หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การใช้ฮอร์โมนเอธิลีน เพิ่มผลผลิตน้ำยางพารา โดยไม่มีผลกระทบกับต้นยาง  (อ่าน 44013 ครั้ง)
lookyang
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ตุลาคม 14, 2011, 06:55:55 PM »

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 09, 2011, 08:21:32 AM โดย lookyang » บันทึกการเข้า

lookyang
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2011, 07:03:46 PM »

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 09, 2011, 08:21:55 AM โดย lookyang » บันทึกการเข้า
lookyang
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2011, 07:27:20 PM »

ก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 09, 2011, 08:22:12 AM โดย lookyang » บันทึกการเข้า
lookyang
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2011, 07:46:24 PM »

ศึกษาเรื่องเอธิลีนกันก่อนครับ

http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B9%80%E0%B8%AD%E0%B8%97%E0%B8%B4%E0%B8%A5%E0%B8%B5%E0%B8%99#cite_note-7
lookyang
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2011, 08:09:38 PM »

จะเห็นได้ว่าจากข้อมูลข้างต้น เอธิลีนมีประโยชน์มากมาย แล้วแต่ใครจะเอาไปใช้ด้านไหน 

ในสว่นของยางพาราก็เช่นกัน จากที่ได้ทดลองใช้เอง และเที่ยวดูตามสวนที่เค้าติดตั้งอุปกรณ์นี้ ผมว่ามันก็เป็นอย่างที่เค้าว่าไว้ในวิกิพี

เดียจริงๆ

เช่น เอธิลีน ในสวนที่น้ำท่วมขัง กรีดปกติจะได้น้ำยางน้อยมาก แต่พอติดตั้งอุปกรณ์ ได้น้ำยางมากเหมือนสวนที่อยู่ในที่น้ำไม่ท่วมจริง

เช่่น เอธิลีนทำให้เปลือกที่สร้างใหม่ งอกเร็วขึ้น รากฝอยมากขึ้น กระตุ้นให้ใบร่วงเมื่อใบติดโรค ลดความรุนแรงของโรค กระตุ้นให้เกิด

ใบใหม่เร็ว แต่พอแตกใบออกมา เอธิลีนกดให้้ใบเล็กจริง  เป็นต้น   

lookyang
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2011, 08:30:16 PM »

ยังมีข้อมูลเกี่ยวกับเรื่องนี้อีกมากมาย ผมจะค่อยๆหามาลงให้ท่านได้ศึกษากัน ท่านใดที่มีเวลาจะไปหากันเองก็ไม่ว่ากันครับ ขอเพียง

ท่านเปิดใจรับมัน แล้วเริ่มแต่ศึกษาแต่บัดนี้  แต่อย่าอ่านแต่ในอินเตอร์เน็ทอย่างเดียวนะครับ  ต้องดูสวนที่ใช้จริงด้วย 

ถ้าท่านใดสนใจเข้าชมสวนยางที่ติดตั้งอุปกรณ์เพิ่มเอธิลีน  ทั้งที่สำเร็จและล้มเหลว ติดต่อมาได้ครับ ยินดีพาไปชม ผมมีสวนตัวอย่าง

มากมายให้คุณได้ดู  ให้เห็นกับตาตัวเอง แล้วใช้วิจารณญานของตัวเองดู ว่ามันดีจริงไม๊  ส่วนตัวผม  ไม่อาจกลับไปกรีดยางแบบเก่าได้

แล้วครับ  ไม่ใช่เพลินกับน้ำยางที่ได้มากขึ้นถึง3-7เท่าอย่างเดียวครับ ผมเห็นมันไม่เป็นไรเลยอ่ะครับ ยิ่งปีนี้ปีที่3แล้ว  ยังได้น้ำยาง

มากกว่าปีแรกซะอีก แถมมีเวลาไปทำอย่างอื่นได้เพียบเลย ข้อนี้ถูกใจผมมากครับ เมื่อก่อนจะนั่งหน้าคอมที ต้องหาเวลา ซึ่งหายาก

มาก ถ้ากรีดยางแบบเดิมๆ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 17, 2011, 11:15:51 PM โดย tavid » บันทึกการเข้า
lookyang
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2011, 08:35:00 PM »

อีกลิิ้งค์ครับ

http://web.ku.ac.th/agri/hormone/hormone3.htm
lookyang
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2011, 08:53:36 PM »

ไปฟังเคัาคุยกันเรื่องนี้ ที่ live-rubber ครับ

http://www.live-rubber.com/rubberforum/viewtopic.php?f=2&t=447
lookyang
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2011, 09:03:57 PM »

ใครใช้อุปกรณ์อัดฮอร์โมนอยู่  ไม่ว่าจะเป็นรุ่นไหน  ถ้าท่านติดขัด หรือมีปัญหาในการใช้ 

ถามมาได้นะครับ ยินดีแก้ปัญหาให้ท่าน ถ้าอยู่ไม่ไกลเกินไป  จะไปดูให้ที่สวนครับ
lookyang
*

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2011, 09:27:15 PM »

พรุ่งนี้มาดูการติดตั้งอุปกรณ์ และการดูแลกันครับ
tonyangsurin
*

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2011, 02:27:24 AM »

ขอความรู้ด้วยคนครับมือใหม่หัดกรีดครับ อยู่สุรินทร์ครับ เพิ่งเปิดหน้ายางได้4อาทิตย์ครับฝนตกมากเลยหยุดกรีดครับ
lookyang
*

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2011, 02:38:32 PM »

ขอความรู้ด้วยคนครับมือใหม่หัดกรีดครับ อยู่สุรินทร์ครับ เพิ่งเปิดหน้ายางได้4อาทิตย์ครับฝนตกมากเลยหยุดกรีดครับ

ด้วยความยินดีครับ  ยางเพิ่งเปิดกรีดต้องระมัดระวังอย่ากรีดลึกมากนะครับ เดี๋ยวเปลือกที่เรากรีดผ่านไป  มันจะงอกไม่ทัน  ตอนเรากรีดหมดหน้า  ผมแนะนำให้แบ่งหน้ากรีดเป็น 3 หน้าครับ บ้านผมแบ่ง 3 หน้าทั้งนั้นครับ ถ้าต้นใหญ่มากแบ่ง 4 หน้าไปเลย
  จากประสบการณ์การกรีดยาง ถ้าแบ่งหน้ากรีดครึ่งลำต้น เปลือกใหม่งอกไม่ทันแน่นอนครับ
และที่สำคัญ การกรีดหน้ายาว(ครึ่งลำต้น) ได้น้ำยางมากกว่าการกรีด 3 หน้าแค่นิดเดียว ไม่คุ้มเลยครับ และที่สำคัญกว่าอีกคือ หน้ายาว ทำให้เป็นโรคหน้าตายมากครับ ยิ่งโดนระบบกรีดถี่อย่างบ้านเรา หน้าตายหมดแน่ครับ
  ไม่ทราบเหมือนกันว่าทำไมสกย.ยังแนะนำให้ชาวสวนทำแบบนั้น  เห็นเพื่อนผมเรียนจบเกษตรครับ แต่จบจักรกลหนัก มันไม่เคยปลูกยางสักต้น สวนที่บ้าน มันก็ไม่เคยได้ดูแล เพราะมัวแต่เรียน เห็นตอนนี้เป็นหัวหน้าสกย.เฉยเลย ก็เลยสงสัยว่า แล้วมันจะแนะนำชาวสวนได้อย่างไร งงจริงครับ
  แถวบ้านผมเดี๋ยวนี้ไม่ค่อยเห็นหน้าตั้งนานแล้ว มาตรวจสวนก็มาดูหน้าบ้าน กินน้ำเสร็จกลับ ไม่ได้ลงไปดูในสวนเลยว่าเค้าทำกันยังไง เรียบร้อยไหม เฮ่อ!!!!ให้นึกสงสารพี่น้องที่เพิ่งเริ่มปลูกยางจริงๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 09, 2011, 08:19:47 AM โดย lookyang » บันทึกการเข้า
lookyang
*

