หน้า: 1 ... 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 [26] 27   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Kong51กับเรื่องประสบการณ์จริงกับปัญหาต่างๆในการเริ่มต้นปลูกยางพารา (รูปหน้า 11)  (อ่าน 84456 ครั้ง)
Nirvana
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #400 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2013, 07:29:50 PM »

ส่วนผมที่คิดไว้เมื่อขนาดต้นได้จะกรีดเอาเงินไปสร้า้งบ้านครับ กรีดช้ามีแต่คนบอกว่าดี แต่ก็นะเอาตามสกยเพื่อเอาตามอินโดที่47ซ.ม.เปิดกรีดต.ค.ตามอ.หมอพอดีปีหน้า50กว่าซ.ม.พอดี สาเหตุก็คือผมเงินจะหมุนไม่ทันอยู่แล้วครับพี่ก้องรายจ้ายอย่างเดียวเลยครับ

Kong51@ขุนดง
*

ขุนดงแจกเมล็ดไม้ป่า

« ตอบ #401 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2013, 09:57:47 PM »

ส่วนผมที่คิดไว้เมื่อขนาดต้นได้จะกรีดเอาเงินไปสร้า้งบ้านครับ กรีดช้ามีแต่คนบอกว่าดี แต่ก็นะเอาตามสกยเพื่อเอาตามอินโดที่47ซ.ม.เปิดกรีดต.ค.ตามอ.หมอพอดีปีหน้า50กว่าซ.ม.พอดี สาเหตุก็คือผมเงินจะหมุนไม่ทันอยู่แล้วครับพี่ก้องรายจ้ายอย่างเดียวเลยครับ

ไม่ผิดไม่ว่าจะทำก่อนหรือกรีดก่อน แต่ถ้าพี่กรีดก่อนพี่ไม่ได้เฝ้าอยู่ด้วย คงนึกภาพออกจะบรรลัยยังไง การเริ่มกรีดหากไม่คุมมีหวังไม่เหลือน้ำยางให้กรีด
จนครบอายุยาง ผลร้ายจะตกกับเราแน่ๆ ยังไงก็อย่าโหดกับต้นยางเกินไปแล้วต้นยางก็จะอายุยืนยาวเอง

ขุนดงแจกเมล็ดไม้ป่า www.khundong.com
*

« ตอบ #402 เมื่อ: เมษายน 16, 2014, 12:36:25 PM »

ห่างหายไปจากเว็บนานด้วยกิจวัตรประจำวันในหน้าที่การงานและอุปกรณ์การทำงานเปลี่ยนแปลงไป จากเดิมที่สามารถออนไลน์เว็บได้ตลอดทั้งวัน แต่กลับ
กลายเป็นออนไม่ได้เลย ฝ่ายปฎิบัติการด้านไอทีบล๊อคการใช้อินเตอร์เน็ต แม้จะไม่ได้ออนแต่ยังระลึกถึงพี่น้องพ้องเพื่อนอยู่เสมอนะ วันนี้นั่งว่างจากที่หลายๆ
บริษัทปิดงานอยู่ในช่วงสงกรานต์เลยแวะเวียนเข้ามาได้ ฝากความคิดถึงทุกคน ขอให้มีความสุขกับการเกษตรนะครับ ส่วนพี่ไม่ได้ไปสวนเลยตั้งแต่เดือนตุลาคมปีที่แล้ว เพราะติดงานประจำเนี้ยแหละครับ แต่ก็โทรไปเช็คกับคนงานที่จ้างทำงานให้แวะเวียนเข้าไปตรวจพื้นที่ให้ทุกๆเดือน ทุกอย่างก็ปกติดี แต่ยังไม่ได้เปิดกรีดครับ กะว่าจะไปเปิดกรีดปี 2018 แล้วทุ่มเทให้กับงานด้านนี้ให้เต็มที่ได้ เพราะจะเกษียณงานในปีนั้น

ช่วยทักทายตอบกระทู้นี้อะไรก็ได้ครับ ยินดีเต็มที่ครับ

ขุนดงแจกเมล็ดไม้ป่า www.khundong.com
Nirvana
*

« ตอบ #403 เมื่อ: เมษายน 16, 2014, 01:36:56 PM »

