หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือ ครับ จะทำร้านขายปุ๋ย และ เคมีภันฑ์ ต้องทำอย่างไรครับ  (อ่าน 2295 ครั้ง)
arava6
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 10:16:16 PM »

คือผมมีแผน จะทำร้าน ขายปุ๋ยเล็กๆ ผมต้องทำอย่าไรบ้างครับ ขอความรู้เป็นวิทยาทานครับ

MR.Kasetsart
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 07:19:25 AM »

1 เข้าอบรมหลักสูตร ผู้ควบคุมการขายวัตถุอันตรายทางการเกษตร กับกรมวิชาการเกษตร ซึ่งจะเปิดอบรมทุกปี
สามารถตรวจสอบรายละเอียดได้ที่เว็บไซด์ของกรมวิชาการเกษตร ถ้าอบรมผ่านก็จะได้ใบประกาศนียบัตรรับรอง
จากกรมวิชาการเกษตร
2 ให้ไปจดทะเบียนพาณิชย์ร้านค้า เมื่อก่อนไปจดที่ อบจ แต่ทุกวันนี้สามารถไปจดได้ที่ อบต แต่อาจติดขัดหรือ
ล่าช้าบ้างเนื่องจากเจ้าหน้าที่ยังไม่ชำนาญ
3 นำใบทะเบียนพาณิชย์ที่ได้ไปขออนุญาตเปิดร้านขายวัตถุอันตรายที่สำนักวิจัยและพัฒนาการเกษตร ซึ่งจะแบ่ง
เป็นเขตต่างๆ จังหวัดไหนอยู่ใกล้เขตใดก็ให้ไปที่เขตนั้น
4 จากนั้นก็เปิดร้าน สั่งของเข้าร้านได้ทันที

ถ้าจะเปิดร้านขายพวกปุ๋ยยาแนะนำว่าควรมีประสบการณ์ทางด้านนี้มาก่อนจะดีที่สุดครับ เพราะวงการนี้การแข่งขัน
กันสูงมาก พวกเก๋าเกมส์ พวกเขี้ยวลากดิน พวกโกหกหลอกลวง พวกเห็นผลประโยชน์เป็นใหญ่ และอีกหลายพวก
เข้ามาออกันอยู่ในวงการนี้กันหมด

รายละเอียดปลีกย่อย ยินดีให้คำแนะนำที่หลังไมค์ครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์