ข่าว
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 27   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Kong51กับเรื่องประสบการณ์จริงกับปัญหาต่างๆในการเริ่มต้นปลูกยางพารา (รูปหน้า 11)  (อ่าน 82358 ครั้ง)
Kong51@ขุนดง
เกษตรกรมือใหม่
*

ขุนดงแจกเมล็ดไม้ป่า

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 07:26:30 PM »

ที่โดนเวนคืนสร้างเขื่อนแควน้อย รึเปล่า
ผมเคยไปเที่ยวดูเมื่อหลายปีก่อน
ตั้งแต่วัดโบสถ์ ถึงหินลาด คันโช้ง
อีกฝั่งก็วัดโบสถ์ถึง อุทยานแก่งเจ็ดแคว
ถ้าโชคดี ก็กลายเป็นที่ดินติดน้ำไป รอ สส นกม มาซื้อต่อ
ถ้าโชคร้ายก็โดนเวนคืน หรือโดน สส นกม มาฮุบเอาที่ดินไปเฉยๆ
ไม่โดนแน่นอนครับ เพราะที่ดินเป็นโฉนดแดงตั้งแต่ปี 2509 มีความชัดเจนไม่ทับซ้อนเขตอุทยาน

Liked By: andrew

ขุนดงแจกเมล็ดไม้ป่า www.khundong.com

*

« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 07:27:05 PM »

พี่ก้องค้าาาาาาา :-*หนูพิมมารอต้อนรับพี่ชายที่น่ารักค่ะ จุมพิต
เป็นกำลังใจให้พี่ก้องเสมอค่า)))พี่ก้องสู้ๆๆ เย้ๆๆๆ จุมพิต จุมพิต

ขอบใจจ้าขอเหล้าแบนนึงโซดาด้วยนะ จุมพิต

ขุนดงแจกเมล็ดไม้ป่า www.khundong.com
*

« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 07:27:43 PM »

พี่ก้องสู้ๆๆเด้อค่า น้องๆเป็นกำลังใจให้  แลบลิ้น

น้องๆอย่านั่งเฉยๆ ชงเหล้าดีๆเด๊วพี่เล่าละเอียดยิบเลย   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 03, 2011, 07:34:08 PM โดย หนูพิม » บันทึกการเข้า

*

« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 07:38:05 PM »

มารอพี่ก้องค่ะ
ขอบใจจ้าศรีโบ

AAPP
*

« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 08:03:38 PM »

ขอเรียนรู้เป็นวิชาติดตัวครับ เพราะคิดเริ่มต้นหาที่ดินนับจากนี้

แต่ยังเริ่มต้นไม่ถูก  เศร้า   ปูเสื่อรออีกคนครับ

*

« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 08:11:03 PM »

ตอนที่ 3 : จะเอาอะไรกับคนที่จ้องจะตักตวงผลประโยชน์จากเรา

เราอยู่ทำงานกรุงเทพเราจะทำยังไงดีกับแปลงยางพาราที่ลงไปได้ 3 เดือนแล้ว สั่งปลูกซ่อมด่วน เสียเงินอีกแล้ว
คนใหม่แล้ว คิดว่าคงไม่โกง ก็ไปได้ดี สำเร็จครบถ้วน พูดกันดีมาก ตกลงเซ็นต์สัญญา 1 ปี ปลูกข้าวโพดอีก (ไม่เข็ดไอ้ก้อง) คราวนี้เราจริง ดูตั้งแต่ลงข้าวโพด ทำดีมาก ดูแลดีมาก พอเข้าเดือน 9 เขาก็เก็บเกีี่ยวข้าวโพด ดูแลกันไฟป่า ดูแลวัชพืช ซังข้าวโพดก็
เก็บหมด เอ่อ ใช่ได้แฮะ  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม เริ่มใจดีแล้วคราวนี้เรา พี่ก้องครับขอต้นยูคาผมนะ เห็นพี่จะตัดทิ้ง ได้เอาไปสิ พีก้องครับ
ขอค่ารถผมหน่อย ขอค่าน้ำมันหน่อย ขอค่านมลูกหน่อย พี่ก้องครับขอเสื้อผ้าที่ไม่เอาหรือรองเท้าก็ได้นะ เราก็มีน้ำใจที่จะตอบแทน
เอาไปให้ทั้งของเก่าของใหม่ แถมขนมนมเนย แจกเข้าไป ตั้งแต่ปู่ย่า ตายาย พี่น้อง หลานๆ ของเขา ต้อนรับเราดีมาก คงไม่มีปัญหา
ไม่เสียค่าแรง ไม่เสียค่าลงปุ๋ย ไม่เสียค่าตัดถางวัชพืช กันไฟป่า โอ้ยประหยัดไปเยอะแฮะ ผ่านไป 1 ปี คิดว่าคุ้ม

