หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีวิธีใดเอาผิด กับผู้ขายที่ดิน สปก ได้ บ้าง ขอผู้ รู้จริงๆน่ะคับ  (อ่าน 20249 ครั้ง)
punzaza
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 05:23:23 PM »

ช่วยหน่อยน่ะคับโดนหรอก pun_1993@hotmail.com

บ้านไร่สายวารี
*

จงใช้เงินให้น้อยกว่าที่หาได้

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 08:13:09 PM »

ช่วยหน่อยน่ะคับโดนหรอก pun_1993@hotmail.com
เค้าขายให้แล้วที่ดินตรงนั้น  เรายังใช้ประโยชน์ได้ป่าวครับ  หรือว่ามันหลอกให้เราซื้อแล้วเราไม่ได้ที่ดินตรงนั้น  หรือว่าเราได้แค่ที่แต่ไม่มีเอกสารสิทธิ์  เพราะเหตุนี้ไง  ก่อนซื้อที่ดิน  สปก  คนจะซื้อจึงต้องทำสัญญาเงินกู้ค้ำคอเจ้าของที่ไว้ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 30, 2011, 08:15:45 PM โดย บ้านไร่สายวารี » บันทึกการเข้า
BoY NakonChuM
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 08:29:23 PM »

ส่วนมากที่ทำได้ก็จะทำการถอดถอนการครอบครองของเจ้าของที่ดินเก่า แล้วคืนให้กับสปกจัดสรรให้คนใหม่เข้าครอบครอง

แต่ในทางปฎิบัตินั้นทำยากเพราะที่ดินของใคร คนในพื้นที่ก็รับรู้กันอยู่ ความจริงรัฐก็ไปหลอกให้ชาวบ้านที่ถือครองที่ดินอยู่แล้วร่วมมือกับรัฐในการออกใบรับรองการใช้ประโยชน์ที่ดินสปก(ไม่บอกรายละเอียดให้หมดประชาชนเห็นว่าได้รับใบรับรองการใช้พื้นที่ก็ยอม)   แต่การได้มาครอบครองของประชาชนนั้นส่วนมากจะมาหลังการประกาศเขตป่าสงวนก็เลยจำเป็นต้องยอมรับการออกสปกไปตามระบบ 

จงลำบากไปก่อนแล้วจะสบายเมื่อปลายมือ
chartthai_ maiked
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 08:39:03 PM »

โดนหลอกให้ซื้อถ้ามีหลักฐาน ผู้ถือกรรมสิทธิ์โดนยึดที่คืนแหงมๆ 1. ปรึกษาทนาย 2. เก็บอย่าเหลือไว้ทำพันธุ์
Bart_นักท่องเนตบ้านนอก
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 10:50:52 PM »

โดนหลอกให้ซื้อที่ดิน สปก?

โดนหลอกยังไงเหรอครับ?

คงหมายถึง ก่อนซื้อคุณรู้อยู่แล้วว่าเป็นที่ สปก. คุณเห็นใครๆ ก็ซื้อกัน แล้วไม่มีปัญหา

แต่ในกรณีของคุณ...ไม่ได้ทำสัญญากู้ยืมเงิน ลูกๆ เจ้าของที่หัวหมอ ไปฟ้องหน่วยงานที่ดูแลที่ดิน สปก..เพื่อยึดการครอบครองคืน?

Tommy_LA
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 11:15:52 PM »

นึกว่าจะเอาผิดกับ จนท สปก ที่ขายที่ดิน สปก ให้ นกม มาคอยฟังเหมือนกัน
prtprtza
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2011, 08:54:08 AM »

ช่วยขุด แต่รายละเอียดเรื่องราวน้อยไปมั้ง มาเล่าสู่กันฟังหน่อย
punzaza
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2011, 10:05:18 AM »

