หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถามคุณ tommy-la ครับ  (อ่าน 2251 ครั้ง)
blume
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 11:25:37 PM »

ที่ดินริมแม่นํ้าปิง ใต้เขื่อนแม่งัดลงมาหลายกิโลเมตร อำเภอแม่แตง จังหวัดเชียงไหม่ เป็นที่นา ประมาณ 16 ไร่ ไร่ละประมาณ 180000 บาท น่าจะเก็บไว้ทำเกษตรพอเพียง จะไหวไหมครับ สำหรับคนวัย 54 ตัวคนเดียว ไม่มีครอบครัว จะเกินแรงไหมครับ ที่แพงไปไหมครับ ขอเรียนปรึกษาครับ

Tommy_LA
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2011, 01:22:56 AM »

รายละเอียดเอกสารไม่ทราบ พิกัดไม่ชัดเจน
เอาเป็นว่า ราคานี้ ต้อง นส3ก ขึ้นไป ที่ริมน้ำก็ดูอย่าให้แหว่ง
มีถนนสาธารณะผ่านด้านหน้าที่ดิน ด้านหลังติดน้ำเกิน 160 เมตร
และมีไฟฟ้าผ่านหน้าที่ดินแล้ว ราคานี้ไม่ถูกไม่แพงครับ
ถ้าเป็นโฉนด ก็แจ๋ว เลยครับ

ส่วนเรื่องทำไหวหรือไม่ อันนี้ตอบยากครับ
ถ้าซื้อที่แล้วมีเงินเหลือ ทำรั้ว ขุดบ่อ เดินไฟ สร้างบ้าน
ก็เอามาวางระบบน้ำ ซื้อรถตัดหญ้า สิ่งอำนวยความสะดวกต่างๆ
อาจใช้เงิน จ้างเด็กๆชาวเขา ที่บ้านยากจนมาช่วยงาน ก็สบายอีกหน่อย
ที่ดินขนาด 16 ไร่ ไม่รวมที่งอกริมน้ำอีกซักเกือบ 1 ไร่
ถือว่าเป็นขนาดกลางถ้าทำสวนคนเดียว ทำนาทั้งหมดไม่ไหวครับ
คงต้องแปลงเป็นไร่นาสวนผสม อย่าปลูกอะไรที่ให้ผลผลิตพร้อมๆกัน
แต่ถือว่าซื้อครั้งเดียวจบ ไม่ใช่ซื้อที่เล็กๆ อยากทำเพิ่ม ซื้อเพิ่มทีหลังจะยากครับ
ก็แนะนำได้เพียงแค่นี้ล่ะครับ  ยิ้ม
blume
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2011, 01:53:12 AM »

ขอบพระคุณที่กรุณาให้คำปรึกษาครับ  เอกสารโฉนดครับ ที่ด้านหน้าติดถนน  มีไฟฟ้า และเพื่อนบ้านครับ ขอขอบพระคุณอีกครั้งครับ
Vyuth
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2011, 02:15:47 PM »

ทำคนเดียวขนาดเนื้อที่ 16 ไร่นั้นผมเห็นว่าถ้าพืชล้มลุกอย่างเดียวน่าจะไม่ไหวอย่างพวกผักต่างๆงานเยอะมาก ถ้าเป็นไม้ผลไหวครับ(จะลงอะไรดีหล่ะ) ผมทำอยู่ที่ระยองมีเวลาแค่วันหยุดเป็นสวนผลไม้หลายอย่างทำอยู่ประมาณนี้ใช้เครื่องทุนแรงและวางระบบน้ำ/ปุ๋ยให้สะดวกทำงานไวใช้งานง่าย(อย่าให้ซับซ้อนเพราะเวลามีปัญหาลูกจ้างจะแก้ปัญหาเองไม่ได้)จ้างคนประจำไว้คนนึงมีงานเยอะค่อยจ้างเพิ่มเป็นครั้งคราววันหยุดก็จะไม่มีเวลาไปไหนกะเขาได้ หรือถ้าไม่อยากปลูกเชิงเดี๋ยวเป็นไม้ผลทั้งหมดก็ไปแนวทางเศรษฐกิจพอเพียงให้เต็มตัวไปเลยแบ่งเป็นขุดบ่อเลี้ยงปลา ทำนา ทำผักแค่พอกินพอใช้นอกนั้นเป็นไม้ผลอย่าลืมลงไม้ป่าขนาดใหญ่เอาไว้เป็นมรดกให้ลูกหลานด้วยยิ่งดีครับ

เรื่องการซื้อคุณ Tommy แนะนำไว้แล้ว เห็นด้วยกับการซื้อครั้งเดียวครับ

blume
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2011, 06:56:01 PM »

ขอบพระคุณ คุณ VYUTH มากครับ ที่กรุณาแนะนำ  อยากอยู่แบบสงบ พอเพียง จะนำไปปฏิบัติ แล้วจะรายงานผลภายหลังครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์