เข้าปีที่ 3 ของการปลูกยาง 2553 เซ็นต์สัญญากันอีกเหมือนเดิมกับคนงานคนเดิม แถมพูดกับเราว่า ผมขอดูแลสวนพี่ก้องไปเรื่อยๆนะ ผมจะซื่อสัตย์ต่อพี่ก้องตลอดไป เราก็ออกปากว่า ถ้าคุณซื่อสัตย์ไม่คดไม่โกงผม ผมก็ยินดีเลี้ยงดูทั้งครอบครัว เอาไปคิดดีๆแล้วกันนะ ข้าวโพดเริ่มลงหว่าน เราไม่ได้ไปดู ต้นกล้ายางโตจนไม่มีใครตัดสาง จะเอาปุ๋ยไปลงเืดือน ก.ค. วัชพืชขึ้นเต็มแถวยาง เอาอีกแล้ว ทำไมปล่อยไม่ทำเลย คำตอบคือทำไม่ทันครับ ผมต้องดูแลครอบครัวหาเลี้ยงหาเงิน แต่พี่บอกไปล่วงหน้า 1 เดือน ก็รู้นี่ว่าเป็นฤดูลงปุ๋ยยาง เพราะเขาก็รับจ้างทำอยู่หลายแปลง คิดในใจมันออกลายกับเราแล้ว เอาไงดีล่ะถามตัวเอง ปุ๋ยมาแล้วก็ต้องลง งั้นขุด 2 หลุม โรยปุ๋ยลงไปในหลุมแล้วกลบ ซึ่งจริงๆก็ผิดหลักการไปหน่อย คือต้อง ขุดขนานแนวแถวยางยาวสักเมตรนึงทั้งสองข้าง แต่คนงานวันนั้นมากัน 4 คน เขาบอกว่าทำไม่ไหวหรอกครับ ถ้าจะให้ทำให้เสร็จทั้งหมดก็ต้องใช้เวลา 3 วัน แล้วขอค่าแรงสัก 8 แรงเพิ่ม คนงานเริ่มหัวหมอกับผม ผมไม่ยอมโอนอ่อนผ่อนตามเพราะปุ๋ยผมอาจจะโดนลักไปขายก็ได้ ก็เลยทำอย่างที่ต้องทำแค่นั้น พอผ่านเืดือน 6 เข้าเดือน 9 ก็จะไปลงปุ๋ยอีกรอบ โทรแจ้งล่วงหน้าเหมือนเดิม ครั้งนี้ขอค่ายาฆ่าหญ้าก่อนเลย เราร้องอ้าวทำไมไม่ได้ไถเหรอก็ปลูกข้าวโพดจนกระทั้งไถแล้วนี่ ข้อตกลงก็มีกำหนดไว้ว่าจะทำให้พร้อมตามตกลงกัน
มาต่อภาคนี้ให้จบ
งั้นเอาอย่างนี้เอาค่ายาฆ่าหญ้าไปจะเอากี่กระติ๊ก (4ลิตร) แต่ต้องเป็นไกรโฟเซ็ทนะ เดี๊ยวจะโทรไปสั่งให้ที่ร้านเพื่อน (ข้อดีเราสั่งซื้ออะไรผ่านร้านเพื่อนเราที่รู้จักกันในเว็บยางพาราวันนี้) แต่พี่ก้องครับขอค่าแรงด้วยครับ เอาเท่าไหร่ล่ะ ลังเล  ร้องไห้ ผมขอ 4กระติ๊กกับค่าแรง3000 บาท) เพราะหญ้าคอมมิวนิสต์กับมันเถาเต็มท่วมยางในแถวหมด อ้าว!!!!! แล้วไม่ทำให้ล่ะ ปลูกข้าวโพดก็ไถเฉพาะปลูกข้าวโพดรึไง แล้วในแถวยางของพี่ล่ะน้อง ไม่ว่างทำครับพี่ งั้นมาขอ 3000 มันเกินไป เอ่อ พี่ก้อง ก็แล้วแต่พี่ก้องจะให้ก็ได้ครับ (อ้าว นี่มันจนปัญญาแพ้ข้อสัญญาที่ทำกันไว้ แต่ตูขอไว้ก่อนเผื่อได้) เอ่อ พี่ก้องจะให้เอาคนงานไปกี่คนครับ เอ่อ เอาสัก 6 คนแล้วกันทำวันเดียวให้เสร็จเลยนะ แต่ต้องฉีดยาฆ่าหญ้าด่วนที่สุดนะ ไม่งั้นเอาปุ๋ยไปลงก็เสียหาย (ต้องล่วงหน้าอย่างน้อยก็ 2 อาทิตย์จึงได้ผลดี) ได้ครับ อีก 2-3วันผมจะไปฉีดให้ ค่าคนงานผมขอให้พี่ก้องจ่าย 4 แรงได้ไหมที่ขอมา ส่วนตัวผมกับเมียผมไม่เอา อ้าว น้องครับไอ้ที่เราตกลงกันนั้นมันชัดเจนในหนังสือสัญญานะว่า
"จะต้องหาคนงานมาลงปุ๋ยอย่างน้อย 6 คน โดยไม่คิดค่าแรงใดๆ"
"จะต้องไถเกลี่ยหญ้าวัชพืชในแถวยางและระหว่างแถวยางให้เรียบร้อยก่อนการลงปุ๋ย"
"จะต้องรับผิดชอบการตัดสางกิ่งแขนงที่ยื่นออกมาอย่างสม่ำเสมอ"