สวัสดีครับพี่ก้อง  สวนยางพี่ก้องกว่าจะเปิดกรีด10ปีพอดีป่าว ต้นคงจะได้90ซ.ม.สุดยอด พอกรีดน้ำยางเต็มถ้วยแน่ๆครับ ยิงฟันยิ้ม
Bankao
*

« ตอบ #404 เมื่อ: เมษายน 16, 2014, 01:54:42 PM »

ตั้งหกเดือนแล้วเหรอที่ไม่ได้ไปดูน่ะ อย่างน้อยให้คนงานถ่ายรูปมาให้ดูบ้างก็ยังดีนะ เป็นผมคิดถึงแย่เลย
*

« ตอบ #405 เมื่อ: เมษายน 18, 2014, 01:54:36 PM »

สวัสดีน้อง Nirvana and Bankao  และทีเข้ามา Like นะครับ ก็มีอาการคิดถึงมากๆครับ บางวันนั่งนึกภาพสวนว่าจะพัฒนาให้สวยยังไงดีน๊า
จะเอารถขุดไปขุดตรงไหนดี จะทำแหล่งเก็บกักน้ำไว้ใช้ตรงไหนดี จะสร้างบ้านแบบไหนดี เพราะหวังพึ่งพาหน่วยงานราชการ
คงแห้งเหี่ยวหัวโตเป็นแน่ ได้แต่นั่งฝันนั่งคิดอยู่ทุกวัน ใจอยากได้ลำธารน้ำใสในพื้นที่ในหน้าฝนแล้วดักด้วยฝายปูนดูดน้ำที่ล้นไปเก็บบ่อคล้ายๆ
หลักการของกรมชลประทาน ผลพวงนี้ถ้าทำได้ก็นำไปใช้เป็นน้ำประปาส่วนตัวโดยไม่ต้องพึ่งพาประปาหมู่บ้านเพราะไม่มีใครแบ่งให้ใช้

ขอขึ้นความต้องการไว้ตรงนี้แล้วกันนะ เผื่อใครมาเห็น ก็ขอให้ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ เพราะน้ำฝนที่ไหลผ่านสวนไปทุกปีมีมากพอ

ToongHuaChang
*

« ตอบ #406 เมื่อ: เมษายน 18, 2014, 02:22:57 PM »

สวัสดีน้อง Nirvana and Bankao  และทีเข้ามา Like นะครับ ก็มีอาการคิดถึงมากๆครับ บางวันนั่งนึกภาพสวนว่าจะพัฒนาให้สวยยังไงดีน๊า
จะเอารถขุดไปขุดตรงไหนดี จะทำแหล่งเก็บกักน้ำไว้ใช้ตรงไหนดี จะสร้างบ้านแบบไหนดี เพราะหวังพึ่งพาหน่วยงานราชการ
คงแห้งเหี่ยวหัวโตเป็นแน่ ได้แต่นั่งฝันนั่งคิดอยู่ทุกวัน ใจอยากได้ลำธารน้ำใสในพื้นที่ในหน้าฝนแล้วดักด้วยฝายปูนดูดน้ำที่ล้นไปเก็บบ่อคล้ายๆ
หลักการของกรมชลประทาน ผลพวงนี้ถ้าทำได้ก็นำไปใช้เป็นน้ำประปาส่วนตัวโดยไม่ต้องพึ่งพาประปาหมู่บ้านเพราะไม่มีใครแบ่งให้ใช้

ขอขึ้นความต้องการไว้ตรงนี้แล้วกันนะ เผื่อใครมาเห็น ก็ขอให้ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ เพราะน้ำฝนที่ไหลผ่านสวนไปทุกปีมีมากพอ

เท่าที่เห็นในสวนที่ลำพูน โอกาสจะเห็นน้ำใสๆในลำธารเป็นไปได้ยาก จะเห็นแต่น้ำขุ่นๆสีน้ำตาลที่ชะหน้าดินมามากกว่า  ร้องไห้ ร้องไห้
*

« ตอบ #407 เมื่อ: เมษายน 28, 2014, 03:46:44 PM »

