ข่าว
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผมปลูกผักบุ้งในกระถาง แล้วมันโตช้า ต้นมันไม่ค่อยตั้งตรง  (อ่าน 12918 ครั้ง)
sunsun9981
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ตุลาคม 14, 2011, 01:48:52 PM »

ผมปลูกผักบุ้งในกระถางแล้ว มันโต้ช้าครับ ลำต้นก็ไม่ตั้งตรงครับ แล้วนอนราบกับพื้นเลย

ดินที่ปลูกซื้อมาจากร้านครับ ถ้าเอาไปปลูกต้นไม้ดอก ไม้ระดับก็ไม่มีปัญหา ครับ แต่ถ้าเมาปลูกผัก แล้วมันโตช้ามาก

ไม่แน่ใจว่าดินมันมีปุ๋ยเยอะไปหรือเปล่าครับ

Changnaam
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2011, 03:06:47 PM »

ดินกระสอบปลูกต้นไม้ส่วนใหญ่ไม่มีเนื้อดินมากพอที่จะปลูกผักค่ะ ส่วนปุ๋ยก็เป็น EM เสียส่วนใหญ่ ถ้าปลูกต้นไม้ใหญ่
ไม่ค่อยมีปัญหาค่ะ เรามาดูส่วนประกอบดินกระสอบ (บางยี่ห้อ)กันค่ะ
ดิน 20% แกลบเผา 20 % ขุยมะพร้าว 40% ทราย หรือแกลบดิบ20% ผสมน้ำหมักชีวภาพหรือ EM คลุกเคล้า
ใส่ถุง พร้อมขาย แต่บางยี่ห้อก็มีส่วนผสมอื่นแตกต่างกันออกไป แต่ตัวยืนหลักคือขุยมะพร้าว นั่นเอง
แต่ก่อนไม่เคยรู้ส่วนผสม แต่ไปเจอสถานที่ผลิตดินกระสอบจึงได้ทราบว่าทำไมต้นไม้งามแต่ไม่นาน เพราะได้น้ำหมักชีวภาพ
นี่เอง แต่ถ้าเราหมักน้ำหมักเองเอาไว้รดผักจะดีกว่า ตอนนี้ก็ลองปลูกผักแล้วรดน้ำหมักดู ปรากฏว่างามดีค่ะ ยิ้ม ยิ้ม
saeng
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2011, 09:15:19 PM »

ที่บ้านปลูกผักไว้กินเอง ดินกระสอบที่ซื้อมาไม่เหมาะปลูกไม้ที่จะให้โตเร็วเลยสักอย่าง แต่จำเป็นต้องซื้อเพราะไม่รู้จะไปขุดดินที่ไหนได้ อยู่ กรุงเทพฯไม่มีดินให้ขุด
การปลูกผักบุ้งไว้กินเอง ดินถุงยี่ห้ออะไรก้ได้แต่ให้ผสมหญ้าแห้งสับหรือใบไม้แห้งสับคลุกผสมกัน เมื่อต้นผักบุ้งโตได้ระยะหนึ่งตัดต้นไปทำอาหารแล้ว เหลือโคนไว้ก็ใส่แต่หญ้าสับ ถ้าไม่งามให้ใส่ปุ๋ยคอก รดด้วยน้ำEM จะงามอวบอ้วนรดน้ำชุ่มๆด้วยค่ะผักบุ้งชอบน้ำ
nok7959
*

ทุกสิ่งอย่างกำหนดได้...ด้วย..ใจ.. : )

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2011, 09:31:46 PM »

ไปอบรมการปลูกแบบ"ไฮโดรโปรนิกส์" ซิคะ จะได้ไม่ต้องเสียเวลาหาซื้อดิน แถมได้กินผักปลอดสารอร่อย ๆ ด้วยนะคะ : )

สวนหินบ่อทอง ยินดีต้อนรับค่ะ... : )
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=63000.96
มาเติมเต็มสิ่งดี ๆ ให้กับชีวิตของท่านค่ะ... : )
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=64691.0
saeng
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2011, 03:03:00 PM »

การปลูกผัก "ไฮโดรโปรนิคส์" ปลอดสารแน่จริงๆหรือ พืช สัตว์ ต้องการอาหารเหมือนกันแต่ต่างกันในวิธีปรุง
การปลูกผักในน้ำ น้ำนั้นมีสารอะไร และใช้อะไรเป็นส่วนผสม สารนั้นๆมีอันตรายหรือปล่าวคะ อยากทราบ
MR.Kasetsart
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2011, 03:46:52 PM »

