ข่าว
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โรคมะนาวครับผม  (อ่าน 7818 ครั้ง)
zzz
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2009, 01:07:28 PM »

โดนมาหลายรอบแล้วครับ
ตายไปก็หลาย รักษาอย่างไรดีครับ เศร้า

zzz
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2009, 01:08:11 PM »

ดูใกล้ๆ
KENETIC_E®
"เดินทีละก้าว กินข้าวทีละคำ"
*

จักสร้างฝันให้เป็นจริงจงได้

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2009, 06:22:48 PM »

เจ้าของสวนมะนาวช่วยทีครับ ผมพึ่งสั่งกิ่งมายังไม่ปลูกเลย ยังไม่รู้ครับ จะได้ป้องกันไว้ด้วยครับ
ขอบคุณครับ

"If tomorrow never comes."  อาจไม่มีพรุ่งนี้ให้ได้เห็น...
กระทู้ส่วนตัว :  สวน(ป่า)ออมรัก  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
Thanu
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2009, 07:29:41 PM »

โอ้โห.....ดูแล้วหดหู่หัวใจเลยครับ.............แต่ก้อ  สู้ สู้ ครับ
momotaro
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2009, 09:43:39 PM »

เป็นขนาดนี้โละทิ้งปลูกใหม่เถอะครับ
Wimonchai
*

ทำในสิ่งชอบ ชอบในสิ่งที่ทำ

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2009, 09:59:38 PM »

เป็นขนาดนี้ไม่เคยเห็นเลย หน้าจะโดนพวกเชื้อราครับ ลองสารกำจัดเชื้อราดู

ทำเพื่อลูก...ทำเพื่อฝัน และวันเกษียณ
anek
seller
*

ตามรอยบรรพบุรุษ

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2009, 10:09:30 PM »

จากประสบการณ์ มะนาวจะเป็นโรคราดำได้นั้นต้องปล่อยที้งแน่ๆ เพราะเกิดจากแมลงปากดูดเข้าทำลาย ขอพูดกันตรงๆนะครับ หากมีเวลาดูแลป้องกันบ้างโอกาศจะเป็นโรคนี้น้อยมาก ส่วนใหญ่จะพบแคงเกอร์  เพลี้ยไฟไรแดง หนอนชอนใบ ดูจากรูปคุณมีแทบทุกโรคเลย แต่โรคราดำชัดสุด  หรืออีกอย่าง คุณอาจจะไปเอากี่งที่แก่ และติดโรคมาปลูก จัดการขุดที้งเลยครับ ไม่ต้องเสียใจและเสียดาย จุดไฟเผาเลยเดี๋ยวจะระบาดเปล่าๆ ทำดินให้ดี แล้วหาปลูกใหม่  คอยดูเลเอาใจใส่บ้างผมรับรอง100%ไม่มีโรคนี้แน่นอน คอยป้องกันบ้างเวลาแตกยอดอ่อน     คิดว่าครั้งต่อไปคุณต้องทำได้แน่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2009, 10:11:39 PM โดย anek » บันทึกการเข้า

จะทุ่มเทแรงกายแรงใจด้วยจอบของพ่อให้ดีที่สุด
สวนวสา
seller
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2009, 11:11:44 PM »

ดูน่ากลัวมากๆ ค่ะ สงสัยจะกู้ชีพไม่รอดแล้วหละค่ะ
ถ้าจะลอง ต้องตัดกิ่งออกให้หมด เอากิ่งที่ตัดมาไปเผา
เหลือแต่ตอแล้วลุ้นให้แตกใหม่ค่ะ

หรือไม่งั้นก็ทำใจ ขุดทิ้งไปเผาเลย
ตากดินไปสักสองสามเดือน ค่อยปลูกใหม่ค่ะ ใช้กิ่งพันธุ์คุณภาพค่ะ เหมือนที่คุณเอนกบอก

อย่าลืมว่า ในการลงทุนการเกษตรนั้น จริงๆ แล้ว ราคากิ่งพันธุ์เป็นต้นทุนที่ต่ำที่สุดค่ะ
หากกิ่งพันธุ์ดี แม้ราคาสูงกว่าก็ต่างกันไม่กี่สิบบาทหรอกค่ะ แต่ทุ่นค่าปุ๋ยค่ายาและค่าเวลาไปมากมาย
หากเกษตรกรเริ่มต้นที่กิ่งพันธุ์ด้อยคุณภาพ ค่าบำรุงรักษาจะสูงมาก ในที่สุดผลผลิตที่ได้ก็ไม่คุ้มลงทุนค่ะ

zzz
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 22, 2009, 01:23:59 PM »

