หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เมล็ดพันธ์ข้าวโพดหวานลูกผสมเดี่ยวพันธุ์อินทรี 2 ที่ศูนย์วิจัยปากช่อง โลละ 500 บาท  (อ่าน 4687 ครั้ง)
chainsaw
seller
*

« เมื่อ: ตุลาคม 15, 2011, 08:43:45 PM »

ไปซื้อ เมล็ดพันธ์ ข้าวโพดหวานลูกผสมเดี่ยวพันธุ์อินทรี 2 ที่ศูนย์วิจัยปากช่อง

ราคากิโลกรัมละ 500 บาท

ทำไมแพงจังเลยครับ

ไม่รู้เจ้าหน้าที่ขายเกินราคาหรือเปล่า

ถามราคาเมล็ดปอเทืองก็โลละ 100 บาท

จำหน่ายเลื่อยยนต์ ขนาด 38CC ราคา 2,600 บาท

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=23485.0

vud
staff
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2011, 01:28:03 PM »

ข้าวโพดหวานพันธุ์อินทรี 2 เป็นข้าวโพดหวานลูกผสมเดี่ยวที่เกิดจากการผสมระหว่างสายพันธุ์แท้ SSWI 114 กับ KSei 14004 หรือ [(sh2 Syn 29 x KS 1) x Suwan 3(S)C4]-F4-S8-24-2-4-2-2 จากผลการทดสอบพันธุ์ จำนวน 7 ฤดู เป็นเวลา 6 ปี (พ.ศ. 2537-42) ที่ไร่สุวรรณ พบว่า อินทรี 2 ให้น้ำหนักฝักสดทั้งเปลือก (2,430 กก./ไร่) และน้ำหนักฝักสดปอกเปลือกที่ดี (1,371 กก./ไร่) สูงกว่าอินทรี 1 5.7 และ 9.0% ตามลำดับ ให้เปอร์เซ็นต์เมล็ดที่ตัด 34.17% และความหวาน 15.0% บริกซ์สูงกว่า มีความนุ่ม และรสชาติใกล้เคียงกัน แต่มีขนาดฝักใหญ่กว่า และมีลักษณะทางการเกษตรบางอย่างดีกว่า จากผลการทดสอบพันธุ์ในสถานีทดลองต่าง ๆ รวม 4 แห่ง ในฤดูแล้ง ปี 2542 พบว่า อินทรี 2 ให้น้ำหนักฝักสดทั้งเปลือก 2,330 กก./ไร่ และน้ำหนักฝักสดปอกเปลือกที่ดี 1,540 กก./ไร่ สูงกว่า อินทรี 1 3.6 และ 3.4% ตามลำดับ ผลการปลูกทดสอบ อินทรี 2 สำหรับโรงงานแปรรูป ในต้นฤดูฝน ปี 2541 พบว่า อินทรี 2 ให้น้ำหนักฝักสดทั้งเปลือก 2,097 กก./ไร่, น้ำหนักฝักสดปอกเปลือกที่ดี 1,422 กก./ไร่ , ผลผลิตบรรจุกระป๋อง 766 กก./ไร่ , ความหวาน 15% บริกซ์, เนื้อสัมผัสอ่อนนุ่ม เมล็ดไม่ยุบตัวอยู่ได้ 2-3 วัน, ฝักสีเหลือง ทรงกระบอก แถวเมล็ดเรียงตัวสม่ำเสมอ ไหมมีสีอ่อน, ฝักยาว 17 ซม. กว้าง 4.5 ซม., มี 14-16 แถว, มีอายุวันออกไหม 50% 48 วัน และมีความสูงต้นและฝักปานกลาง (198 และ 106 ซม. ตามลำดับ) ศูนย์วิจัยข้าวโพดและข้าวฟ่างแห่งชาติได้เผยแพร่พันธุ์อินทรี 2 สู่เกษตรกรและโรงงานแปรรูปในปี พ.ศ. 2542
ผู้ที่สนใจสามารถติดต่อขอคำแนะนำและซื้อเมล็ดพันธุ์ได้ที่ศูนย์วิจัยข้าวโพดและข้าวฟ่างแห่งชาติ อ.ปากช่อง จ.นครราชสีมา โทรศัพท์ 0-4436-1770-4 หรือติดต่อที่ สถาบันอินทรีจันทรสถิตย์เพื่อการค้นคว้าและพัฒนาพืชศาสตร์ วิทยาเขตบางเขน โทรศัพท์ 0-2562-0628-9 ในราคากิโลกรัมละ 400 บาท
   สำหรับเมล็ดปอเทืองไปขอได้ฟรีที่สำนักงานพัฒนาที่ดินจังหวัดที่ท่านมีพื้นที่ต้องการปรับปรุงดินครับ แต่ตอนนี้คงหมดแล้ว แต่ก็ขอให้ลงชื่อไว้ ก่อนเพราะจะได้รับในปีหน้า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 16, 2011, 02:56:41 PM โดย vud » บันทึกการเข้า
salad
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 09:43:46 AM »

