หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการใช้หลอดไฟในตู้ฟักไข่  (อ่าน 14483 ครั้ง)
หนักลีลา 2
เกษตรกรมือใหม่
*

โทรฯ 085-0063366

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2011, 08:12:41 PM »

สอบถามครับตู้ฟักไข่ขนาด ก*ย*ส   80*120*70  ควรจะใช้หลอดไฟขนาดกี่ w และใช้จำนวนกี่ดวงดีครับ
                                             ขอบคุณล่วงหน้าครับ
พี่โอ๊คครับใช้ตูดหม้อหุงข้าวตัวเดียวพอครับประหยัดไฟกว่าหลอดไฟตั้งเยอะผมทดลองมาหมดแล้วครับร้อนไวและร้อนนานตู้ไม่ทำงานบ่อยเลยประหยัดไฟ พวกหลอดไฟฮิตเตอร์ ร้อนไวจริงแต่เย็นไวต้องทำงานบ่อยก็ต้องเปลืองธรรมดา  ไม่เชื่อลองดู
ช่วยอธิบายรายละเอียดหน่อยได้ไหมครับ ยิ้มเท่ห์
ก็ใช้แผ่นเหล็กทำความร้อนของตูดหม้อหุงข้าวไงครับ  เอาหม้อที่เก่าๆ ที่พังแล้วแกะเอาแผ่นทำความร้อนออกมาต่อเข้ากับตัวควบคุมอุณหภูมิ  ที่มันประหยัดไฟเพราะมันให้ความร้อนไว และคงความร้อนไว้นานเลยไม่ทำงานบ่อยๆ หรือจะใช้แผ่นของเตารีดก็ได้  แต่มันไม่มีขายึดหม้อหุงข้าวมีขายึดง่ายหน่ยอไปหาได้ตามร้านขายของเก่าเอามาแกะเองอย่าให้ร้านแกะเพราะเขาจะหักขาที่ต่อทิ้งไม่สามารถใช้งานได้  หลอดไฟกับพวกฮิทเตอร์ มันร้อนไวจริงแต่คงความร้อนได้ไม่นานคือเย็นไวก็เลยต้องทำงานบ่อยๆ ก็เปลืองไฟเป็นธรรมดาครับ  ละเอียดพอไหมครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

รบกวนปรึกษาครับ หลอดไฟกินไฟ 100 w แต่ทำงานถี่ ส่วนตูดหม้อหุงข้าวนานๆทำที แต่กินไฟ 800-1,000 w รบกวนถามว่าอย่างไหนจะประหยัดครับ  สนใจตูดหม้อหุงข้าวเหมือนกันครับ ไม่ต้องมีแสงสว่างมากเวลาทำงาน

ขอแสดงความเห็นนะครับ
 กรณีนี้ ท่านต้องทราบ.ชั่วโมง.การทำงานที่แน่ชัดครับถึงจะสามารถเปรียบเทียบกันได้
สมมติว่า หลอดไฟ  100 W ทำงานติดๆดับๆ รวมแล้ว 5 ชั่วโมงต่อวัน
           ตูดหม้อหุงข้าว (ขดลวดอีตเตอร์) 1000 w ทำงาน ติดๆ ดับๆรวมแล้ว 2 ชั่วโมงต่อวัน ตามที่ท่านคิดนานๆทำที
สรุป
           หลอดไฟ 100 W x 5 ชั่วโมง เท่ากับ ใช้ไฟ 500W ต่อวัน
           ตูดหม้อหุงข้าว 1000w x 2 ชั่วโมง ใช้ไฟเท่ากับ 2000w ต่อวัน ตัวนี้มากกว่าแน่นอน

ยิ้มเท่ห์  ยิ้มเท่ห์ ขอบคุณครับ

หนักแน่น..แต่..นุ่มนวล

nattae
*

« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2011, 09:11:37 PM »

