หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จอบขุดดิน  (อ่าน 4553 ครั้ง)
garden
เกษตรกรมือใหม่
*

เมื่อมองดูหยดน้ำ ก็ขอให้นึกถึงต้นน้ำ

« เมื่อ: ตุลาคม 13, 2011, 07:47:02 PM »

จอบขุดดินผมชอบหลุดจากด้าม(ไม้)ประจำ เนื่องจากผมบ้าพลัง
แต่ตอนใส่กับด้ามก็ใส่อย่างดีแน่นหนา เอาไปแช่น้ำก่อนแล้วด้วย
ใครมีวิธีทำให้ไม่หลุดบ้างครับ แล้วถ้าผมเอาไปเชื่อมดามเปลี่ยนเป็นด้ามเหล็ก
เลยจะดีหรือไม่ครับ หนักหน่อยไม่เป็นไร แต่ไม่อยากให้เสียเวลาตอนหลุด
หรือจะไปซื้อจอบที่ทำมาเป็นด้ามเหล็กเลย ใช้ดีหรือเปล่า กลัวใช้ไม่ดี

vud
staff
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2011, 08:36:01 PM »

สำคัญที่ด้ามจอบครับ ต้องเป็นไม้เนื้อแข็งจริงๆยิ่งได้ส่วนที่เป็นไม้แก่นยิ่งดีมาก เวลาใส่ด้ามจอบให้ถากด้านหลังออกเล็กน้อย แล้ว  รองด้วยยางในรถมอเตอร์ไซค์ แล้วจึงแต่งด้านหน้า ของด้ามจอบ  ทำลิ่มให้ฟิตๆ  ตอกเข้าไป กระแทกแรงๆจนไม่เข้า  แล้วจึงจะตัดลิ่มส่วนที่เกินออกไป จากนั้นเอาไปแช่น้ำไว้ให้ไม้ขยายตัวแน่นฟิตเข้ากับตัวจอบ
atsk
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2011, 09:19:24 PM »

ด้ามเหล็กจะมีแรงกระเทือนย้อนกลับมาที่มือครับ  ใช้ไม่ดี   มือแตก

ด้ามไม้  ตอกลิ่ม เสริมยางในรถเหมือที่คุณ vud บอกก็โอเคครับ

ก่อนใช้ก็แช่น้ำก่อนทุกครั้ง

แต่อันไหนที่เข้าได้ดีๆแล้ว  แทบไม่ต้องแช่น้ำเลยครับ พร้อมใช้ตลอดเวลา
bigpubarlap
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2011, 12:28:08 AM »

เจาะรูขันน๊อต หรือตอกตะปูให้ลิ่มกับ ด้ามจอบติดกัน รองยางในด้วย รับรองไม่หลุดไม่คลอน มีแต่ด้ามหักกับมือแตก หล่ะงานนี้
วัตครับ
staff
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2011, 07:01:50 AM »

เหมือนพี่วุฒิว่า ครับ คือแต่งด้านหลังให้ดี(ฝั่งโค้ง) ให้มีที่พอสอดยางรองเข้าไปได้
ส่วนด้านใต้ ก็แต่งให้มีช่ิองว่างเล็กน้อยตลอดช่วง  เปิดหลังให้กว้างกว่าอีกด้านเล็กน้อย (แต่อย่ามาก เดี๋ยวจอบจะ กระดกช้อนขึ้นมากเกิน) แล้วเหลาลิ่มให้เหมาะๆ ยาวสักคืบ ค่อยๆ ตีเข้าไปจนแน่น (ทะลุไปอีกฝั่งก็ดี) ถ้าเหลือปลายก็ตัดทิ่งครับ

ประมวลภาพ "ทอดกฐินสามัคคี  ณ วัดป่าภูนางงำ ขอนแก่น "
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=77373.272
lupin
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2011, 07:24:51 AM »

จอบขุด จอบถาก เลือกใช้ให้ถูกประเภท

@ ระเบียงม่วงหวาน : http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=71301.0
kraw
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2011, 07:28:53 AM »

มีเซียนจาก trekkingthai เขา DIY ไว้ลองทำตามดูครับ
http://board.trekkingthai.com/board/show.php?forum_id=82&topic_no=283923&topic_id=287933&&page=2
konthain(นพ)
Moderator
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2011, 07:29:58 AM »