ผมเคยซื้อตอนออกมาใหม่ๆ  กก.ละ700บาทครับ ตอนนี้ถูกลงแล้ว

Liked By: netmatrix
chainsaw
seller
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 12:03:12 PM »

ไปซื้อของไม่ได้ใบเสร็จด้วย

ขอแต่ชื่อและที่อยู่ของเราไปแทน

จำหน่ายเลื่อยยนต์ ขนาด 38CC ราคา 2,600 บาท

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=23485.0
Changnaam
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2011, 12:30:26 PM »

รู้ไหม ที่ใต้กิโลละ 800 บาท ลองซื้อมาปลูกแล้ว ก็หวานพอๆ กับซื้อข้าวโพดพันธุ์หวานที่
บริษัทเอกชนขายราคาเดียวกัน  ยิ้มเท่ห์

chainsaw
seller
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2011, 07:09:31 PM »

มีดีตรงที่เก็บพันธ์ปลูกต่อได้

สงสัยว่าเราสามารถเก็บมาปลูกต่อได้กี่รุ่นครับ

suteera
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2011, 07:32:27 PM »

สงสัยว่าเราสามารถเก็บมาปลูกต่อได้กี่รุ่นครับ
เคยปลูกพันธุ์สุวรรณ 5 (ข้าวโพดแป้ง) ปลูกต่อได้อีก 2 รุ่น
อินทรี 2 ก็น่าจะทำได้ 2 รุ่นเหมือนกัน คัดเม็ดลีบออกด้วย  ราคาที่ท่านซื้อเป็นราคาปกติไม่แพงหรอกครับ
ไร่สุวรรณทำพันธุ์เป็นลูกผสมเปิด เพื่อช่วยเกษตรกรลดค่าใช้จ่ายเมล็ดพันธุ์ (รอท่านอื่นให้ข้อมูลเพิ่มเติม)
ส่วนเอกชนทั้งไทยและฝรั่งทำลูกผสมปิด  ถ้าเอามาปลูกต่อได้ฝักเล็ก เมล็ดไม่เต็มฝัก
คุณภาพและปริมาณผลผลิตต่อไร่ไม่หนีกันเท่าไหร่  แต่ราคาเมล็ดพันธุ์ถูกกว่าเยอะเพราะไร่สุวรรณเป็นของรัฐ

sanourtong
สวนนายช่าง
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2011, 08:28:26 PM »

ในอนาคต พันธุ์ข้าว ข้าวโพด และอื่นๆ เราจะต้องควักจ่ายแพงๆ เพราะเราไม่สามารถเก็บพันธุ์ได้หลายรุ่น หรือถ้าเก็บไว้คุณภาพก็ลดลง
เกษตรกรไทย จะลำบากในอนาคต เราจะต้องซื้อพันธุ์ มาปลูกโดยตลอด โดยต่อรองราคาไม่ได้ แต่เขากำหนดราคาเวลาเราขายได้
 ที่อีสาน จ.สุรินทร์ บ้านเกิดผม ปลูกข้าว เอง แต่ต้องซื้อข้าวกิน เพราะปลูกแล้วได้เวลาเกี่ยว ฝนตก ไม่มีที่ตาก ไม่มีลานตาก ต้องตัดสินใจขาย ขายทั้งน้ำตา บางครั้งได้กิโล ละ 5 บาท พอไม่มีข้าว ต้องซื้อข้าวที่เราขายกลับมากิน แต่ซื้อในกิโลละ 30 กว่าบาท ท่านไหนเคยซื้อในห้าง ตอนนี้กิโลละเท่าไรแล้ว หนอ
น่าเห็นใจเกษตรกรไทย นะคับ พี่น้องชาวไทย

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=43169.0
(สวนนายช่าง) บ้านแม่ลาน ต.ห้วยอ้อ อ.ลอง จ.แพร่ 54150
sanourtong@hotmail.com โทร 086-7766050 ปลูกวันละนิด ชีวิตรื่นรม
nudee
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2011, 06:39:35 AM »

รู้ไหม ที่ใต้กิโลละ 800 บาท ลองซื้อมาปลูกแล้ว ก็หวานพอๆ กับซื้อข้าวโพดพันธุ์หวานที่
บริษัทเอกชนขายราคาเดียวกัน  ยิ้มเท่ห์

เคยปลูกพันธุ์สุวรรณ 5 (ข้าวโพดแป้ง) ปลูกต่อได้อีก 2 รุ่น
อินทรี 2 ก็น่าจะทำได้ 2 รุ่นเหมือนกัน คัดเม็ดลีบออกด้วย  ราคาที่ท่านซื้อเป็นราคาปกติไม่แพงหรอกครับ
ไร่สุวรรณทำพันธุ์เป็นลูกผสมเปิด เพื่อช่วยเกษตรกรลดค่าใช้จ่ายเมล็ดพันธุ์ (รอท่านอื่นให้ข้อมูลเพิ่มเติม)
ส่วนเอกชนทั้งไทยและฝรั่งทำลูกผสมปิด  ถ้าเอามาปลูกต่อได้ฝักเล็ก เมล็ดไม่เต็มฝัก
คุณภาพและปริมาณผลผลิตต่อไร่ไม่หนีกันเท่าไหร่  แต่ราคาเมล็ดพันธุ์ถูกกว่าเยอะเพราะไร่สุวรรณเป็นของรัฐ

