หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำทางขึ้นเหนือและลงใต้ หลีกเลี่ยงน้ำท่วม ใช้ทางสุพรรณบุรีจ้า....คนสุพรรณ  (อ่าน 10389 ครั้ง)
beaw_lertphong
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 03:43:13 PM »

แนะนำเส้นทางครับ รู้สึกกว่าน่าจะเหลือเส้นทางเดียวที่ ภาคเหลือจะลงภาคใต้ได้ และภาคใต้จะขึ้นเหนือได้
ใครที่จะมาจาก กทม.ใช้ทางบางบัวทอง.. เข้าเข้าผ่าน นพวงษ์ ลาดบัวหลวง ผ่านบางปลาม้า ผ่าน อำเภทเมืองสุพรรณ
ผ่านอำเภอศรีประจันต์ ผ่านอำเภทสามชุก ผ่านอำเภอเดิมบาง แล้วเข้า ชัยนาทได้ครับ ..จะวิ่งขึ้นภาคเหนือได้..

ส่วนใครที่จะไปภาคใต้ที่ลงมาจากทางเหนือ ออกรถจากชัยนาท ผ่านเดิมบางนางบวช ผ่านสามชุก  เข้าอำเภอศรีประจันต์ ขับรถออกจากศรีประจันต์ สัก5-6 ก.ม . จะพบกับถนนเลียงเมือง ให้เลี้ยวซ้ายแล้ว ยูเทินร์ ไป อำเภอ อู่ทอง ขับรถข้ามสะพานใหญ่ 4 สะพานให้กลับรถแล้วเลี้ยวซ้ายอีกครั้งครับ จะเข้าตัวเมืองอู่ทองและออกไป นครปฐมได้ครับ

ส่วนใครที่อยู่สายเอเชียแล้วนำท่วมสามารถเข้าตัวเมืองอ่างทอง ..แล้วขับรถมาที่อำเภอวิเศษไชยชาญ แล้วเข้า อำเภอสามโก้ ขับรถจะมาออกข้างโรงพยาบาล ศรีประจันต์ให้เลี้ยวขวาไปทางชัยนาทครับ...

เผื่อมีประโยชน์กับใครบ้างครับ
อย่าด่าคนสุพรรณเลยครับ บางที ท่วมมา 2เดือนแล้วครับถึงหน้าอก...แต่พวกเค้าไมรู้จะไปร้องบอกใครให้มาช่วยได้ก้ช่วยตัวเองครับ แถวศรประจันต์บ้านริมน้ำท่วมทุกปีแหละครับ...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 08, 2011, 10:17:18 AM โดย วัตครับ » บันทึกการเข้า

ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 04:01:18 PM »

มีประโยชน์มากครับ  ขอบคุณสำหรับข้อมูลเส้นทางจราจร 

เอากระทู้ดีมีประโยชน์มาแบ่งปันเพื่อนสมาชิกที่โดนน้ำท่วมครับ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=48374.0
jibpy55
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 04:28:02 PM »

สอบถามเส้นทางน้ำท่วมสามารถโทรถาม ศูนย์ข้อมูลภาครัฐ 1111 ได้นะค่ะ
  ยิ้มเท่ห์ยิงฟันยิ้ม ยิ้มเท่ห์ ยิ้ม
MrTote (โต๋เต๋)
โต๋เต๋ไปตามใจปรารถนา
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 05:16:41 PM »

ขอบคุณครับ ข้อมูลดีมีประโยชน์สำหรับคนที่ต้องเดินทางครับ!

แต่คงต้องเช็คเส้นทางกันเป็นรายวัน-ราย ชม. เลยก็ว่าได้ เพราะสถานการณ์เปลี่ยนตลอดเวลาครับ!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 08, 2011, 09:55:07 AM โดย MrTote (โต๋เต๋) » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 09:47:14 AM »

555 ผมลืมบอกไปว่าจากเส้น ทางบางบัวทอง มาถึง อำเภอศรีประจันต์ มีไฟแดงเดี่ยว 100 กว่า ก.ม
ถ้าเจอไฟแดงที่สองเป็น อำเภอ สามชุกครับ
ถ้าเจอไฟแดงที่สามเป็นอำเภอ เดิมบางนางบวช เลี้ยวขวามือ ไปสิงห์บุรีได้
ถ้าเจอไฟแดงที่ 4เป็นอำเภอ เดิมบางนางบวช ขับต่อไปอีก 5 ก.ม. ไปบึงฉวาก..
แล้วไปเจอไฟแดงที่ 5อันนี้เป็นเขตชัยนาทครับ..มันมีแยก 4หรือ 5แยก ถ้าเลี้ยวซ้ายจะไปเขื่อนเจ้าพระยาครับ บริเวณนั้นอาจมีปัญหาเรื่องนำท่วมนิดหน่อยเนื่องจากจะไปอำเภอวัดสิงห์ ที่นี่น้ำท่วมเยอะครับ แต่ถ้าไปออกสายเอเชียไปได้ดีครับ ..

จากสถาฯร์เมื่อวานมีรถวิ่งทางสุพรรณยังคล่องตัวจำนวนที่ใช้เส้นทางนี้ขึ้นเหนือมีเยอะพอสมควร แต่สามารถทำความเร็วได้ 120-140 ก.ม./ช.ม. ครับ จุดที่ควรระวัง บริเวณ ลาดบัวหลวงครับ ถ้าขับจากแยกนพวงษ์มา 20 ก.ม. เพราะมีคลองและน้ำจาก จ.อยุธยาไหลมาบ้าง

สามารถที่คำถามสอบถามเส้นทางได้น่ะครับ จะได้มาชี้แจ้งให้ทราบ คนสุพรรณครับ
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 09:56:00 AM »

ขอบคุณครับ ข้อมูลดีมีประโยชน์สำหรับคนที่ต้องเดินทางครับ!

เมื่อปลายเดือนก่อนผมเดินทางจากกรุงเทพ ฯ ขึ้นเหนือใช้เส้นทางเส้นนี้ ก็เห็นน้ำท่วมแถวสุพรรณบ้างแล้ว มองเห็นได้จากบนถนนแทบจะเรียกว่าตลอดสาย โดยเฉพาะตรงบ้านแม่่ม่าย  แวะตลาดสามชุกก็เห็นน้ำปริ่มต้องเอากระสอบทรายมาตั้งเป็นแนวกันน้ำกันแล้ว ... ฯลฯ

ผู้คนเดี๋ยวนี้ไม่รู้เป็นอะไรกันไปหมด ไม่ได้ยินข่าวว่าเขาน้ำท่วมก็ไปว่าเขา อยากจะให้เขาถูกท่วมเหมือนคนอื่น จะได้วายวอดไปพร้อมกัน!

ภาพภายในตลาดสามชุกร้อยปี ถ่ายเมื่อวันที่ ๑๘ กันยายน ๒๕๕๔

ตรงอื่น ๆ ไม่มีภาพเพราะต้องขับรถไม่สะดวกที่จะถ่ายภาพครับ!

-vขอบคุณครับที่ช่วยแก้ต่างให้ เป้นปกติของทุกปีครับที่จะเห็นภาพแนวกระสอบทรายที่กันน้ำท่วมตลาด
แล้วบ้านที่ติดริมแม่น้ำกับต้องรับสภาพมาแบบนี้ 20-30ปีแล้วครับ แต่คนแถวนี้ถือว่าเป็นเรื่องปกติและยอมรับสภาพได้ แล้วเค้ารุ้จักเสียสละเพื่อส่วนรวมครับ ไม่ใบ้นกูท่วม บ้านคุณก็ต้องท่วมครับอันนั้นไม่ได้คำนึงถึงเหตุผล
ตอนนี้น่าจะเป็นเส้นทางเดี่ยวที่สามารถที่จะส่งความช่วยเหลอให้กับคนในภาคเหนือ และเป้นเส้นทางที่จะอพยพคนไปจังหวัดต่างๆได้ ...มีบาง จังหวัดถึงกับห้าให้คนสุพรรณเข้าจังหวัดเค้าครับ  อุตสาห์เอาของไปช่วยเหลือยังด่ากลับมาอีกต่างหาก
ส่วนเมื่อวานคนอำเภอศรีประจันได้รับบริจาคสิ่งของไปช่วยผู้ประสบภัยน้ำท่วม จังหวัด อยูธยาครับ พรุ่งนี้จะมีการส่งของไปช่วยอีกจากบริษัทยูเนยี่ยนเซฟครับ
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 10:18:07 AM »

อัพเดท... จากสถานการณ์ล่าสุด เส้นทาง หมาย 340 กทม.. สุพรรณ-ชัยนาท
จะมีรถบรรทุก ขนาดใหญ่ จำนวนมาก อาจทำให้เกิดอุติเหตุ และมีฝนตกบางพื้น ตลาดเส้นโปรดตรวจสอบอุปกรณ์
เช่นที่ปัดน้ำฝน ไฟท้าย ไฟหน้า ...
และจุดที่ควรระวังมากที่สุด แยกสาลี่ที่เป็นแยกระว่างสุพรรณ ไปอยูธยา ..จะมีรถที่ขับด้วยความประมาทและเป้นทางโค้งจะทำให้
ไม่ไม่เห้นรถและเป็นสะพาน ข้ามคลองซึ่งเป้นจุดอันตรายมาก
พอข้ามสะพานสาลี่มาได้ จะเข้าเขตอำเภอบางปลาม้าให้ ใช้ความระมัดระวังอยากมากเนื่องจากไหล่ทางมีการชำรุดและถ้าขับมาด้วยความเร็วสูงอาจหลุดทางโค้งได้ เนื่องจากบริเวณนี้ เกิดอุบัติเหตุบ่อย..
nk2524
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 10:27:58 AM »

สามารถดูสถานการณ์ปัจจุบันได้ที่นี่ค่ะ http://www.thaiflood.com/

ดอกไม้จะสวยได้ ถ้าได้รับการดูแล..
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 05:47:00 PM »

ผมต้องขออภัยที่ผมลบข้อความและรูปที่ผมโพสต์ไปแล้ว เกรงว่าจะเกิดประเด็นขัดแย้งกันขึ้น เท่านี้ประชาชนคนทั่วไปก็เดือดร้อนกันพอแล้วครับ  ผมว่าเปิดใจให้กว้างสักหน่อย มีเมตตากรุณาต่้อเพื่อนมนุษย์ด้วยกันจะดีกว่าครับ

พรุ่งนี้ผมจะเดินทางจากเชียงรายเข้ากรุงเทพ ฯ เพราะบ้านลูกอยู่แถวปากเกร็ด ไปเป็นกำลังใจและช่วยเหลือหากเกิดน้ำท่วม  กำลังรอดูกันอยู่ว่าน้ำจะท่วมไหม แต่ผมว่าถ้าน้ำก้อนใหญ่ลงมาคงไม่รอด แต่จะท่วมมากน้อยแค่ไหนต้องลุ้นกันอยู่!

ผมกะว่าจะใช้เส้นทางปกติลงมาทางพะเยา อำเภอสอง ร้องกวาง เด่นชัย อุตรดิตถ์ พิษณุโลก แล้วจะเปลี่ยนเส้นทางข้ามเขาไปทางเพชรบูรณ์ไปจนถึงสระบุรี แล้วเข้ากรุงเทพ ฯ  เส้นทางนี้คงจะดีกว่า อ้อมหน่อย  แต่ไม่ต้องผ่านโซนน้ำท่วมซึ่งแม้จะไปได้แต่คงไม่สะดวก และรถคงจะติดมากเพราะเส้นทางเหลือเพียงสายเดียวครับ
jobrard
*

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 08:13:24 PM »

ผมต้องขออภัยที่ผมลบข้อความและรูปที่ผมโพสต์ไปแล้ว เกรงว่าจะเกิดประเด็นขัดแย้งกันขึ้น เท่านี้ประชาชนคนทั่วไปก็เดือดร้อนกันพอแล้วครับ  ผมว่าเปิดใจให้กว้างสักหน่อย มีเมตตากรุณาต่้อเพื่อนมนุษย์ด้วยกันจะดีกว่าครับ

พรุ่งนี้ผมจะเดินทางจากเชียงรายเข้ากรุงเทพ ฯ เพราะบ้านลูกอยู่แถวปากเกร็ด ไปเป็นกำลังใจและช่วยเหลือหากเกิดน้ำท่วม  กำลังรอดูกันอยู่ว่าน้ำจะท่วมไหม แต่ผมว่าถ้าน้ำก้อนใหญ่ลงมาคงไม่รอด แต่จะท่วมมากน้อยแค่ไหนต้องลุ้นกันอยู่!

ผมกะว่าจะใช้เส้นทางปกติลงมาทางพะเยา อำเภอสอง ร้องกวาง เด่นชัย อุตรดิตถ์ พิษณุโลก แล้วจะเปลี่ยนเส้นทางข้ามเขาไปทางเพชรบูรณ์ไปจนถึงสระบุรี แล้วเข้ากรุงเทพ ฯ  เส้นทางนี้คงจะดีกว่า อ้อมหน่อย  แต่ไม่ต้องผ่านโซนน้ำท่วมซึ่งแม้จะไปได้แต่คงไม่สะดวก และรถคงจะติดมากเพราะเส้นทางเหลือเพียงสายเดียวครับ

ใช่เส้น 21 ศรีเทพเปล่าครับ แล้วมาเส้นสระบุรี หมายเลข 1
*

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2011, 07:33:23 AM »