ขอบคุณทุกท่านครับ
ต้นที่เห็นตัดไปแล้วครับ
พอแตกยอดออ่นมาใหม่ ก็ดูดี
แต่พอใบเริมเขียวเข้ม เท่านั้นแหละ ขอบใบใหม้อีกแล้ว
เป็นกิ่งที่ซื้อมาจากงานเกษตรที่ชลบุรีครับ มะนาวแป้นๆ

สงสัยจะไม่รุ่งจริงๆแฮะ... โกรธ
niwat
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 22, 2009, 05:10:21 PM »

อยากรู้ตัวยาที่ใช้ฉีดพ่นโรคแคงเก้อนะครับช่วยแนะนำหน่อยครับ
สวนวสา
seller
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 25, 2009, 06:27:39 AM »

อยากรู้ตัวยาที่ใช้ฉีดพ่นโรคแคงเก้อนะครับช่วยแนะนำหน่อยครับ

อ่านตามนี้ค่ะ
http://web.ku.ac.th/agri/lemon/b6.htm

KANN
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 25, 2009, 08:18:40 AM »

ตาเต่าม่วงมะนาวคุณ โดนโจมตีหลายอย่าง ทั้งมดคันไฟและเพี้ย มดคันไฟตัวดี ทำรังใต้ต้นเลย ทำให้รากออกมาไม่ได้โดนกัดหมด ก็เลยเป็นโรคขาดอาหาร ต้นไม้ก็เลยแกน ทีนี้โรคก็มารุมเล้า ถึงจะอัดปุ๋ยและรดน้ำดีก็ไม่มีประโยชน์ ปุ๋ยเป็นกรดสูง และรากพืชไม่ได้ดูดซึมกรดก็ยิ่งเพิ่มมากขึ้น ต้นก็จะเปลื่อยและเน่าด้วย เอวัง  โกรธ ถ้าจะลงขอบบ่อ ก็ไปถาก(ขูด)หน้าดินหน้าบ้านใต้ต้นกระฐินนะปุ๋ยทั้งนั้นมาใส่สลับกับดินและกาบมะพร้าวหรือหญ้าก็ได้เพื่อให้ดินฟูไม่แน่น ชั้นบนสุดประมาณ7นิ้ว เอาหน้าดินใต้ต้นกระฐินมาใส่ดินจะกรดไม่สูง รากจะได้ไม่ชงัก พอรากทะลุผ่านชั้นนี้ไปแล้วจะมีแต่ปุ๋ยแตกใบอ่อนพรึบพรับไปหมด พอต้นและรากแข็งแรงแล้วก็เขาก็จะเติบโตได้ดี โรคทั้งหลายก็จะน้อยลง แต่อย่าลืมประกาศสงครามกับมดคันไฟหละ ผมสงครามมาสองยกแล้ว มะเอบอกใช้พริกลองแล้ว ตอนเช้ามาทำขุ๋ยขึ้นมาใหม่อีก เลยประกาศภาวะฉุกเฉิน ใช้ซันเจี๋ย คลุกกับมาม่า เอาไปฝังดินใกล้ๆรัง โดนปูพรมเลยครับ เริ่มจะก่อตัวอีกแล้ว ให้หมดฝนก่อน ไม่อยากให้สารเคมีกระจายไปกับน้ำให้อยู่เฉพาะจุดพอ ต้องพึ่งเคมีอยู่ดี ธรรมชาติเอาไม่อยู่ โกรธ
blackky
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 25, 2009, 08:45:11 AM »

มะนาวเป็นพืชที่อ่อนไหวมากนะครับ ผมแนะนำว่าให้ปลูกมะนาวบนต้นตอมะขวิด ครับ วิธีนี้ใช้ไดผลชัวว์ครับ
ดีมากๆเลยครับ แต่ต้องหาผู้รู้มาสอนอีกทีนะครับเพราะผมไม่เคยทำเกษตรแต่ก็มีวามรู้นิดหน่อยครับ
ปัญหาส่วนใหญ่ในการทำมะนาวบนต้นตอมะขวิดคือ ทำค่อนข้างยากอ่ะคับ ต้องคนเป็นจิงๆ
เพราะตอนทำมีโอกาสติดเชื้อโรคสูงถ้าจัดการกับความสะอาดไม่ดีพอ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=15.0
ไปดูครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์