อย่าซีเรียสครับ ของผมก็เป็นสาเหตุน่าจะมาจากเนื้่อดินหลวมเนื่องจากมีวัสดุอื่นปนมากเกินไป
ทำให้การยึดเกาะของรากผักบุ้งไม่ดี วิธีแก้ให้ไปขุดดินตามข้างทางมาผสมเพื่อเพิ่มเนื้อดิน
ถ้าหาไม่ได้จริงก็มีวิธีแก้พอได้ผลบ้างคือเมื่อหว่านเมล็ดผักบุ้งไปแล้วให้โรยดินทับหน้าอีกชั้นหนึ่ง
หนาประมาณ 2 ซม. ช่วงที่ผักบุ้งกำลังงอกให้รดน้ำช่วยเพื่อให้ดินยุบลง ดินจะแน่นขึ้นผักบุ้งก็จะงอกง่าย
ผักบุ้งจะลำต้นตรงดีครับ  ส่วนเรื่องผักบุ้งไม่งามแสดงว่ามันขาดปุ๋ยครับ ใส่ปุ๋ยให้มันเสียรับรองทีนี้งามแน่

ผักบุ้งกระถางเพิ่งปลูกใหม่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 15, 2011, 03:48:30 PM โดย MR.Kasetsart » บันทึกการเข้า
nok7959
*

ทุกสิ่งอย่างกำหนดได้...ด้วย..ใจ.. : )

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2011, 05:15:16 PM »

การปลูกผัก "ไฮโดรโปรนิคส์" ปลอดสารแน่จริงๆหรือ พืช สัตว์ ต้องการอาหารเหมือนกันแต่ต่างกันในวิธีปรุง
การปลูกผักในน้ำ น้ำนั้นมีสารอะไร และใช้อะไรเป็นส่วนผสม สารนั้นๆมีอันตรายหรือปล่าวคะ อยากทราบ
ลองดูนะคะ น่าสนใจมากค่ะ http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=46441.0 : )

สวนหินบ่อทอง ยินดีต้อนรับค่ะ... : )
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=63000.96
มาเติมเต็มสิ่งดี ๆ ให้กับชีวิตของท่านค่ะ... : )
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=64691.0
ดวงพร
*

คนเราเลือกเกิดไม่ได้แต่เลือกทำชีวิตให้ดีได้

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2011, 07:52:52 PM »

ปลูกในกล่องโฟมค่ะ ไฮโดรบ๊อกซ์ ตามที่ได้ไปอบรมมาจาก วิทยาลัยเกษตรและเทคโนโลยีศูนย์ศิลปาชีพบางไทร สำหรับเรื่องที่ว่าปุ๋ยน้ำอาหารพืชปลอดสารพิษหรือไม่ อันนี้ได้ถามอาจารย์ผู้อบรมมาค่ะว่า..ถ้าปลูกแบบไฮโดรบ๊อกซ์ก่อนเอาผักมารับประทานให้ยกผักทั้งกล่องโฟมออกมาแช่น้ำเปล่าก่อนตัดผักมาใช้เป็นเวลา 12 ชั่วโมงค่ะและเมื่อตัดผักแล้วเอาผักนั้นมาแช่น้ำเปล่าก็คงช่วยทำให้ผู้บริโภคปลอดภัยระดับหนึ่งค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: Ekachaiyan
sunsun9981
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2011, 04:51:48 PM »

ขอบคุณครับ ผมจะลองหาดินข้างมาเพิ่มครับ

แล้วผมก็หมักน้ำ Em จากเศษผักด้วยครับ ถ้าเรารดด้วยน้ำ Em มากๆจะมีปัญหาอะไรหรือเปล่าครับ

แล้วผักบุ้งต้องรดน้ำมากแค่ไหนครับ หรือว่ารดจนเปียกชุ่มเลยครับ
saeng
*

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2011, 06:23:56 PM »

em รดมากไม่ได้ค่ะ อาทิตย์ละครั้งพอ แรกๆก่อนรดควรให้น้ำในกระถางแห้ง เมื่อรดน้ำ em จนชุ่มแล้วผักจะดูดสารอาหารได้มาก
suteera
*

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2011, 06:38:40 PM »

ผักบุ้งของ จขกท. แก้ไขโดยลองเอาดินที่ซื้อมาผสมกับแกลบดิบและทรายหยาบ  อัตราส่วนประมาณ
ดิน,แกลบ,ทรายหยาบ = 2,1,1 รดน้ำเช้าเย็นจะดีขึ้น   ส่วนปัญหาดินถุงลองอ่านกระทู้ K.ขาวนาครับ
(กระทู้ยังไม่เก่าเท่าไรนัก)

สำหรับการปลูกแบบไฮโดรโปนิค  สารเคมีที่ใช้มันก็เป็นปุ๋ยน้ำธรรมดา ไม่มีสารพิษ  แต่สารละลายบางสูตร
อาจจะมีไนเตรทสูง  และไปตกค้างในพืช(ไม่ทุกชนิด)  แก้ตามที่ K.ดวงพร นั้นง่ายที่สุด  สำหรับผักบุ้ง
ถ้าปลูกแบบไฮโดรโปนิคแล้วไม่แน่ใจว่าจะมีไนเตรทตกค้างหรือไม่  ยกถาดแช่น้ำปล่าวซัก 2 วันแล้วทะยอยตัด
ไปปรุงอาหารได้เรื่อยๆ  ไม่ต้องกลัวว่าผักบุ้งจะขาดสารอาหาร   ผักบุ้งแช่น้ำเปล่า 1 สัปดาห์ยังไม่เป็นไรเลยครับ
ถ้าตัดเหลือแต่ตอทั้งถาด ก็ย้ายไปแช่สารละลายรองอกมาตัดอีก  เรียกว่าปลูกครั้งเดียวตัด 3 ครั้ง
เหมือนอ้อยเลย ยิ้มกว้างๆ

