เมล็ดพันธ์ข้าวโพดหวานลูกผสมเดี่ยวพันธุ์อินทรี 2 ที่ศูนย์วิจัยปากช่อง โลละ 500 บาท

<< < (2/3) > >>

chainsaw:
มีดีตรงที่เก็บพันธ์ปลูกต่อได้

สงสัยว่าเราสามารถเก็บมาปลูกต่อได้กี่รุ่นครับ

suteera:
อ้างจาก: chainsaw ที่ ตุลาคม 18, 2011, 07:09:31 PM

สงสัยว่าเราสามารถเก็บมาปลูกต่อได้กี่รุ่นครับ

เคยปลูกพันธุ์สุวรรณ 5 (ข้าวโพดแป้ง) ปลูกต่อได้อีก 2 รุ่น
อินทรี 2 ก็น่าจะทำได้ 2 รุ่นเหมือนกัน คัดเม็ดลีบออกด้วย  ราคาที่ท่านซื้อเป็นราคาปกติไม่แพงหรอกครับ
ไร่สุวรรณทำพันธุ์เป็นลูกผสมเปิด เพื่อช่วยเกษตรกรลดค่าใช้จ่ายเมล็ดพันธุ์ (รอท่านอื่นให้ข้อมูลเพิ่มเติม)
ส่วนเอกชนทั้งไทยและฝรั่งทำลูกผสมปิด  ถ้าเอามาปลูกต่อได้ฝักเล็ก เมล็ดไม่เต็มฝัก
คุณภาพและปริมาณผลผลิตต่อไร่ไม่หนีกันเท่าไหร่  แต่ราคาเมล็ดพันธุ์ถูกกว่าเยอะเพราะไร่สุวรรณเป็นของรัฐ

sanourtong:
ในอนาคต พันธุ์ข้าว ข้าวโพด และอื่นๆ เราจะต้องควักจ่ายแพงๆ เพราะเราไม่สามารถเก็บพันธุ์ได้หลายรุ่น หรือถ้าเก็บไว้คุณภาพก็ลดลง
เกษตรกรไทย จะลำบากในอนาคต เราจะต้องซื้อพันธุ์ มาปลูกโดยตลอด โดยต่อรองราคาไม่ได้ แต่เขากำหนดราคาเวลาเราขายได้
 ที่อีสาน จ.สุรินทร์ บ้านเกิดผม ปลูกข้าว เอง แต่ต้องซื้อข้าวกิน เพราะปลูกแล้วได้เวลาเกี่ยว ฝนตก ไม่มีที่ตาก ไม่มีลานตาก ต้องตัดสินใจขาย ขายทั้งน้ำตา บางครั้งได้กิโล ละ 5 บาท พอไม่มีข้าว ต้องซื้อข้าวที่เราขายกลับมากิน แต่ซื้อในกิโลละ 30 กว่าบาท ท่านไหนเคยซื้อในห้าง ตอนนี้กิโลละเท่าไรแล้ว หนอ
น่าเห็นใจเกษตรกรไทย นะคับ พี่น้องชาวไทย

nudee:
อ้างจาก: Changnaam ที่ ตุลาคม 18, 2011, 12:30:26 PM

รู้ไหม ที่ใต้กิโลละ 800 บาท ลองซื้อมาปลูกแล้ว ก็หวานพอๆ กับซื้อข้าวโพดพันธุ์หวานที่
บริษัทเอกชนขายราคาเดียวกัน  ;)

อ้างจาก: suteera ที่ ตุลาคม 18, 2011, 07:32:27 PM

อ้างจาก: chainsaw ที่ ตุลาคม 18, 2011, 07:09:31 PM

เคยปลูกพันธุ์สุวรรณ 5 (ข้าวโพดแป้ง) ปลูกต่อได้อีก 2 รุ่น
อินทรี 2 ก็น่าจะทำได้ 2 รุ่นเหมือนกัน คัดเม็ดลีบออกด้วย  ราคาที่ท่านซื้อเป็นราคาปกติไม่แพงหรอกครับ
ไร่สุวรรณทำพันธุ์เป็นลูกผสมเปิด เพื่อช่วยเกษตรกรลดค่าใช้จ่ายเมล็ดพันธุ์ (รอท่านอื่นให้ข้อมูลเพิ่มเติม)
ส่วนเอกชนทั้งไทยและฝรั่งทำลูกผสมปิด  ถ้าเอามาปลูกต่อได้ฝักเล็ก เมล็ดไม่เต็มฝัก
คุณภาพและปริมาณผลผลิตต่อไร่ไม่หนีกันเท่าไหร่  แต่ราคาเมล็ดพันธุ์ถูกกว่าเยอะเพราะไร่สุวรรณเป็นของรัฐ

ซื้อมาปลูกเหมือนกันค่ะ...500 บาท/ก.ก. ตอนแรกก็คิดในใจว่าแพงจัง.. ถ้านำมาปลูกต่อได้อีก 2 รุ่น ก็เป็น 3 รุ่น เฉลี่ยแล้วไม่เกินรุ่นละ 200 บาท  ก็ถือว่าราคาไม่แพงนะคะ ;D ;D ;D

Manop414:
 ;) ของผมแปซิฟิก ไฮบริก 3 กิโลละ 750 บาท สามารถเก็บเมล็ดไว้ปลูกต่อได้ไหมครับ ผมเพิ่งลงมือปลูกรุ่นแรกเก็บขายแล้ว ได้กำไรพอได้ครับ รุ่นสองเพิ่งหยอดได้ 5 วันแล้วครับ ขอบคุณครับ  :-X

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว