หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใส่ปุ๋ยผิด พอจะมีวิธีแก้มั้ยคะ  (อ่าน 1970 ครั้ง)
สิมิลัน
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 08:46:40 PM »

ปลูกถั่วฝักยาวเอาไว้ทานเองค้างนึง  พันธุ์นิโกรดก
งามมากๆ เลยค่ะ  เริ่มติดฝักแล้วด้วย  แต่ละฝักยาวประมาณ25 เซนฯ
ออกฝักดกสมชื่อพันธุ์
แต่แล้วอยู่ๆ ก็เอาปุ๋ยไปใส่ และหยิบปุ๋ยผิดค่ะ 
ไม่รู้อะไรมาดลจิตดลใจ เหลือเบลอเพราะง่วง+เหนื่อย จากงานประจำ
จะใช้ปุ๋ยสูตร 15-15-15  แต่กลับตักเอาปุ๋ยยูเรียซะงั้น
ผลคือ...ผ่านมาแล้วสามวัน  ใบเหลือง  ร่วงเต็มแปลง  เริ่มจากโคนต้น
ลามไปหายอด

มั่นใจว่าเกิดจากปุ๋ยแน่ๆ  มีวิธีแก้มั้ยคะ  หรือปล่อยให้มันตายไปสวรรค์  ร้องไห้
แล้วปลูกใหม่
โอ๊ย! เศร้า  ยิ่งเป็นมือใหม่เพิ่งหัดเพาะปลูก
เจอแบบนี้เครียด + ท้อ

เลยมาขอคำแนะนำค่ะ  ว่าจะกู้ชีพถั่วฝักยาวแปลงแรกในชีวิตยังไงได้บ้าง

สิมิลัน  9/409  ม.14  (ราชพฤกษ์ 7)  ต.คลองหนึ่ง  อ.คลองหลวง  จ.ปทุมธานี  12120

pon
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 08:58:08 PM »

รดน้ำหนักๆ ให้ชุ่มสัก3วันติด เพื่อให้มันเจือจางน่าจะลองดูนะ
สิมิลัน
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 09:15:22 PM »

จะลองดูค่ะ 
คืนนี้ฝนตก  ลุ้นให้ตกอยู่เหมือนกัน
แอบหวังว่าฝนจะช่วยชะล้างปุ๋ยยูเรียให้เจือจาง

ขอบคุณ k.pon มากๆ นะคะ
ป.ล.ใส่ปุ๋ยผิดคิดจนตัวตายจริงๆ 

สิมิลัน  9/409  ม.14  (ราชพฤกษ์ 7)  ต.คลองหนึ่ง  อ.คลองหลวง  จ.ปทุมธานี  12120
ชอลิ่วเฮียง (P7)
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 10:33:46 PM »

จะลองดูค่ะ 
คืนนี้ฝนตก  ลุ้นให้ตกอยู่เหมือนกัน
แอบหวังว่าฝนจะช่วยชะล้างปุ๋ยยูเรียให้เจือจาง

ขอบคุณ k.pon มากๆ นะคะ
ป.ล.ใส่ปุ๋ยผิดคิดจนตัวตายจริงๆ 

อย่าทุกข์ร้อนไปเลยครับ.....อะไรจะเกิด ก็ให้มันเกิด

ผมก็ผิดมาหลายสิบปีแล้ว (แต่ไม่ใช่ใส่ปุ๋ยนะครับ)........ยังไม่รู้จะแก้ไขอย่างไรเหมือนกันครับ......

สงสัยว่าจะต้องคิดจนตัวตายเหมือนกัน.......

เคยคิดอยากจะเอาไปทำปุ๋ยเหมือนกันครับ......แต่กลัวเป็นพิษ ถึงขั้นโลกล่มสลายเลยน่ะครับ.....
เอ
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 11:25:28 AM »

ถึงใส่ไม่ผิดก็มีอาการเดียวกันครับ สาเหตุก็เพราะว่าใส่เยอะเกินไป ถ้าใส่พอดีแต่แรกถึงผิดสูตรก็ไม่มีผลถึงขนาดนี้ครับ
สิมิลัน
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 09:54:49 PM »

ขอบคุณทั้งสามท่านค่ะ  ที่เข้ามาให้คำแนะนำ    ยิ้มเท่ห์
เข้าเว็บนี้ได้ความรู้ใหม่เยอะมากๆ

ป.ล. เมื่อเย็นไปด้อมๆ มองๆ
ใจชื้นขึ้นมาหน่อย หัวแปลงจนถึงกลางแปลง  ใบเหลือง + ร่วง = อาการร่อแร่
แต่ช่วงท้ายๆ แปลงยังเหลือต้นเขียวๆ อยู่บ้าง
แสดงว่า  เราใส่ปุ๋ยไม่สม่ำเสมอ (คิดว่านะ) 

สิมิลัน
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 09:58:50 PM »

ผมก็ผิดมาหลายสิบปีแล้ว (แต่ไม่ใช่ใส่ปุ๋ยนะครับ)........ยังไม่รู้จะแก้ไขอย่างไรเหมือนกันครับ......

สงสัยว่าจะต้องคิดจนตัวตายเหมือนกัน.......