เมื่อวานเดินทางจากเชียงรายเข้ากรุงเทพ ฯ ใช้เส้นทางหลีกเลี่ยงโซนน้ำท่วม (ถึงจะผ่านได้แต่ปริมาณรถคงเยอะเพราะเหลือเส้นทางอยู่น้อย การจราจรคงจะติดขัดมาก)

ใช้เส้นทาง #1 เชียงราย พะเยา งาว แยกเข้า #103 ออกร้องกวาง เข้า #101 ผ่านแพร่ เด่นชัย ถึงแม่จั๊วะเลี้ยวเข้า #11 ผ่านอุตรดิตถ์ ถึงพิษณุโลก ออกบายพาสไปทางวังทองตาม #12 ข้ามเขามาลงหล่มสัก มาตาม #21 ผ่านเพชรบูรณ์ บึงสามพัน ศรีเทพ ลำนารายณ์ เรื่อยมาจนถึงสระบุรี แล้ววิ่งเข้ากรุงเทพ ฯ ตามหมายเลข #1

ระยะทางประมาณ 900 กม. ใช้เวลาประมาณ 12 ชม. ครับ (จากเส้นทางปกติ 800 กว่า กม. เวลาประมาณ 11 ชม.)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 10, 2011, 08:26:57 AM โดย MrTote (โต๋เต๋) » บันทึกการเข้า
PeeSo
ต้นไม้ คืนธรรมชาติ
*

คนฮัก ไร่-นา-สวน

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2011, 08:57:51 PM »

รบกวนเพื่อนสมาชิก และเจ้าของกระทู้ด้วยครับ

เวบเกษตรพอเพียงเรา ขอความร่วมมือจากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยพี่น้องที่ถูกน้ำท่วม ตามกระทู้ด้านล่างครับ

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=49188.0

ขอบคุณครับผม
*

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2011, 11:37:51 AM »

ขอโทษครับพอดีคอมีปัญหากู้คอมตัวเองก่อนครับ
เส้นทางที่ผมแนะนำ ยังสามารถใช้ได้เป้นปกติดีครับ
น้ำยังไม่ท่วมเส้นทาง...ยังสามารถสันจรไปมาได้ แต่ให้ระวังในการการขับเพราะใช้ความเร้วมากและมักเกิดอุติเหตุ ปริมาณรถหนาแน่นกว่าปกติครับ..
แต่บริเวณก่อนเข้า กทม ตรงบางบัวทอง ถนน.ขาเข้าและออกเลนซ้ายมือสองฝั่งมีน้ำขัง ให้หลีกเลี่ยงอย่าขับรถลุยน้ำ ถ้าเป้นรถเก๋งที่ต่ำให้ปิดแอร์ แล้วขับช้า.. และกะระดับน้ำอย่าให้เข้าท่อไอเสีย
เพราะน้ำจะเข้าเครื่องยนต์ จะทำให้รถติดกันเพิ่มขึ้น
 สถานการณ์ นวนครเริ่มวิกฤติ..ให้หลีกเลี่ยงการใช้รถใช้ถนนเส้นนั้นครับ

*

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2011, 02:00:18 PM »

นวนครเริ่มทำแนวกระสอบทราบแล้วครับ คาดว่าคงตาม 2นิคมนั้นไปเร็วๆนี้ครับ
ส่วนใครจะเดินทางพรือ อพยบสามารรถใช้เส้นสุพรรณได้ครับ ข้าวสารอาหารแห้ง
ไม่ต้องกลัวขาดแคลนครับ... สามารถซื้อติดไม้ติดมือไปฝากญาติที่กำลังเดือดร้อนได้ครับ เนื่องจากกระแสข่าวทำให้คนกักตุน
จำพวกอาหาร บริเวร กทม.และปริมนฑล สามารถหาซื้อของจากโลตัสและแม็คโคสุพรรณได้ ส่วนในตัวเมืองมีร้านขายส่งขนาดใหญ่
ชื่อว่าบิ๊กเฮงครับ หรือเข้าตลาดได้ทุกอำเภอ สายกทม.สุพรรณ ชัยนาท
*

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2011, 08:34:56 AM »

วันนี้การจาราจรขาแถวบางบัวทองคงติดขัดบางครับ
ควรหลีกถนนเลนซ้ายสุดให้วิ่งเลนกลาง เนื่องมีน้ำท่วมขัง
ส่วนขาขึ้นบางบัวทอง-สุพรรณบุรียังยังสามารถใช้งานได้ดีครับ...
แต่รถคงหนาแน่นโปรดขับขี่อย่าระวังครับ
lccpatho1234
*

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2011, 09:30:44 AM »

รบกวนบอกเส้นทางหน่อยครับ ลพบุรี-สุพรรณบุรี
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์