกันผึ้งเลยครับ.... แลบลิ้น

ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2008, 09:50:32 AM »

ผมเคยไปเก็บผึ้งโพรงบ่อยครับ  สมัยอยู่บ้านที่อุดร  แต่ค่อนข้างจะหายาก  บางโพรงอยู่สูง  จนต้องปีนต้นไม้ขึ้นไปฟันเปลือกไม้เพื่อเปิดทางเก็บทางรังผึ้ง  บางโพรงอยู่ตอไม้ติดดิน  หรือ  บางรังก็อยู่ในโพรงดินจอมปลวกเก่าๆ  ทั้งนี้ผึ้งเป็นสัตว์รักสะอาดมากๆ ครับ

ส่วนเรื่องที่กลัวว่ามันจะต่อย  ไม่ต้องกลัวหรอกครับ  ทางอีสานถือเคล็ดเวลาไปเก็บรังผึ้งว่า  "ห้ามพูดว่าจะโดนต่อย"  เพราะยิ่งพูดก็เหมือนยิ่งยุประมาณนั้น ... เวลาถากเปลือกไม้เพื่อเปิดทางเก็บรังผึ้ง  มีข้อที่ต้องพึงระวังคือ  "ห้ามฆ่าตัวผึ้งโดยเด็ดขาด"  เพราะมันส่งกลิ่นจากตัวที่ตายไปยังตัวผึ้งอื่นๆ ให้รู้ว่ามันถูกทำร้าย ... ทีนี้ล่ะแม่เอ้ยยยยย ... เตรียมตาปูดได้เลยครับ

เอาเป็นว่า  "เก็บรังผึ้งโพรง" ไม่ยากอย่างที่คิด   แต่เก็บ  "รังผึ้งหลวง"  ยากยิ่งกว่าดังภาพด้านล่าง ดุมากๆ

ส่วนผึ้งมิ้ม  ต่อยไม่เจ็บครับ  คันๆ แต่ก็บวมได้เหมือนกัน
  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

รังผึ้งมิ้ม ... ต่อยไม่เจ็บ แค่คันๆ
A380
*

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2008, 11:52:55 AM »

...ที่บ้านผมมันมาอยู่ในบ่อที่สำหรับเลี้ยงจิ้งหรีดมีสังกะสีปิด ก็ยกบ่อนั่นปล่อยให้มันสร้างรังจนใหญ่ แต่พอจะเก็บน้ำหวาน ไม่รู้มันแอบหนีไปเมื่อไหร่ ทั้งรังให้ดูต่างหน้า  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ เด๋วจะลองทำเผิ่อฟลุ๊ก ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

Liked By: ปานเทพ
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8   ขึ้นบน
  พิมพ์