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2011, 02:59:19 PM »

อีกเรื่องครับ คือ เวลากรีดหมดหน้าแรก ปกติเราจะเริ่มหน้าใหม่โดยการเปิดกรีดหน้าใหม่ถัดไปทางด้านซ้ายเรื่อยๆ ซึ่งนี่ก็สกย.แนะนำเหมือนกัน  แต่..สกย.ก็บอกเราอีกว่า สรีระของต้นยาง ระบบท่อน้ำยางไหลวนจากขวาบนลงมาซ้ายล่าง ลักษณะเป็นเกลียวห่างๆ
แล้วทำไมให้เรากรีดวนไปด้านหลัง(ซ้าย)ล่ะครับ ทำไมไม่วนไปด้านหน้าเรื่อยๆ คือกรีดหมดหน้าแรก เริ่มหน้าใหม่ทางด้านขวา เวลากรีดจะได้กรีดตัดท่อน้ำยางตลอดเวลา ได้น้ำยางมากกว่าตั้งเยอะ  หน้ายางก็ไม่ค่อยแห้ง  พอนึกออกไม๊ครับ

การกรีดให้ได้น้ำยางมาก  หน้ายางทางด้านขวามือของหน้าที่เรากำลังกรีด ต้องเป็นเปลือกใหม่ครับ คือยังไม่เคยกรีด  น้ำยางจะไหลผ่านทางด้านหน้าของหน้าที่กำลังกรีด ลงมาที่หน้ากรีด ทำให้ได้น้ำยางมากกว่ากรีดวนไปด้านซ้ายครับ
sookanunfarm
*

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2011, 04:58:02 PM »

การใช้ยาเร่งน้ำยาง ใช้สำหรับยางที่มีอายุเยอะๆยางต้นแก่ที่ใกล้โค่นขายไม้แล้ว เพราะถ้าใช้กับต้นยางที่เพิ่งเปิดกรีดรับประกันว่าต้นยางอายุสั้นครับ กรีดได้ไม่นานยางหน้าตายนึ่ง ช่วงที่เร่งใหม่ๆให้น้ำยางเยอะมากๆแต่ความเข้มข้นน้ำยางน้อย มีแต่น้ำเลี้ยงเยอะมาก ถ้าอยากให้น้ำยางออกที่ถาวร ควรใช้ปุ๋ยชีวภาพนำปุ๋ยเคมีเสริม จะทำให้เป็นสวนยางที่ยั่งยืน หากินได้นานครับ  จาก
.....คนที่อยู่กับสวนยางมาสี่สิบกว่าปีครับผม
ปล.ปุ๋ยชีวภาพให้ผลช้าแต่ว่ายั่งยืน  แต่ที่แน่ๆก่อนจะกรีดยางต้นยางต้องโตสมบูรณ์อายุครบกรีด  ถ้ากรีดต้นยางเล็กเกินไปต้นยางจะโทรมไวและทำให้ยางต้นแคระแกรนตลอดไปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 15, 2011, 05:26:49 PM โดย ฅนไกลบ้าน » บันทึกการเข้า
tavid
Moderator
*

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2011, 08:47:33 PM »