เรื่องมันมีอยู่ว่า ทางญาติของน้องเขยพ่อเขาเดือดร้อนก็ให้เขาไปเป็นเงิน ห้าหมื่น แล้วทำสัญญากันโดยสัญญานี้มีที่ดินพร้อมสิ่งปลูกสร้างรวมกันเป็นสิ่งค้ำประกัน แต่ที่ดินทีร่ว่านี้เป็นที่ดิน สปก ซึ่งมีผู้ใหญ่บ้านเป็นผู้ค้ำประกัน และ ทั้งนี้ ทางพ่อและแม่ของผม ก้ไม่ทราบมาก้่อนว่าที่ตรงนี้เป็น สปก และ หนำซ้ำ ผู้ใหญ่บ้านยังอ้างว่า เขาสงซิกให้แล้วแต่ผมไม่สังเกต ทั้ง ๆ ที่เรื่องแบบนี้ก็น่าจะบอกกัน และเขายังไม่บอกด้วยว่า ที่ตรงนี้ เขาได้เอาไปเข้าธนาคาร ธกส ไว้ก่อนแล้ว พ่อจึงถามกำนัน และ ผู้ใหญ่บ้านว่าจะทำยังไงได้บ้าง เขาก็บอกว่าที่ตรงนี้ เราไม่สามารถยึดได้หรอก เพราะเป็นที่ สปก (ผมก็ไม่รู้ แต่ที่เขาบอกเขาบอกว่า มันโอนให้ได้กับลูกหลานของเจ้าของได้เท่านั้น คนอื่นหมดสิทธิ์ที่จะถือสิทธิื ที่ดิน สปก แล้วแบบนี้คนที่เขาไม่รู้ก็ต้องเสียไปฟรี ๆ เลยซิครับ) แล้วพอล่าสุด เมื่อวานนี้ ผมไปมา เขามาบอกกับพ่อผมว่า เขาจะขายสิทธิ์ให้ สี่แสน เป็นที่ สามไร่ พ่อผมเลยเอ๊ะใจขึ้นมาว่า ครั้งที่แล้ว มันไม่สามารถโอนสิทธิ์ ได้นินา แบบนี้ จะเล่นงานยังไงได้บ้างครับ  เพราะผมหมดค่าเดินทางไปตามเรื่องนี้ หลายหมื่นแล้วครับ กำนัน กับ ผู้ใหญ่บ้านก็ไม่ค่อยจะตามเรื่องให้ด้วย ขอบอกก่อนนะครับ ที่นี่คือ ตำบล หนองพันจันทร์ อำเภอ บ้านคา จังหวัด ราชบุรี เผื่อใครไปซื้อที่ดินแถวนี้ก็จะได้ตรวจสอบอย่างละเอียดก่อน ไม่งั้นจะเป็นแบบกระผมได้(แม่ผมไม่ได้ปล่อยเงินกู้นะครับ แต่ช่วยเหลือเขาตอนเขาเดือนร้อนจริง ๆ เพราะความสงสารเลยให้ไปแต่ก็ยังดีที่มีของค้ำประกันพอไว้ใจได้ แต่กลับเป็นแบบนี้ ซะงั้น รบกวนพี่ ๆ ผู้รู้ช่วยหน่อยนะครับ ไม่ไหวแล้วจริง ๆ)  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
punzaza
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2011, 10:08:26 AM »

chartthai_ maiked

--------------------------------------------------------------------------------

โดนหลอกให้ซื้อถ้ามีหลักฐาน ผู้ถือกรรมสิทธิ์โดนยึดที่คืนแหงมๆ 1. ปรึกษาทนาย 2. เก็บอย่าเหลือไว้ทำพันธุ์

ข้อสอง นี่ถูกใจผมมากครับ เก็บอย่าเหลือไว้ทำพันธ์  แหม ๆ ไปเมื่อวานเจอแม่จะจัดหนักซะหน่อย อิอิ เดือดมาก ๆ ไห้ไปรอตั้งแต่ สี่โมงเช้า ยัน สองทุ่ม หลบหน้าตลอด
prtprtza
*

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2011, 01:51:57 PM »

ที่เล่ามาเป็นสัญญากู้ยืมเงิน โดยเอาที่ดินสปกพร้อมสิ่งปลูกสร้างเข้าค้ำประกัน  แล้วมีผู้ใหญ่บ้านค้ำประกันเงินกู้ให้อีกคนนึง ใช่ไหมครับ
prtprtza
*

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2011, 01:55:54 PM »

ได้จดจำนองที่ดิน กับเจ้าพนักงานที่ดินหรือปล่าวครับ
แล้วเอกสารที่ดินที่อยู่ในเขตสปกเป็นแบบไหนครับ  สปก4-01 นส3 นส3ก หรือว่าฉโนด
smokietor
*

