หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สถานการณ์น้ำในที่ดินของเพื่อนสมาชิกเป็นไงบ้างครับ  (อ่าน 1859 ครั้ง)
RJF
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 07:43:18 PM »

มาแชร์กันหน่อยไหมครับว่า ได้รับผลกระทบการวิกฤติการณ์น้ำรอบนี้กันบ้างไหม
จะได้เป็นประโยชน์กับเพื่อนสมาชิกกันนะครับ

promise
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 08:00:59 PM »

พี่สมชาย. บ้านด่าน ประจันตะคามเป็นไงบ้างครับผมเคยไปดูสวนที่บ้านพี่สมชายส่งข่าวบอกหน่อยครับ
saw
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 01:10:48 PM »

บ้านอยู่บางบัวทอง จ.นนทบุรี มีเนื้อที่ 4 ไร่ ผลกระทบที่เสียหาย
1. พื้ชผลทางเกษตร (ทุเรียน มังคุด มะม่วง กระท้อน ส้มโอ แก่นตะวัน มะนาวแป้น มะพร้าวน้ำหอม
     กล้วยไม่ป่าติดไว้กับต้นทองหลาง และดอกไม้ประดับ)
2. บ่อเลี้ยงปลา ทับทิม แรดดำ,เผือก เสือพ่นน้ำ ตะเพียบ ดุก ส่วนมากปลาจะซ้อดน้ำตาย
     บางตัวปรับตัวได้ หลุดออกไป  ชาวบ้านจับได้ดีใจกันเลย ปลาหนักประมา 5-8 กก.
    (ปลาที่เราเลี้ยงไว้ดูเล่นไม่เคยจังมากินเลย เลี้ยงไว้ประมาณ 3 ปี)
3. รถกะบะนำออมาไม้ได้(เพราะไม่คิดว่าท่วมถึงขนาดนี้)
    ทุกอย่างเหมือนเริ่มต้นกันใหม่หมดเลย และบ้านเพื่อนๆ เป็นอย่างไรกันบ้าง มารอฟังนะค่ะ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์