วิธีนี้ผมรู้สึกว่ามันเป็นการเอาเปรียบต้นยางมากเกินไป ผมมองเป็นกิเลสตัวนึงที่เอาใส่ไปในต้นยางเพื่อสนองความอยากของคน ไม่ใช่วิถีพอเพียงอย่างแน่นอน โดยส่วนตัวผมเห็นว่าไม่มีวิถีไหนจะสู้วิถีธรรมชาติได้ กรีดยางด้วยวิธีธรรมชาติ5ไร่10ก็อยู่ได้แบบสบายๆแล้ว เห็นชาวสวนหันไปใช้ฮอร์โมนกันเยอะแต่ไม่ค่อยเห็นใครเหลือเก็บได้เยอะก็ใช้เยอะ แต่ตรงกันข้ามที่คนขายออร์โมนต้องขนเงินกลับครั้งละไม่น้อยหลังจากที่มาเติมฮอร์โมนให้ชาวสวน เมื่อไหร่ชาวสวนจะหลุดพ้นจากวังวนซะที เฮ้อ ขอบ่นหน่อย นี่เป็นแค่ความเห็นส่วนตัวนะครับไม่มีหลักวิชาการอะไรมาโต้แย้ง มีแค่หลักธรรมะเท่านั้นเอง

Liked By: P-BSPWIT

เยี่ยมร้านตาวิด  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=48283.0
lookyang
*

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2011, 08:51:24 PM »

การใช้ยาเร่งน้ำยาง ใช้สำหรับยางที่มีอายุเยอะๆยางต้นแก่ที่ใกล้โค่นขายไม้แล้ว เพราะถ้าใช้กับต้นยางที่เพิ่งเปิดกรีดรับประกันว่าต้นยางอายุสั้นครับ กรีดได้ไม่นานยางหน้าตายนึ่ง ช่วงที่เร่งใหม่ๆให้น้ำยางเยอะมากๆแต่ความเข้มข้นน้ำยางน้อย มีแต่น้ำเลี้ยงเยอะมาก ถ้าอยากให้น้ำยางออกที่ถาวร ควรใช้ปุ๋ยชีวภาพนำปุ๋ยเคมีเสริม จะทำให้เป็นสวนยางที่ยั่งยืน หากินได้นานครับ  จาก
.....คนที่อยู่กับสวนยางมาสี่สิบกว่าปีครับผม
ปล.ปุ๋ยชีวภาพให้ผลช้าแต่ว่ายั่งยืน  แต่ที่แน่ๆก่อนจะกรีดยางต้นยางต้องโตสมบูรณ์อายุครบกรีด  ถ้ากรีดต้นยางเล็กเกินไปต้นยางจะโทรมไวและทำให้ยางต้นแคระแกรนตลอดไปครับ

ผมไม่ได้บอกให้เค้าอัดฮอร์โมนยางอายุน้อยนะครับ อย่าเข้าใจผิด  เค้าเพิ่งเปิดกรีด  แค่แนะนำเขาเรื่องการเปิดกรีด  ยังไม่ได้บอกให้อัดฮอร์โมนเลย จับประเด็นให้ดี ถ้าอ่านไม่เข้าใจ   อ่านให้เข้าใจก่อนค่อยตอบนะครับ 
  และ ถ้าจะขัดคอ  อย่าเพิ่งขัดตอนนี้  จนกว่าคุณจะไปศึกษาเรื่องนี้ให้ดีก่อน คุณอยู่สวนยางมาสี่สิบปี ผมก็อยู่มาตั้งแต่เกิด  แต่เรารู้ไม่เท่ากันแน่  ผมลงทุนขับรถไปดูสวนต่างๆที่เค้าใช้ฮอร์โมนเพิ่มน้ำยางตามจ.ต่างๆ ลงทุนซื้อมาใช้เองดู แล้วคุณทำอะไรบ้าง  เคยใช้หรือเปล่า  ถ้าฟังที่เค้าว่ามา........ เพราะที่นี่ผมต้องการให้คนที่สนใจเข้ามาศึกษา  ผมเห็นหลายคนแล้วที่ออกมาขวางเรื่องนี้ พอโดนไล่ถาม ก็สารภาพว่า  ตรูฟังเค้ามา...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 09, 2011, 08:34:24 AM โดย lookyang » บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8   ขึ้นบน
  พิมพ์