ธรรศศักดิ์ อิสสระประทีป

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2011, 02:00:41 PM »

ตามเอาทางคนค้ำได้ใหมครับแบบนี้
punzaza
*

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2011, 02:21:14 PM »

ที่ดิน สปก4-01  ครับ แต่ที่เขาเอามาให้ค้ำประกันตอนกู้ยืมเงินเป็นใบ ธบ ครับ

พึ่งมารู้ทีหลังครับว่าเป็นที่ สปก เลยทำอะไรไม่ได้เลย
ผมหาวิธีเอาผิดให้ถึงที่สุดเลยคับช่วยหน่อยคับ
Tommy_LA
*

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2011, 02:30:06 PM »

คล้ายๆว่าสัญญาจะเป็นโมฆะ แต่ต้องอ้างอย่างแข็งขันว่า ไม่ทราบว่าเป็นที่ดิน สปก.
เป็นการรับสิ่งค้ำประกัน โดยบริสุทธิ์ใจ เป็นการช่วยเหลือญาติโดยบริสุทธิ์ใจ
เมื่อทราบแล้วก็พยายามแจ้งเป็นลายลักษณ์อักษร ให้มาเปลี่ยนหลักทรัพย์ ก็ไม่ยอม
แต่ช่องทางในประเด็นนี้จะยาก และบาดเจ็บทั้งสองฝ่าย แต่ฝ่ายนั้นถูกยึดที่คืนแน่เลยครับ

ปรึกษาทนายดูอีกทีนะครับ
punzaza
*

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2011, 05:11:45 PM »

เจ็บทั้งสองฝ่ายก้ยอมครับ เราไม่ได้เค้าก็ไม่ได้เหมือนกัน
แต่ผู้ใหญ่บ้านเป็นคนค้ำประกันและรู้ว่าที่ดิน เป็นที่ สปก และที่ดินได้เข้าไว้ใน ธกส อีกด้วย
แบบนี้ผู้ใหญ่บ้านผิดด้วยใช่ใหมคับ
และถ้าขึ่นศาลทั้งสองฝ่ายก็ไม่ได้ที่ดินหร่อคับ
และเงินที่กู้ยืมแม่ผมไปต้อง0หรือว่าศาลจะพิจารณาให้เค้าผ่อนส่งคืนจนหมดมั๊ยคับ
shinee
*

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2011, 05:47:39 PM »

ทำใจและปล่อยวางดีกว่า
เมื่อเกิดปัญหาแล้ว เรายังแบกมันติดตัวต่อไป มันยิ่งทำให้ทุกข์ ทุกมากขึ้น

อาจจะเป็นกรรมที่เราได้เคยก่อไว้ให้เราได้ชดใช้เพื่อสิ้นกรรมต่อกัน
หรือหากไม่ใช่ เขาก่อกรรมกับเราไว้ในที่สุดสักวันนึงเขาก็ต้องได้รับผลกรรมนั้นเช่นกัน
หากผูกเวรต่อกันไปไม่รู้จะสิ้นสุดได้อย่างไร ต้องตามกันอีกกี่ภพกี่ชาติ(ชาติเดียวก็เหนื่อยแล้ว)

หากเราแบกไม่ยอมปล่อยมันไป ยังวนเวียนคิดถึงมัน
นอกจากเสียทรัพย์ที่โดนหลอกไปแล้ว(อันนี้โดนคนอื่นทำ)
ยังต้องเสียจิต(จิตวิตกกังวลซ้ำๆ) อันนี้เราทำตัวเอง
เสียเงินเสียทองที่ต้องคอยติดตาม มีแต่เสียกับเสีย
เสียทั้งทรัพย์และความสุข

คิดถึงข้างหน้าดีกว่า หากปล่อยวางได้ ไม่ยึดติดจิตจะเป็นสุข
ทำยากแต่ลองพยายามทำคะ สู้สู้

คือว่าอาจไม่ได้ช่วยแนะนำให้ปัญหาที่มีอยู่ดีขึ้น แต่ปรารถนาดีกับเพื่อนเกษตรพอเพียงคะ

Liked By: wijarn

มาจากดิน..คืนสู่ดิน
หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์