Liked By: Ekachaiyan
phalikhit
*

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2011, 08:11:56 PM »

นี่ไม่ไ้ด้ปลูกใส่กระถาง แต่ปลูกใส่ถุงดำ

ข้อผิดพลาด  :  ปลูกถี่เกินไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 16, 2011, 08:25:26 PM โดย phalikhit » บันทึกการเข้า

บิฑบาตร  ขาด"ร"หลัง  อย่าพลั้งใส่
บาตนั้นไซร้  มี"ร"ตาม  งามภาษา
อนุญาติ  พินทุอิ  อย่าใส่มา
terdsak
ถูกแบน
*

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2011, 08:20:07 PM »

ปลูกวิธีนี้  ผมเองไม่เห็นด้วยครับ
สารเคมี  เอ  เเละ  สารเคมี บี
เป็นสารเคมี รากดูดซึมเข้า  ลำต้น 
ผมว่าอันตราย สารเคมีเข้าสู่ พืชโดยตรง  เข้าสู่พืช ทุกส่วน
เน้นย้ำคนกิน 
..............  สารพิษตกค้าในคนเเน่ๆ
สะสมไปเรื่อยๆ  .....  อายุสั้นนะครับ

ผมเองฟันธง 
ควรจะปลูกในดิน   ใส่ขี้วัว ควาย  จะดีกว่าครับ

ปล. 1 น้ำยา ใส่ในไฮโดรบล็อก 
สาร  เอ  เเละ  บี  มีราคาเเพง

...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 16, 2011, 08:26:26 PM โดย เทอดศักดิ์ » บันทึกการเข้า

มุมเเสตมป์ไทย  ควรเเก่การสะสม
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=27108.0
phalikhit
*

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2011, 08:23:44 PM »

นี้ ไม่ได้ปลูกใส่กระถาง  แต่ปลูกใส่ถุงดำ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 16, 2011, 08:42:23 PM โดย phalikhit » บันทึกการเข้า

บิฑบาตร  ขาด"ร"หลัง  อย่าพลั้งใส่
บาตนั้นไซร้  มี"ร"ตาม  งามภาษา
terdsak
ถูกแบน
*

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2011, 08:28:35 PM »

นี้ ไม่ได้ปลูกใส่กระถาง  แต่ปลูกใส่ถุงดำ

ปลูกในภาชนะใดๆ   ก็เหมือนกันครับ
ไม่ว่าจะเป็น  ภาชนะ  เข่ง    หม้อ  จาน  ถาด  สามารถปลูกได้
รถเก่าๆ  พังพุๆ  ก็สามารถปลูกได้ครับ

ความจริง  หน้าจะหว่าน  ลงในพื้นดินเลยครับ
ผมเองเคยปลูก  ไม่ต้องพรวนดิน ยังขึ้นเลยครับ 

ปลูกผักผุ้ง  ปลูกง่ายที่สุดครับ
ย่านบ้านผม   เนื้อทีกว่า  2 ไร่
เเต่ป็นเนื้อที่  รถไฟ เค้าทำเกษตร  ปลูกผักบุ้งเป็นอาชีพ
เป็นงานหลัก  สร้างรายได้ดีมากๆ  อาชีพเสริม  เลี้ยงวัว
เอามูลวัวมาใส่เเปลงผักบุ้ง

เค้าไม่ปลูกอย่างอื่น  มีคนมารับตลอด  ไม่มีจะให้เค้า

รับเเบบ  เท่าไรก็รับ

ดีกว่าเอาพื้นที่  ไปปลูก  ทุเรียน เงาะ มังคุล  พืชที่กล่าวมา  ปีนึง  ออก 1 ครั้ง

ผิดกับผักบุ้ง 45 วัน เก็บเกี่ยว

ปล.  เกาะกลางถนน   ใน  กทม.  ทุกที
ที่เป็นดิน เอาเมล็ดผักบุ้งไปหว่าน  ก็ยังขึ้นเลยครับ
ไม่ต้องพรวนดินก็ขึ้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 16, 2011, 08:53:24 PM โดย เทอดศักดิ์ » บันทึกการเข้า

มุมเเสตมป์ไทย  ควรเเก่การสะสม
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=27108.0
phalikhit
*

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2011, 08:51:49 PM »

ถ้ามันโตพอที่จะเด็ดไปใส่หม้อสุกี้ ก๋วยเตี๋ยว บะหมี่กึ่งสำเร็จรูป หรือผัดไฟแดงได้แล้ว
ตอของมันให้ถอนหรือตัดไปเหน็บใส่ถุงใบใหม่(ดินใหม่) ถุงละต้น แล้วรดน้ำดูแลต่อไป

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 16, 2011, 08:53:56 PM โดย phalikhit » บันทึกการเข้า

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์