"จะต้องกันไฟป่าด้วยการไถรอบสวนให้ห่างจากแนวแถวยาง 3 เมตร"
"โดยทั้งหมดนั้นคือผลประโยชน์แลกเปลี่ยนกันกับการปลูกข้าวโพดแซมในแถวยาง และที่ว่างอีก 5 ไร่"
เอ่อ ครับ แต่พี่ก้องไม่สงสารผมเหรอครับ ผมตอนนี้ไม่มีแม้เงินค่านมลูกที่เพิ่งเกิดมาได้ 4 เดือน ช่วยผมหน่อย
นะ ผมขอค่าแรงพี่ก้องแค่ 4 แรงเอง ถือว่าช่วยคนจนอย่างผมแล้วกันนะ แม่ยายผมก็บ่นว่าทำฟรีไม่ทำนะ อ้าว แล้วไอ้ที่ได้ผลผลิตข้าวโพดในที่ดินพี่ล่ะไม่คิดบ้างรึ 2 ปี รับเงินไปเหน๊าะ ๆ 8 หมื่นกว่าบาท หายไปไหนหมด เอ่อพี่ก้องครับ ผมได้แค่หมื่นเดียวเองเพราะผมต้องแบ่งผลผลิตที่ช่วยโดยน้องชาย น้องสะใภ้ แม่ยาย พ่อตา และน้องอีก 2 คน เฮ้ย!!!!! นี่มันปล้นกันชัดๆนะน้อง เวลาทำสัญญาทำกับน้อง แต่เวลาเอาผลประโยชน์เอากันหมดทั้งเครือญาติ แต่เวลาจะทำงานบอกว่าพวกเขาไม่เกี่ยว เอ่อนะ ซึ้งนะ ซึ้งกับการที่น้องเคยสัญญาว่าผมจะซื่อสัตย์ไม่คดโกงพี่ก้อง แล้วนี่อะไร แค่นี้น้องก็เบี้ยวแล้ว แล้วจะเชื่อถือกันได้ยังไง สรุปอย่างนี้ดีกว่าครับ ถ้ายังอยากจะทำต่อ พี่ไม่จ่ายให้ทั้งนั้น เอาไปคิดเอง ถ้าไม่ทำมีคนจะทำเยอะแยะ พี่จ่ายค่าแรงได้นะ จ้างเขาได้นะ แต่ไม่ให้ใครมาเอาประโยชน์อีกแล้ว
อุตส่าห์ให้ความเมตตาช่วยเหลือทุกอย่างแล้วทำกันแบบนี้มันรับไม่ได้นะน้อง ย้อนไปเมื่อแรกเริ่ม เหล้าถึง M150ถึง ไก่ย่าง5ดาวพร้อม
เสื้อผ้า รองเท้า นมเด็กทารก ขนม ซื้อมาให้ไม่เคยเรียกบุญคุณอะไรเลย ให้ด้วยน้ำใจ แล้วแค่นี้เอ็งทำให้พี่ก้องไม่ได้ใช่ม่ะ พี่ก้องครับมันไม่ใช่อย่างนั้น แม่ยายผมด่าผม แล้วแม่ยายเอ็งคิดยังไง เวลามาหว่านข้าวโพดแม่ยายเอ็งหว่านในดินของใคร น้องเอ็งมาหว่านแต่ไม่ช่วยไถ  สรุปแล้วรายการนี้พี่จ่ายค่าแรง 1500 บาท ค่ายาฆ่าหญ้า 4 กระติ๊ก กับยาช้างแดงฆ่าเถาเลื้อยอีก 2 กก ส่วนค่าแรงให้ 2 แรง 300 บาท จ่ายค่าน้ำมันขนปุ๋ยให้ 500 บาท ระหว่างที่ผมอยู่ในสวนยาง 2 วัน ผมต้องเดินตัดสางกิ่งแขนงรูปตัวY ที่มีไม่น้อยกว่า 50 ต้น เพราะคนงานคนนี้ไม่ตัดตอนแตกแขนง เถาไม้เลื้อยพันต้นยางรัดเป็นร่องเหมือนโดนงูเหลือมพันรัดไว้ประมาณ 15%ของยางทั้งหมดที่เหลืออยู่ 1684 ต้น จาก 2250 ต้นที่ไม่สามารถหากล้ายางมาปลูกซ่อมได้ทัน ผมผิดหวังกับการไว้วางใจคนงานมา 3 ปี เต็มๆ ปัญหาหลักก็คือเราไม่สามารถให้คนงานทำตามแผนที่วางไว้ ไม่มีตารางตายตัวว่าจะต้องทำอะไรในแต่ละเดือน การปลูกยางที่จะให้ได้ประสิทธิภาพนั้นต้องดูแลกันตลอดทุกเดือนไม่มีเว้นว่าง สำหรับผมเมือไม่ได้ตามที่ตั้งใจไว้ กับเงินที่เสียไป มันก็คุ้มค่ากับต้นยางที่เติบโตมาได้ดังรายละเอียดต่างๆที่เป็นองค์ประกอบหลักดังนี้
อ่านตอนต่อไปเกี่ยวกับการเลือกปลูกยางที่ได้ศึกษามาก่อนตัดสินใจ