ซื้อมาปลูกเหมือนกันค่ะ...500 บาท/ก.ก. ตอนแรกก็คิดในใจว่าแพงจัง.. ถ้านำมาปลูกต่อได้อีก 2 รุ่น ก็เป็น 3 รุ่น เฉลี่ยแล้วไม่เกินรุ่นละ 200 บาท  ก็ถือว่าราคาไม่แพงนะคะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Only those who dare to fail greatly can ever achieve greatly
Manop414
*

คนติดดิน

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2011, 09:54:30 PM »

ยิ้มเท่ห์ ของผมแปซิฟิก ไฮบริก 3 กิโลละ 750 บาท สามารถเก็บเมล็ดไว้ปลูกต่อได้ไหมครับ ผมเพิ่งลงมือปลูกรุ่นแรกเก็บขายแล้ว ได้กำไรพอได้ครับ รุ่นสองเพิ่งหยอดได้ 5 วันแล้วครับ ขอบคุณครับ  รูดซิบปาก

suteera
*

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2011, 11:12:33 PM »

ยิ้มเท่ห์ ของผมแปซิฟิก ไฮบริก 3 กิโลละ 750 บาท สามารถเก็บเมล็ดไว้ปลูกต่อได้ไหมครับ ผมเพิ่งลงมือปลูกรุ่นแรกเก็บขายแล้ว ได้กำไรพอได้ครับ รุ่นสองเพิ่งหยอดได้ 5 วันแล้วครับ ขอบคุณครับ  รูดซิบปาก
เท่าที่ทราบมีแต่ของไร่สุวรรณเท่านั้น ที่เก็บเมล็ดไว้ปลูกต่อได้  ยี่ห้ออื่นไม่มีข้อมูลครับ
ถ้าให้เดา ขอตอบว่าปลูกได้  แต่ได้ฝักเล็กครับ
ผมเคยลองนำเมล็ดแตงเมล่อนที่ซื้อจากซูเปอร์มาร์เกตมาลองปลูก  ผลคือได้ต้นได้ลูกขนาดเป็นที่น่าพอใจ
ใกล้เคียงขนาดที่ซื้อมากิน  แต่รสชาติจืดสนิทเหมือนกินเปลือกแตงโม ยิ้มกว้างๆ  ก็เลยเลิกเล่น
เพราะเขาทำพันธุ์ลูกผสมปิด

Manop414
*

คนติดดิน

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2011, 11:28:57 PM »

เท่าที่ทราบมีแต่ของไร่สุวรรณเท่านั้น ที่เก็บเมล็ดไว้ปลูกต่อได้  ยี่ห้ออื่นไม่มีข้อมูลครับ
ถ้าให้เดา ขอตอบว่าปลูกได้  แต่ได้ฝักเล็กครับ
ผมเคยลองนำเมล็ดแตงเมล่อนที่ซื้อจากซูเปอร์มาร์เกตมาลองปลูก  ผลคือได้ต้นได้ลูกขนาดเป็นที่น่าพอใจ
ใกล้เคียงขนาดที่ซื้อมากิน  แต่รสชาติจืดสนิทเหมือนกินเปลือกแตงโม ยิ้มกว้างๆ  ก็เลยเลิกเล่น
เพราะเขาทำพันธุ์ลูกผสมปิด

ยิ้มเท่ห์ ขอบคุณมากครับ คงต้องซื้อรุ่นต่อรุ่นแล้วแหละ  รูดซิบปาก

WACHIRAWUTH
*

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2011, 03:13:26 PM »

พันธุ์ข้าวโพด 1 พันธุ์ กว่าจะทำการปรับปรุงพันธุ์ได้ ต้องใช้เวลาไม่น้อยกว่า 10 ปี ครับ  เเละเหตุที่เมล็ดพันธุ์ที่เป็นลูกผสมมีราคาเเพง ก็เพราะ F1 จะเเสดงลักษณะดีเด่น (hybrid vigor) เหนือกว่าพันธุ์พ่อ-แม่
ทำให้ผลผลิตสูง เมล็ดมีความสม่ำเสมอ  และถ้าเกษตรกรเก็บเมล็ดไปปลูกในปีที่ 2 ผลผลิตจะลดลงมาก ดังนั้นผู้ผลิตเมล็ดพันธุ์จึงขายในกิโลกรัมที่ค่อนข้างสูง แต่ราคา 500 บาท ถือว่าถูกมากนะครับ ตอนนี้ก็มีพันธุ์ใหม่อีกหนึ่งพันธุ์ ที่ออกมา คือ หวาน 84 รศ.ประวิตร  มหาวิทยาลัยแม่โจ้  ยังไงลองหาข้อมูลเพิ่มครับ
>>>> ข้อสำคัญ ไม่แนะนำให้เก็บเมล็ดพันธุ์ลูกผสม ไปปลูกในฤดูต่อไป
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์