ตู้ฟักขนาด 60 x 60 x 90 ผมใช้ 100 w 1 หลอด  60 w 1 หลอด ติดด้านบนเลยครับ ถ้าหน้านาวใช้ 100 w 2 หลอดเลยครับ ส่วนการใช้ฮืตเตอร์หม้อหุงข้าวตู้ควรมีขนาดใหญ่กว่านี้ ไม่งั้นไข่แห้งหมดครับ

332 หมู่ 12 ต.โรงช้าง อ.ป่าแดด จ.เชียงราย 57190
081-0235778
shama
*

« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2011, 09:44:05 PM »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ต่างคนต่างความคิดครับสำหรับผมตูดหม้อหุงข้าวประหยัดสุดแล้วครับเท่าที่เคยใช้มา  สำหรับตู้ใหญ่นะครับ ตู้เล็กไม่แนะนำ ตู้เล็กแนะนำ ฮิทเตอร์ครับไม่แนะนำหลอดไฟ  นะครับ  ประหยัดกว่า  ประหยัดยังไงผมจะอธิบายให้ฟังนะครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม 

สมมุติว่า หลอดไฟ 100w ตู้ขนาดใหญ่  คุณต้องใช้ทั้งหมดกี่หลอดความร้อนถึงจะพอ ถ้าตู้ใหญ่ขนาด  1,000 ฟองขึ้นไปต้องไม่ต่ำกว่า  5  หลอดแน่นอนครับ  แล้ว  100w คูณ  5  เข้าไป  ทำงานพร้อมๆ กันสมมุติว่าวันหนึ่งติดๆ ดับๆ  วันละ  5  ครั้ง  กินไปเท่าไหร่ก็เอา  500x5 = 2,500w ถ้าตู้  2,000 ฟองขึ้นไปก็ต้องเพิ่มหลอดไฟเข้าไปอีกใช่ไหมครับก็บวกเพิ่มไปอีก  ต่อไปเป็นตู๊ดหม้อหุงข้าวนะครับหม้อขนาดเล็กก็ได้ของผมตู้ขนาด 10,000 ฟองใช้ตัวเล็กตัวเดียวเองครับ  เราใช้แค่ตัวเดียวกินไฟ  1,000w วันหนึ่งติดๆ ดับ 2 ครั้ง ก็เอา  2x1,000 = 2,000w  สำหรับผมแล้วตู๊ดประหยัดกว่าครับเท่าที่ทำตู้ฟักไข่มาตามประสบการณ์ครับ ของตัวเองไม่ได้ขัดแย้งกับใครนะครับ  แต่เป็นความเห็นส่วนตัวครับ  ทุกคนที่ให้ความรู้ผมขอบคุณมากครับจากใจ ท่านใดมีข้อเสนออีกก็แนะนำมานะครับขอบคุณครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ตู้ใบนี้ผมทำด้วยไม้สักทั้งหมดทุกอย่างใช้ไม้หมดยกเว้นฝาเป็นไม้อัด  และขารับถาดไข่ กับคันโยกครับ

ต่อไปเป็นข้อเสียของหลอดไฟนะครับ  หลอดขนาด  100w  จะขาดบ่อยมากต้องทำให้เราเปลี่ยนหลอดบ่อย  เสียค่าใช้จ่ายตรงนี้ไม่ใช้น้อยเหมือนกัน

ข้อดีของตูดหม้อหุ่งข้าว  ใช้ได้ไม่ไส้ขาดครับใช้จนตัวควบคุมพังยังอยู่เหมือนเดิมครับ

ส่วนนี้เป็นรูปตู้ฟักของผมครับ  ผมทำใช้และทำจำหน่ายแบบนี้หมดครับ

Liked By: sompol
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 18, 2011, 10:19:05 PM โดย shama » บันทึกการเข้า
Hi-Tech Farm.
*

« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 08:42:37 PM »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ต่างคนต่างความคิดครับสำหรับผมตูดหม้อหุงข้าวประหยัดสุดแล้วครับเท่าที่เคยใช้มา  สำหรับตู้ใหญ่นะครับ ตู้เล็กไม่แนะนำ ตู้เล็กแนะนำ ฮิทเตอร์ครับไม่แนะนำหลอดไฟ  นะครับ  ประหยัดกว่า  ประหยัดยังไงผมจะอธิบายให้ฟังนะครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม 