Liked By: PeeSo, JOY, andrew
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 04, 2011, 04:28:40 PM โดย Kong51@ขุนดง » บันทึกการเข้า

บ้านไร่สายวารี
*

จงใช้เงินให้น้อยกว่าที่หาได้

« ตอบ #22 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 08:13:14 PM »

พี่ก้องค้าาาาาาา :-*หนูพิมมารอต้อนรับพี่ชายที่น่ารักค่ะ จุมพิต
เป็นกำลังใจให้พี่ก้องเสมอค่า)))พี่ก้องสู้ๆๆ เย้ๆๆๆ จุมพิต จุมพิต

ขอบใจจ้าขอเหล้าแบนนึงโซดาด้วยนะ จุมพิต
ขาดกับแก้มไหมพี่  เดี่ยวผมไป  7-11  ซื้อเม็ดกระจี้ กะถั่วลิสง  แหนม  เม็ดทานตะวัน  มาให้นะ  เล่าไปด้วย ดืมด้วย  แทะเม็ดกระจี้ไปด้วย  ได้อารมณ์ดี   อิอิอิ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

Athikarn
*

ชมรมรักษ์บ้านเกิด (กุดม่วง)

« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 08:46:40 PM »

ตามพี่ๆเข้ามารอชมด้วยคน
พี่พิม เจ้ศรีโบ ขยับให้เอนั่งด้วยครับ
ท่านพี่ก้องพอจะเหลือน้ำแข็งสักหน่อยไหม ผมพกชาเขียว มาเป็นลัง