ถ้าอย่างนั้นขุดให้เป็นลำธารกักน้ำในพื้นที่ไปเลยดีไหม กั้นกำแพงแท๊งค์น้ำดักปลายให้น้ำมันเอ่ออยู่ในแท๊งค์ปูนซีเมนต์ที่ขุดลึกสัก 4 เมตร พอน้ำฝนตกตะกอนก็ตักมาเก็บในแท๊งค์บ่อซีเมนต์อีกใบที่จะทำไว้บนที่สูง ค่อยๆทำจนได้เก็บกักน้ำสัก 5 แท๊งค์ปูนบ่อซีเมนต์ เหมือนในหนังโฆษณาที่สาวน้อยอยากหุ่นดีหาบถังน้ำขึ้นเขาไปเทให้น้ำเต็มบ่อ 55555555

chaiwat4708
*

สวนของพ่อ สวนพอเพียง

« ตอบ #408 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2014, 06:18:52 PM »

สบายดีนะครับ พี่ท่าน

Liked By: หนูพิม

*ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
หมู่ 4 ต.จันทิมา ลานกระบือ กำแพงเพชร
*

« ตอบ #409 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2014, 03:20:53 PM »

สบายดีครับ แล้วพี่ท่านเป็นไงบ้าง ระยะนี้ไม่ได้ไปสวนนานมากจนถึงเดือนนี้ พ.ค. ก็ 8 เดือนแล้ว สงสัยผมจะลืมทางเข้าสวนของผมแล้วมั้ง 5555
แต่ก็โทรเช็คโทรสั่งงานประจำครับ แต่ไม่ต้องเสียเงินเสียทองนะครับ คนงานเข้าไปดูให้ฟรีๆๆๆๆ ระยะนี้ก็ต้องดูทิศทางการเมืองเพราะใกล้จะรู้ผลแล้ว
ก็ไปร่วมชุมนุมกับมวลมหาประชาชนอู่บ่อยๆ นี่คือเหตุผลที่ไ่ม่ได้ไปสวนเลย เพราะกลัวจะเจอปัญหาการเดินทาง ไว้เจอกันเมื่อเราต่างพร้อมใจกันนะครับ
คิดถึงทุกคนเลยครับ

Nirvana
*

« ตอบ #410 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2014, 03:36:48 PM »

สบายดีครับ แล้วพี่ท่านเป็นไงบ้าง ระยะนี้ไม่ได้ไปสวนนานมากจนถึงเดือนนี้ พ.ค. ก็ 8 เดือนแล้ว สงสัยผมจะลืมทางเข้าสวนของผมแล้วมั้ง 5555
แต่ก็โทรเช็คโทรสั่งงานประจำครับ แต่ไม่ต้องเสียเงินเสียทองนะครับ คนงานเข้าไปดูให้ฟรีๆๆๆๆ ระยะนี้ก็ต้องดูทิศทางการเมืองเพราะใกล้จะรู้ผลแล้ว
ก็ไปร่วมชุมนุมกับมวลมหาประชาชนอู่บ่อยๆ นี่คือเหตุผลที่ไ่ม่ได้ไปสวนเลย เพราะกลัวจะเจอปัญหาการเดินทาง ไว้เจอกันเมื่อเราต่างพร้อมใจกันนะครับ
สินเดือนนี้ว่าจะขึ้นไปใส่ปุ๋ยยาง ไว้ผมแวะถ่ายรูปสวนให้มิพี่ก้อง ขอสมทบทุนค่าน้ำมันรถสักนิดหน่อย ยิงฟันยิ้ม ยางราคาถูกผมก็นานขึ้นที่เหมือนกันเบี้ยน้อยลงแต่รายจ่ายสูงขึนครับ
*

« ตอบ #411 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2014, 03:50:34 PM »

สินเดือนนี้ว่าจะขึ้นไปใส่ปุ๋ยยาง ไว้ผมแวะถ่ายรูปสวนให้มิพี่ก้อง ขอสมทบทุนค่าน้ำมันรถสักนิดหน่อย ยิงฟันยิ้ม ยางราคาถูกผมก็นานขึ้นที่เหมือนกันเบี้ยน้อยลงแต่รายจ่ายสูงขึนครับ