ว่าด้วยเรื่องจอบ ลองไปอ่านกระทู้ของพี่ทิดแคน ดูนะครับแล้วจะรู้จักจอบ มากว่าจอบที่เราเข้าใจ  ยิงฟันยิ้ม
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=31541.msg833722#msg833722
 ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
อยู่กับบ้านรับจ้างล้างรถและขายก๋วยเตี๋ยว
แต่ใจมันรักการเกษตรทำนาปลูกข้าวกินเอง
 ยิงฟันยิ้ม
tamon
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2011, 10:29:37 AM »

ด้ามเหล็กสู้ด้ามไม้ไม่ได้ ด้ามเหล็กสะดวกง่ายดีแต่ไม่มีความยืดหยุ่นเหมือนด้ามไม้  อย่างที่พี่วุฒิบอก แต่ขออนญาตเสริมอีกหน่อยมีลิ่มเหล็กขาย อันละตั้ง 10 บาทโคตระแพงเลยแต่ก็คุ้ม ใช้ฆ้อนตีลิ่มให้แน่นสุดๆเลย ไม่เคยต้องแช่น้ำ

ขอบคุณพี่วุฒิครับสำหรับความรู้ใหม่จริงๆ เรื่องจอบแช่น้ำ
KENETIC_E®
"เดินทีละก้าว กินข้าวทีละคำ"
*

จักสร้างฝันให้เป็นจริงจงได้

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2011, 10:50:18 AM »

ของผมก็เป็น(แบบที่เค้าใส่ด้ามมาแล้วนะครับ) ก็เลยใส่เองครับ ซื้อด้ามไม้เข็ง อย่างเหนียวครับ

ส่วนตัวจอบก็ซื้อมาใหม่ เครื่องมือก็ตามรูปน่ะครับ

ใช้เลื่อยทำคลองแล้วก็ถากออก ให้มีมุมเอียงเล้กน้อย เพื่อปรับมุมเอียงของใบจอบและกันการหลุดของใบ

ถ้าไม่ถากให้เอียง ใบจอบจะงุ้มเข้าหาด้ามมาก ขุดดินจะยาก และอาจจะหลุดได้ง่ายด้วยน่ะครับ

หลังจากนั้นก็ใส่ยางในรถรองด้านที่โค้ง ส่วนด้านล่างก็ทำลิ่มตอก ตัวลิ่มอาจจะใช้ตะปูเล็กๆ ตอกยึดกับด้ามไว้ด้วยก็ได้ครับ

เล็กๆ น้อยๆ ครับ ลองทำดูนะครับ รายละเอียดอยู่ที่กระทู้ส่วนตัวผมน่ะครับ เผื่อจะเป็นประโยชน์บ้างครับ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=4686.384

"If tomorrow never comes."  อาจไม่มีพรุ่งนี้ให้ได้เห็น...
กระทู้ส่วนตัว :  สวน(ป่า)ออมรัก  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
treo
*

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2011, 01:12:41 PM »

ด้ามจอบ เมื่อก่อนแถวบ้าน จะไปผ่าเอาพูไม่ตะแบกตรงโคนต้น เอามาทำครับ เนื่องจากเหนียว น้ำหนักบา
เวลาไปเที่ยวป่า จะเจอต้นตะแบกใหญ่ๆ ที่โคนเเหว่ง เนื่องจากโดนผ่าเอาพูไปทำด้ามจอบอยู่บ่อยๆครับ

ปลูกต้นไม้ ไม่ใช่แค่ เอาต้นไม้ไปฝังดิน
ปลูกต้นไม้ ใช่ว่าจะได้แต่ต้นไม้
spyrogira
*

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2011, 08:14:46 PM »

มันเป็น ศิลปะ เด้อ .. การเข้าด้ามจอบ ..  โกรธ
bigpubarlap
*

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2011, 06:12:13 AM »

ถ้าท่านใดใช้จนกุดได้ ถือว่าจบปริญญาด้านการเกษตร ของแท้ ครับ ผมเจอมาแล้ว 1 ท่าน คือ ลุงพรรลี คำลือ ครับ หมอดินอาสา
รางวัลหญ้าแฝกทองคำ ที่จังหวัด มหาสารคาม ต.เลิงใต้ ครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์