โคราช บ้านเอง จ้า
ดวงพร
*

คนเราเลือกเกิดไม่ได้แต่เลือกทำชีวิตให้ดีได้

« ตอบ #24 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 08:49:41 PM »

มาฟังด้วยคนค่ะพี่ก้อง...ไม่แตกต่างกันเท่าไหร่แต่ดวงเจอน้อยกว่าพี่ตรงแฟนยอมขึ้นไปทำสวนยางที่หวังเองหลังจากโดนคนใกล้ที่เราไว้ใจและเราคิดว่าเขาจะหวังดีกับเราโกงเงิน ทุกค่าเหมือนที่พี่ก้องกล่าวมาน่ะค่ะ ปรับที่ ขุดบ่อ ปลูกบ้าน ได้เงินเราไปเหนาะๆร่วม 2หมื่นกว่าคนไม่ซื่อมันมาความแตกเพราะ คนที่ปรับที่ มาบอก คนปลูกบ้านมาบอก คนขายวัสดุปลูกบ้านมาบอก  พอกันทีหวังจะผูกสัมพันธ์อยู่ใกล้กัน แอร์ เราก็ติดให้เพราะนับถือเหมือนญาติ...หวังพึ่งตัวเราเองดีที่สุดค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ;Dแต่สรุปคนที่โกงเรามันก็ยังไม่เห็นจะรวยวิ่งหายืมเงินคนเป็นว่าเล่น ยิงฟันยิ้ม

Bryan
*

ไม่รู้ ... ก็ถาม

« ตอบ #25 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 08:56:51 PM »

คุณ ก้อง51 กำลังโดนพยาธิเล่นงาน ... พยาธิปากขอ ... ขอทุกอย่างที่อยากได้  โกรธ โกรธ

โดนกันทุกคน แต่มากน้อยไม่เท่ากัน เป็นกำลังใจให้นะครับ  จุมพิต จุมพิต

นาย ศุภกิจ [Bryan] 086-649-7727 Line ID: 9bryan

:[มีด จอบ ตราจรเข้]:มาใหม่ ส.ค.56
PeeSo
ต้นไม้ คืนธรรมชาติ
*

คนฮัก ไร่-นา-สวน

« ตอบ #26 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 09:00:35 PM »

มานั่งรอติดตามอีกคนครับพี่ก้อง

Ekachaiyan
*

« ตอบ #27 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 09:33:50 PM »

มารอชมด้วยคนครับ

บทเรียนนี้ หน่วยกิตแพงจัง  ร้องไห้

Tommy_LA
*

« ตอบ #28 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 09:35:37 PM »

ที่โดนเวนคืนสร้างเขื่อนแควน้อย รึเปล่า
ผมเคยไปเที่ยวดูเมื่อหลายปีก่อน
ตั้งแต่วัดโบสถ์ ถึงหินลาด คันโช้ง
อีกฝั่งก็วัดโบสถ์ถึง อุทยานแก่งเจ็ดแคว
ถ้าโชคดี ก็กลายเป็นที่ดินติดน้ำไป รอ สส นกม มาซื้อต่อ
ถ้าโชคร้ายก็โดนเวนคืน หรือโดน สส นกม มาฮุบเอาที่ดินไปเฉยๆ
ไม่โดนแน่นอนครับ เพราะที่ดินเป็นโฉนดแดงตั้งแต่ปี 2509 มีความชัดเจนไม่ทับซ้อนเขตอุทยาน
ถ้าแบบนั้น ก็เป็นที่ดินที่อยู่ในทำเลที่ดีมากๆเลยครับ น่าแวะไปปล้น  รูดซิบปาก

lompayu
*

« ตอบ #29 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 11:46:33 PM »

ไปมาแล้ว หอบแทบตาย ก๊ากกกกกก ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
tumtump
*

« ตอบ #30 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 02:15:21 AM »

แวะมารอชมและให้กำลังใจครับพี่ก้อง เชื่อมั่นว่าเรื่องราวและประสบการณ์ตรงที่พี่ก้องนำมาเล่าจะเป็นข้อคิดและประโยชน์ไม่น้อยแก่คนที่สนใจในเส้นทางสายนี้ครับ

รอติดตามอย่างใกล้ชิดครับ

tong3829
*

« ตอบ #31 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 04:53:21 AM »

มารอติดตามครับ ยิ้มเท่ห์
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 27   ขึ้นบน
  พิมพ์