หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เอื้องหมายนา...เมล็ดอยู่ตรงไหน...  (อ่าน 5960 ครั้ง)
pre-am
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2009, 02:59:38 PM »

อยากสอบถามว่าต้นเอื้องหมายนา...เมล็ดอยู่ตรงไหนครับ...ปกติผมใช้แยกหน่อปลูกแล้วมันได้ผลดี...แต่ทราบว่ามีวิธีเพาะเมล็ดได้ด้วยเลยอยากรู้ว่าเมล็ดมันอยู่ตรงไหนครับ...ถ้าเจอแล้วผมจะเอามาแจก...
.......

Liked By: Manjunk
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2009, 03:01:59 PM โดย pre-am » บันทึกการเข้า

สำนึกรักษ์สิ่งแวดล้อม...รักษ์โลก.....มาช่วยปลูก.....เพื่ออนาคตลูกหลาน
101/9 หมู่ 3 ต.ลำผักกูด อ.ธัญบุรี จ.ปทุมธานี 12110

TUN
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2009, 07:12:01 PM »

ไม่ทราบเหมือนกัน รอผู้รู้แล้วกันนะ เหมือนเคยเห็นเกิดตามทุ่งนา ใช่ป่าวค่ะ ลังเล
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2009, 07:36:46 PM »

อยู่ตรงช่อดอกนั้นแหละครับ  พอดอกหลุดไปจะเหลือรังไข่  มันก็จะโตเป็นเมล็ด  แต่จะมีกลีบเขียวๆ แดงๆ ปิดไว้ 

pre-am
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2009, 09:40:08 PM »

ขอบคุณ คุณชาวนาครับ เดี๋ยววันหลังถ้าได้เมล็ดแล้วจะนำมาแจกเพื่อนๆนะครับ...รอก่อนนะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สำนึกรักษ์สิ่งแวดล้อม...รักษ์โลก.....มาช่วยปลูก.....เพื่ออนาคตลูกหลาน
101/9 หมู่ 3 ต.ลำผักกูด อ.ธัญบุรี จ.ปทุมธานี 12110
blue-green
*

ท้องฟ้า-ต้นไม้....สีสันแห่งชีวิต

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2009, 10:03:45 PM »

สวยดีนะครับ..ไม่น่าเชื่อว่าจะเป็นพวกเอี้ยง คุ้นว่าเคยเห็นแถวบ้าน..นึกว่าหญ้าเสียอีก แต่คงไม่ใช่อันเดียวกันหรอก อิอิ... ยิงฟันยิ้ม

sak1201
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2009, 10:20:32 PM »

เอามาแลกกับสีแดงไหมครับ..... จุมพิต

pre-am
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2009, 10:50:27 PM »

สนใจอยู่ครับ...แต่รอให้ผมได้เมล็ดก่อนนะครับ...เพราะยังไม่เคยลองแกะหาเลย...แฮะ...ไม่ทราบว่าต้องรอให้ดอกเขาเหี่ยวก่อนหรือเปล่าครับ...

ชาวนา™

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2009, 11:47:48 PM »

ภาพนี้ผมถ่ายมาจากที่นาของผมที่อุดร  มันเกิดเองตามธรรมชาติ  เห็นพ่อกับแม่ฟันทิ้งประจำครับ  แต่หัวมันอยู่ใต้ดิน  เกิดใหม่ทุกปี

ฝักและเมล็ดเริ่มแก่แล้วครับ  จะเปลี่ยนเป็นสีแดง

I-Ko
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2009, 01:20:23 AM »

อยู่ตรงช่อดอกนั้นแหละครับ  พอดอกหลุดไปจะเหลือรังไข่  มันก็จะโตเป็นเมล็ด  แต่จะมีกลีบเขียวๆ แดงๆ ปิดไว้ 

ก่อนหน้านี้ก็พยายามแงะ เอื้องฯ แดง ดูแล้วค่ะ คว่ำเคาะๆ ก็ไม่มีอะไรตกออกมาเลยค่ะ  ทดลองหลายดอกแล้ว ตอนนั้นก็เลยคิดว่าคงไม่แจกเมล็ดอ่ะค่ะ  ขยิบตา  จะพยายามแคะใหม่ และหากเจ้าเอื้องฯ ขาวใบด่าง ออกดอกก็จะลองแคะดูค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2009, 01:22:37 AM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
tum_chikorn
*

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2011, 10:03:10 AM »

ก่อนหน้านี้ก็พยายามแงะ เอื้องฯ แดง ดูแล้วค่ะ คว่ำเคาะๆ ก็ไม่มีอะไรตกออกมาเลยค่ะ  ทดลองหลายดอกแล้ว ตอนนั้นก็เลยคิดว่าคงไม่แจกเมล็ดอ่ะค่ะ  ขยิบตา  จะพยายามแคะใหม่ และหากเจ้าเอื้องฯ ขาวใบด่าง ออกดอกก็จะลองแคะดูค่ะ
  สวยมากเลยครับ  ด่างๆๆ  มีหน่อแบ่งไม๊ครับ
ชาวนา™

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2011, 10:14:55 AM »

ภาพนี้ผมถ่ายมาจากที่นาของผมที่อุดร  มันเกิดเองตามธรรมชาติ  เห็นพ่อกับแม่ฟันทิ้งประจำครับ  แต่หัวมันอยู่ใต้ดิน  เกิดใหม่ทุกปี

ฝักและเมล็ดเริ่มแก่แล้วครับ  จะเปลี่ยนเป็นสีแดง

เมล็ดเอื้องหมายนา

tum_chikorn
*

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2011, 10:16:44 AM »

เมล็ดเอื้องหมายนา

นี่หรอฝัก  ไม่เคยเห็นเลยย

BoY NakonChuM
*

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2011, 08:45:29 PM »

พวกนี้ชำจากลำต้นได้เลย ขึ้นทุกก้านที่ชำ.. ขอให้ชื้นหน่อยเป็นใช้ได้

จงลำบากไปก่อนแล้วจะสบายเมื่อปลายมือ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์