พี่ยังไม่ได้ตัดสินใจไปสวนเดือนนี้แน่ๆ แต่เดือนหน้าดูสถานะการณ์อีกทีว่าทุกอย่างเรียบร้อยดีไหม อีกเรื่องได้รับแจ้งจากคนงานว่าเจ้าที่เจ้าทางแรง เล่นคนงานเพราะไม่เซ่นไหว้เจ้าที่เวลาเข้าไปทำงานในสวนพี่ 5555555
เลยโดนทำให้ป่วยไปเป็นเดือน

Liked By: atk49, Santiburi

Nirvana
*

« ตอบ #412 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2014, 04:01:47 PM »

พี่ยังไม่ได้ตัดสินใจไปสวนเดือนนี้แน่ๆ แต่เดือนหน้าดูสถานะการณ์อีกทีว่าทุกอย่างเรียบร้อยดีไหม อีกเรื่องได้รับแจ้งจากคนงานว่าเจ้าที่เจ้าทางแรง เล่นคนงานเพราะไม่เซ่นไหว้เจ้าที่เวลาเข้าไปทำงานในสวนพี่ 5555555
เลยโดนทำให้ป่วยไปเป็นเดือน
เจ้าที่เจ้าทางผมไม่กลัวผมมีพระดีนะพี่ ยิงฟันยิ้ม แต่ผมจำได้แต่ทางเขาสวนพี่จากถนนดำแต่พอเขาไปเลี้ยวซ่ายเลี้ยวขวานี้ลืมแล้วอะดิ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
*

« ตอบ #413 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2015, 11:31:44 AM »

กลับมาอัพกระทู้ของตนเองหลังจากที่ห่างหายไปนานแต่ก็ยังไม่ได้ทิ้งสวนยางของตนเองหรอกนะครับ ยังไปตรวจความเรียบร้อยแต่ไม่บ่อยมากนัก เพราะตลอดปี 2558 นี้ใช้วันพักร้อนหมดไปตั้งแต่ต้นไป ที่จำต้องเดือนทางไปอเมริกาเพื่อแสดงความยินดีกับลูกสาวคนเล็กที่จบมัธยมปลายที่นั่น เลยลาพักร้อนยาว 1 เดือน
ทำให้ไม่เหลือวันหยุดที่จะเดินทางไปดูสวนของตนเอง เพื่อนๆพี่ๆน้องๆที่แวะเวียนเข้ามาทักทายผมต้องขออภัยด้วยที่ไม่ได้เข้ามาตอบ เพราะคิดว่ามีมือถือติดต่อกันได้ หรือจะคุยกันในกระทู้นี้ของพี่ก็ได้นะครับ ยินดีเสมอครับ ไว้จะอัพรูปมาให้ดูกันนะครับ

chaiwat4708
*

สวนของพ่อ สวนพอเพียง

« ตอบ #414 เมื่อ: เมษายน 28, 2016, 06:36:19 PM »

ว่างๆ เจอกันหน่อยครับ ยิงฟันยิ้ม

*ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
หมู่ 4 ต.จันทิมา ลานกระบือ กำแพงเพชร
*

« ตอบ #415 เมื่อ: กันยายน 14, 2016, 10:43:02 AM »

ว่างๆ เจอกันหน่อยครับ ยิงฟันยิ้ม

ได้เลยครับ คงได้ไปสวนบ่อยขึ้นสำหรับปีนี้ครับ น่าจะไปได้เดือนหน้าเป็นต้นไป เพราะตอนนี้บริษัทที่ทำอยู่ขอปิดกิจการ
เลยได้โอกาสรับเงินชดเชยไว้เลี้ยงตัวยามแก่เฒ่าเสียที อุดมการที่มีกำลังจะกลับไปเริ่มต้นทำเป็นเรื่องไปราวเสียที แต่ก็หวั่นๆ
ว่าเงินที่มีอยู่จะเสียไปกับการสร้างความฝันครั้งนี้โดยเปล่าประโยชน์หรือไม่ ไว้ผมจะนัดพี่อีกที เบอร์โทรผมก็ขอแจ้งไว้ตรงนี้อีกที
เพราะได้เปลี่ยนเบอร์เป็นสมาร์ทโฟนแล้ว (ทันสมัยกับเขาเสียที) 5555555   เบอร์ 095-5297937

หน้า: 1 ... 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 [26] 27   ขึ้นบน
  พิมพ์