ปลูกพืชครุมดินในสวนปาล์ม

<< < (2/2)

PONGDITMD:
มีคนทดลองปลูกในเมืองไทยหลายคนแล้วไม่คันครับ เพราะมันคันที่ฝักบ้านเราไม่ติดฝักไม่ติดเมล็ด มาเลย์ใช้ปลูกในสวนยางและสวนปาลม์ เป็นตัวหลักคุมดินเลย กูดเยียรมีสวนยาง5แสนกว่าไร่ก็แนะนำตัวนี้เป็น1ใน5สูตรทำสวนยางให้ผลผลิตสูงสุด ลองอ่านในเวปที่แนะนนะครับ เมล็ดแพงหน่อยซ่วงนี้ต้องนำเข้าจากอินเดีย หรือผ่านตัวแทนมาเลยามาจากอินเดียเหมือนกัน มีเมล็ดได้เฉพาะที่อินเดียเชิงเขาหิมาลัยครับแต่สามารถขยายพันธุ์โดยการชำกิ่งได้ครับ

manoon94:
    มูคูนา: พืชคลุมดินตระกูลถั่ว สมบูรณ์แบบ  เห็นรูปแล้ว ตกใจหมดเลย ในไร่ผมเพี่งให้คนงานขุดทิ้ง ขึ้นดีจริงยี่งฝนตกด้วย สงสัยคนละสายพันธ์ แต่ทีขึ้นในไร่ มันคือ หมามุ้ยครับ  ส่วนพืชคลุมดินในสวนปาล์มผม ให้ชาวบ้านปลูก สัปปะรด ปลูกผัก พริก เผือก แล้วแต่ใครจะปลูก ให้ที่ทำกินฟรี ไร่ผมจะได้ไม่รก แต่ห้ามฉีดยาฆ่าหญ้าประเภท ดูดซึมฺ ใครปล่อยไห้รกผมเอารถไถตัดหญ้าลุย ซื้อรถไถมา 3 เดือน ใช้ไป 5 ชั่วโมงเอง ทุกคนที่มาทำกินในไร่ขยันกันใหญ่  หญ้าขึ้นไม่ทันเลยครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[*] หน้าที่แล้ว