หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หวัดขึ้นตาไก่ระวังกันน่ะครับช่วงหน้าฝน(By ชัช.นครศรีฯ)  (อ่าน 33029 ครั้ง)
เชน ชุมพร
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #80 เมื่อ: มีนาคม 22, 2015, 08:09:18 AM »

ครับพี่ชัช พรุงนี้จะเอารูปมาให้ดูครับ ทำตามพี่ชัชบอกครับ เอาก้อนขาวๆออก แล้วหยดตา ข้างขวดเขียนไว้ 1 หยด เช้า - เย็น ผมก็เลยทำตามข้างขวด ตอนนี้อาการดีขึ้นแล้วครับ

เชน ชุมพร
*

« ตอบ #81 เมื่อ: มีนาคม 23, 2015, 12:25:50 PM »

หลังจากได้รับคำแนะนำจาก อ.ชัชครับ

ผมใช้ค๊อตตัสบัสเขี่ยไม่ออกก็เลยใช้แหนบดึงออกมาใแล้วใช้ยาหยอดตาหยอด 1 หยด เช้า - เย็น ผลออกมาตามรูปครับ ส่วนรูปขวดยาลืมถ่ายรูปมา วันหลังจะเอามาให้ดูกันครับ

Liked By: Surachet608
เชน ชุมพร
*

« ตอบ #82 เมื่อ: มีนาคม 23, 2015, 12:32:15 PM »

เจ้าตัวนี้เป็นอะไรครับ อ.ชัช

ไก่เป่าแคน ฟาร์ม
*

« ตอบ #83 เมื่อ: มีนาคม 23, 2015, 01:33:49 PM »

แล้วขี้ขาว รักษาอย่างไรครับผม พี่ชัช ผมเริ่มสังเกตุว่าเป็นขี้ขาวครับ
ชัช.นครศรีฯ
*

« ตอบ #84 เมื่อ: มีนาคม 23, 2015, 04:02:29 PM »

ฝีดาษชนิดแห้งโรคนี้ยอดฮิตของไก่อายุขนาดนี้คับสาเหตุจากยุงกัน ป้องกันเรื่องยุงจริงๆยุงนี่ตัวพาหะได้หลายโรคน่ะคับถึงไก่ไม่เป็นตัวฝีดาษโรคอื่นก็มีตามมาได้และที่สำคัญยุงกวนมากๆไก่พักผ่อนไม่เต็มที่ก็ผอมไม่ค่อยโตได้เหมือนกัน วัคซีนทำได้จะดีแต่หายากหน่อยคับเวลาทำศึกษาการแทงปีกให้ดีอย่าแทงโดนกล้ามเนื้อไก่จะพิการได้คับส่วนอีกชนิดฝีดาษเปียกตัวนี้อันตรายกว่าไก่เสียหายกว่ายิ่งบางตัวเหมาทั้ง2ชนิดก็เฝ้าท่านยมเร็วขึ้นคับ เรื่องฝีดาษเปียกตามอ่านหน้าเฟสผมในtimeline คับพิมพ์ค้นหาเฟส "ชัช นครศรีฯ"ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 23, 2015, 04:05:23 PM โดย ชัช.นครศรีฯ » บันทึกการเข้า

บ้านสัตว์ปีกพอเพียง
"ชัช.นครศรีฯ"
ชัช.นครศรีฯ
*

« ตอบ #85 เมื่อ: มีนาคม 23, 2015, 04:08:38 PM »

แล้วขี้ขาว รักษาอย่างไรครับผม พี่ชัช ผมเริ่มสังเกตุว่าเป็นขี้ขาวครับ
โรคขี้ขาวนี้ส่วนมากจะเป็นกับไก่เล็กอัตราการตายสูงกว่าไก่โต ถ้าพ่อแม่พันธุ์เป็นสามารถถ่ายสู่ไข่ฟักได้คับ ในไก่เล็กๆจะเป็นพร้อมกับขี้ติดตูดกัมโบโร่ หายาโคลิสตินผสมกับอะม็อกซี่ ให้คับ แต่บางครั้งขาวๆที่เห็นอาจเป็นฉี่ของไก่ได้น่ะคับลองถ่ายรุปมาดู

เชน ชุมพร
*

« ตอบ #86 เมื่อ: มีนาคม 24, 2015, 08:13:15 AM »

ฝีดาษชนิดแห้งโรคนี้ยอดฮิตของไก่อายุขนาดนี้คับสาเหตุจากยุงกัน ป้องกันเรื่องยุงจริงๆยุงนี่ตัวพาหะได้หลายโรคน่ะคับถึงไก่ไม่เป็นตัวฝีดาษโรคอื่นก็มีตามมาได้และที่สำคัญยุงกวนมากๆไก่พักผ่อนไม่เต็มที่ก็ผอมไม่ค่อยโตได้เหมือนกัน วัคซีนทำได้จะดีแต่หายากหน่อยคับเวลาทำศึกษาการแทงปีกให้ดีอย่าแทงโดนกล้ามเนื้อไก่จะพิการได้คับส่วนอีกชนิดฝีดาษเปียกตัวนี้อันตรายกว่าไก่เสียหายกว่ายิ่งบางตัวเหมาทั้ง2ชนิดก็เฝ้าท่านยมเร็วขึ้นคับ เรื่องฝีดาษเปียกตามอ่านหน้าเฟสผมในtimeline คับพิมพ์ค้นหาเฟส "ชัช นครศรีฯ"ครับ