สมมุติว่า หลอดไฟ 100w ตู้ขนาดใหญ่  คุณต้องใช้ทั้งหมดกี่หลอดความร้อนถึงจะพอ ถ้าตู้ใหญ่ขนาด  1,000 ฟองขึ้นไปต้องไม่ต่ำกว่า  5  หลอดแน่นอนครับ  แล้ว  100w คูณ  5  เข้าไป  ทำงานพร้อมๆ กันสมมุติว่าวันหนึ่งติดๆ ดับๆ  วันละ  5  ครั้ง  กินไปเท่าไหร่ก็เอา  500x5 = 2,500w ถ้าตู้  2,000 ฟองขึ้นไปก็ต้องเพิ่มหลอดไฟเข้าไปอีกใช่ไหมครับก็บวกเพิ่มไปอีก  ต่อไปเป็นตู๊ดหม้อหุงข้าวนะครับหม้อขนาดเล็กก็ได้ของผมตู้ขนาด 10,000 ฟองใช้ตัวเล็กตัวเดียวเองครับ  เราใช้แค่ตัวเดียวกินไฟ  1,000w วันหนึ่งติดๆ ดับ 2 ครั้ง ก็เอา  2x1,000 = 2,000w  สำหรับผมแล้วตู๊ดประหยัดกว่าครับเท่าที่ทำตู้ฟักไข่มาตามประสบการณ์ครับ ของตัวเองไม่ได้ขัดแย้งกับใครนะครับ  แต่เป็นความเห็นส่วนตัวครับ  ทุกคนที่ให้ความรู้ผมขอบคุณมากครับจากใจ ท่านใดมีข้อเสนออีกก็แนะนำมานะครับขอบคุณครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ตู้ใบนี้ผมทำด้วยไม้สักทั้งหมดทุกอย่างใช้ไม้หมดยกเว้นฝาเป็นไม้อัด  และขารับถาดไข่ กับคันโยกครับ

ต่อไปเป็นข้อเสียของหลอดไฟนะครับ  หลอดขนาด  100w  จะขาดบ่อยมากต้องทำให้เราเปลี่ยนหลอดบ่อย  เสียค่าใช้จ่ายตรงนี้ไม่ใช้น้อยเหมือนกัน

ข้อดีของตูดหม้อหุ่งข้าว  ใช้ได้ไม่ไส้ขาดครับใช้จนตัวควบคุมพังยังอยู่เหมือนเดิมครับ

ส่วนนี้เป็นรูปตู้ฟักของผมครับ  ผมทำใช้และทำจำหน่ายแบบนี้หมดครับ

ผมเห็นด้วยครับ
PEEBIG
*

« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 09:29:28 PM »

ผมใช้หลอด 100 วัตต์ 2 หลอด แล้วใช้ดรีมเมอร์หรี่ไฟเอาครับ

ช่วยในเรื่องใส้หลอดขาดได้มาก ยิ้มเท่ห์ ตอนที่ไฟติดทำความร้อนประมาณ 10 วินาที ตอนอุณหภูมิ 37

ไฟดับตอนอุณหภูม37.5 ตู้รักษาความร้อนได้ 40 วินาที แล้วจึงติดเพื่อทำความร้อนใหม่ วนไปเรื่อยครับ
PEEBIG
*

« ตอบ #21 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 09:46:19 PM »

ขอแก้ไขเรื่องเวลาครับ ลองเอานาฬิกาจับเวลา ตอนไฟติด 30 วิ ไฟดับ 1นาที 40 วินาที  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
smacos
*

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2017, 08:56:43 AM »

วัตต์ของหม้อหุงข้าว น่าจะวัดตอนกดสวิทหุงด้วยนะครับ อีตอนอุ่น น่าจะไม่ถึงมั๊ง

หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์