เคยคิดอยากจะเอาไปทำปุ๋ยเหมือนกันครับ......แต่กลัวเป็นพิษ ถึงขั้นโลกล่มสลายเลยน่ะครับ.....

^

^

คุณชอลิ่วเฮียง (P7) ทำให้เรายิ้ม  และลืมคิดถึงถั่วฝักยาวไปเลยค่ะ

konthain(นพ)
Moderator
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 11:16:29 PM »

ไปเจอกระทู้ที่พูดถึงการบำรุงถั่วฝักยาวเลยเอามาฝากครับ ไปอ่านได้ตามลิ้งค์นะครับ  ยิงฟันยิ้ม
http://www.rakbankerd.com/agriculture/wb/show.php?Category=agriculture&No=15169
 ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
อยู่กับบ้านรับจ้างล้างรถและขายก๋วยเตี๋ยว
แต่ใจมันรักการเกษตรทำนาปลูกข้าวกินเอง
 ยิงฟันยิ้ม
ไผ่หวาน
seller
*

ยินดีให้ข้อมูลด้วยความจริงจังและจริงใจ

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 11:31:18 PM »

การใส่ปุ๋ยถั่วฝักยาวและผักอื่นๆ  ใส่ต้นละ  0.5  ถึง  1  ช้อนชา  ใส่ห่างโคนต้นประมาณ  20  เซนติเมตร  โดยโรยรอบๆต้น   และใส่ทุก  15  วัน  ใส่น้อยแต่ใส่บ่อย    แต่ถ้าใส่มากไปแล้ว  ระบบรากถั่วแห้งเพราะความเข้มข้นของปุ๋ย  ต้องใช้น้ำแก้เพื่อทำให้ปุ๋ยเจือจาง  และเมื่อถั่วไม่ตายพอแตกรากขนอ่อนมาใหม่ก็จะฟื้นได้เองครับ

สวนไผ่หวานเพชรน้ำผึ้ง
 อ.เด่นชัย จ. แพร่  โทร.083-266-3096
konthain(นพ)
Moderator
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 11:35:26 PM »

การใส่ปุ๋ยถั่วฝักยาวและผักอื่นๆ  ใส่ต้นละ  0.5  ถึง  1  ช้อนชา  ใส่ห่างโคนต้นประมาณ  20  เซนติเมตร  โดยโรยรอบๆต้น   และใส่ทุก  15  วัน  ใส่น้อยแต่ใส่บ่อย    แต่ถ้าใส่มากไปแล้ว  ระบบรากถั่วแห้งเพราะความเข้มข้นของปุ๋ย  ต้องใช้น้ำแก้เพื่อทำให้ปุ๋ยเจือจาง  และเมื่อถั่วไม่ตายพอแตกรากขนอ่อนมาใหม่ก็จะฟื้นได้เองครับ
อายจัง อายจัง อายจัง ระดับอาจารย์ประสบการณ์ช่ำชองมาแนะนำแล้วครับ  ยิงฟันยิ้ม
 ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
อยู่กับบ้านรับจ้างล้างรถและขายก๋วยเตี๋ยว
แต่ใจมันรักการเกษตรทำนาปลูกข้าวกินเอง
 ยิงฟันยิ้ม
สิมิลัน
*

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 09:06:25 AM »

อายจัง
บอร์ดนี้มีแต่คนใจดี
ขอบคุณเพื่อนๆ ทุกท่านค่ะ   

i.eak_
*

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 02:07:10 PM »

สาเหตุที่ทำให้ถั่วฝักยาวมีอาการใบเหลือง แห้งและร่วง โดยเริ่มจากโคลนต้นก่อน เนื่องมาจากความเป็นพิษของไนโตรเจนที่มากเกินไป ซึ่งไนโตรเจนเป็นธาตุที่สามารถเคลื่อนย้ายได้ทั้งในท่ออาหารและท่อน้ำ จึงเกิดอาการที่ใบแก่ก่อน และความเป็นพิษเกิดจากมีการสะสมไนโตรเจนในรูปไนเตรทมากเกินไป(มีมากจะเป็นพิษต่อเนื้อเยื่อพืช)จะทำให้เนื้อเยื่อของใบเหลืองและแห้งตาย ที่เค้าบอกว่าใส่ปุ๋ยมากมานจะเค็มนั้นละครับ

ทางแก้ก็อย่างที่คุณ pon บอก ให้น้ำเยอะๆ เพื่อทำให้ปริมาณมันเจื่อจางลงและเกินพิษน้อยที่สุด ไม่เช่นนั้นก็ต้องหาจุลินทรีย์มาใส่ช่วยใช้ไนโตรเจนส่วนที่เกินไป ก็ได้นะ
mndd5344
*

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2011, 07:24:59 AM »

ถึงใส่ไม่ผิดก็มีอาการเดียวกันครับ สาเหตุก็เพราะว่าใส่เยอะเกินไป ถ้าใส่พอดีแต่แรกถึงผิดสูตรก็ไม่มีผลถึงขนาดนี้ครับ
[/quote
ใช่ครับใส่ปุ๋ยมากไป ปุ๋ยมันดึงนำ้ออกจากต้น มันก็เลยเหลือง
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์