อ.ชัช ครับ การทำวัคซีนถ้ายังไม่ได้ทำสามารถทำได้เลยไหม (ของผมไก่อายุประมาณ 8 สป) ผมขอถามรวมๆ ไปถึงวัคซีนอื่นๆ ด้วยเลยนะครับ
ชัช.นครศรีฯ
*

« ตอบ #87 เมื่อ: มีนาคม 24, 2015, 10:00:04 AM »

ทำได้เลยคับอายุกำลังดีเข้าช่วงฝีดาษชอบคับ ต่อจากนั้นก็ทำวัคซีนรวมคุมโรคไวรัสอัตรายทางเดินหายใจ ทำให้ห่างกันสัก2-3สป.ก่อนน่ะคับอย่าทำห่างกันนเอยไก่จะป่วยหรือตายได้คับผม เมื่อไก่อายุได้16สป.ขึ้นค่อยทำวัคซีนอหิวาต์คับ คราวนี้ครบเซ็ทเบื้องต้นแล้วอยุ่ยาวเลยคับ
อ.ชัช ครับ การทำวัคซีนถ้ายังไม่ได้ทำสามารถทำได้เลยไหม (ของผมไก่อายุประมาณ 8 สป) ผมขอถามรวมๆ ไปถึงวัคซีนอื่นๆ ด้วยเลยนะครับ

เชน ชุมพร
*

« ตอบ #88 เมื่อ: มีนาคม 24, 2015, 01:57:52 PM »

ขอบคุณครับ

วัคซีนรวมคุมโรคไวรัสอัตรายทางเดินหายใจ ------- ไปบอกร้านตามนี้ได้เลยใช่ไหมครับ
ชัช.นครศรีฯ
*

« ตอบ #89 เมื่อ: มีนาคม 24, 2015, 02:35:16 PM »

ขอบคุณครับ

วัคซีนรวมคุมโรคไวรัสอัตรายทางเดินหายใจ ------- ไปบอกร้านตามนี้ได้เลยใช่ไหมครับ
สมัยก่อนวัคซีนแยกป้องกันโรคอย่างล่ะตัวคือนิวคลาสเซิลกับหลอดลมอักเสบ มาตอนนี้เป็นวัคซีนรวมทำครั้งเดียวได้2โรคเลยคับ

ชัช.นครศรีฯ
*

« ตอบ #90 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2015, 06:59:02 AM »

ขออนุญาติอัพกระทู้ให้สมาชิกใหม่ๆอ่านตั้งแต่หน้าแรกๆน่ะคับช่วงนี้เจอปัญหาไก่ป่วยกันหลายพื้นที่

Liked By: Surachet608, sompol

Tochibenz
*

« ตอบ #91 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2015, 01:17:10 PM »

ขออนุญาติอัพกระทู้ให้สมาชิกใหม่ๆอ่านตั้งแต่หน้าแรกๆน่ะคับช่วงนี้เจอปัญหาไก่ป่วยกันหลายพื้นที่

ขอบคุณมาครับ อ.ชัช ไก่ผมตาหายก็เพราะความรู้ดีๆจากกระทู้นี้ล้วนๆเลย
ออนซอน เกษตร
*

« ตอบ #92 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2015, 11:55:10 AM »

;)ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูล

ออนซอน เกษตร by โจโฉ  บ้านดอนแดง คำเตย เมือง นครพนม  ประเทศไทย
จำหน่าย ลูกเป็ด ลูกไก่บ้าน ห่าน 
โจ 086 229 8556
amnatmarine
*

« ตอบ #93 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2015, 01:04:01 PM »

ขอบคุณครับ ได้ความรู้มาก
the best
*

« ตอบ #94 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2015, 09:53:28 AM »

สืบเนื่องจากเพื่อนสมาชิกpmมาถามเรื่องไก่ตาเจ็บอยู่บ่อยวันนี้เอาไก่เล็กเป็นหวัดขึ้นตามาให้ชมครับ....
ไก่ตาเจ็บมีหลายสาเหตุแต่ที่พบบ่อยในช่วงอากาศเปลี่ยนแปลงเข้าหน้าฝนแบบนี้มักเป็นหวัดขึ้นตา ตาเจ็บ ตาแฉะ ไก่มักคอดัง มีทั้งไม่มีน้ำมูกและมีน้ำมูก การรักษาอย่างที่ทราบๆกันอยู่น่ะครับส่วนการรักษาตาลักษณะนี้ต้องรีดเอาก้อนคล้ายเนยแข็งออกก่อนหยอดยาน่ะครับถ้าไม่รีดออกตาจะไม่หายครับ...
แล้วถ้าเกิดว่าก้อนเนยมันติดอยู่กับตาแน่นเอาไม่ออกจะมีวิธีแก้ไขอย่างไรบ้างหรอครับผมลองทำแล้วเอาออกไม่หมดมันติดอยู่กับตาดำเลยครับ
ชัช.นครศรีฯ
*

« ตอบ #95 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2015, 12:07:44 AM »

ในกรณีนี้แสดงว่าเรื้อรังมาน้ะคับใช้แหนบคีบดึงออกมาคับอาจจะทีล่ะนิดเพราะแผ่นก้อนหนองนี้จะแข็งติดเลนส์ตาซะแล้วคับ..ช่วยชีวิตไก่ใว้ได้แต่เสียตาข้างเป็นนี้ไปคับ รีบๆทำคับเผื่อยังไม่ทันติดเลนส์ตา

Liked By: the best, sompol

หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7   ขึ้นบน
  พิมพ์