หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หวัดขึ้นตาไก่ระวังกันน่ะครับช่วงหน้าฝน(By ชัช.นครศรีฯ)  (อ่าน 33030 ครั้ง)
auth
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 08:49:28 PM »

ในนกกับในไก่โดสมันไม่น่าจะเท่ากันครับพี่ชัช ที่สำคัญผมไม่ได้ทดลองว่าเท่าใดจึงเหมาะกับไก่ พี่ชัชอยากลองเดี๋ยวผมทำใหม่ กำหนดโดสสูงขึ้นอีกเท่านึง ตอนนี้หาซื้อของมาทำเพิ่ม เพื่อนๆปล้นไปหมดแล้วครับ
ผมทำยาตัวนี้เลียนแบบของสวิสเซอร์แลนด์ครับ เพื่อนฝากซื้อที่โน่นตก 10 กรัม 800บาทมั้งครับ ของที่ทำนี่20ซีซี ตกราวๆ 30กว่าบาทเอง แต่ไม่ได้ทำขายหรอกครับ ทำใช้ในหมู่เพื่อนๆกันเองส่วนสูตรอยู่ในหัวผมคนเดียว อิอิ ยิงฟันยิ้ม

I was lucky.
*

« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 03:33:22 PM »

ขอบคุณที่ให้ความรู้ครับ
wanput-srisuk
*

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 06:20:57 PM »

จากประสบการณ์พี่ว่าไก่ชนิดไหนเลี้ยงง่ายที่สุดเหมาะกับการเลี้ยงตามบ้านคือไม่ได้ให้วัคซีนนะคราบในกลุ่มไก่ไข่นะครับ รูดซิบปาก
ชัช.นครศรีฯ
*

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 09:48:59 PM »

จากประสบการณ์พี่ว่าไก่ชนิดไหนเลี้ยงง่ายที่สุดเหมาะกับการเลี้ยงตามบ้านคือไม่ได้ให้วัคซีนนะคราบในกลุ่มไก่ไข่นะครับ รูดซิบปาก

การสละเวลาสักนิดเพื่อน้องไก่ที่รัก..ดีที่สุดครับ..อย่างตัวเราเองตอนเล็กๆก็ต้องทำวัคซีน ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ

Liked By: sompol

บ้านสัตว์ปีกพอเพียง
"ชัช.นครศรีฯ"
maikung001
*

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 10:45:54 PM »

อย่างนี้แหละครับการเลี้ยงไก่ท่านใดไม่เจอโรคไม่ใช่มืออาชีพครับ ฮ่าๆๆๆ เมื่อไก่นอนถ้ามีเวลาสละซักนิดครับตรวจตราส่องดูจมูก หน้า ตาและฟังเสียงไก่หายใจ..ไม่พลาดครับจะเจออาการไก่ป่วยรักษาได้ทันท่วงทีและเมื่อกวาดเก็บมูลก็ดูสีดูลักษณะัก้อนซักนิดก็ดีครับบ่งบอกสุขภาพไก่ได้ดีทีเดียว..
ไก่ผมตามันบวมรอบๆมีน้ำตาไหล แต่บวมไม่ทั่วใบหน้านะครับ รักษาด้วยวิธีนี้ได้ไหมครับ เป็นไก่ดำสายกาญสีขาวกับดำอายุประมาณ2-3เดือนและเป็นตัวเมียซะด้วย เพิ่งเคยเห็นไก่ดำครั้งแรกในชีวิต(แบบมีชีวิต เซาะกราวมากๆ ) เสียดาย+สงสารน่ะครับ จะรักษาให้ดีที่สุด เดี๋ยวเอามาเพิ่มตัวผู้ด้วย กลัวตัวเมียจะตายซะก่อน  ลังเล เพราะเห็นว่าตัวผู้มันคึก เด๋วไข่แล้วจะให้พี่ชัชไปฟักซักชุดนะครับ จะบอกมันว่าเป็นผู้มีพระคุณช่วยรักษาให้ตาหายเจ็บ  ยิงฟันยิ้ม

ถ้าบวมอย่างที่ว่าอาจจะเป็นหวัดหน้าบวมครับต้องให้ยาเช่น พาส215 หรือพวกยาแก้อักเสษ โคม็อกซี่ 500 อะม็อกซี่ เวท 500 ละลายน้ำหรือไก่ใหญ่ก็1เม็ดสามวันครับ แต่ถ้าเป็นไก่เล็กละลายน้ำครับแล้วดูอาการ  รู้ผู้รู้มาตอบให้แน่นอีกทีนะครับ ถ้ามีภาพประกอบจะบอกได้ชัดกว่านี้ครับ
nui hnu
*

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 07:53:56 AM »

เยี่ยม  อายจัง  อายจัง  อายจัง  จุมพิต
Kneaw
*

« ตอบ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2013, 08:45:51 PM »

ตอนนี้ ไก่ของผมก็มีอาการเหมือนตาเจ็บ คือ ลืมตาได้ไม่เต็มที่นัก บางตัวก็ตาปิดข้างนึง เวลาอยู่นิ่งๆจะยืนเหงาหรือยืนหลับตา แต่ก็ยังกินข้าวได้ปกติครับ ลองเปิดตาดู ข้างในตาไม่มีก้อนอะไร อาจจะเจอมีฟองเล็กๆ บ้าง ไม่แน่ใจว่า อาการแบบนี้ คือโรคอะไรครับ ผมใช้ยาแก้อักเสบดำ-แดง ละลายน้ำให้ และ หยอดตาเช้า-เย็น
รบกวนพี่ๆ แนะนำด้วยนะครับ
ชัช.นครศรีฯ
*

« ตอบ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2013, 08:50:25 PM »

ตอนนี้ ไก่ของผมก็มีอาการเหมือนตาเจ็บ คือ ลืมตาได้ไม่เต็มที่นัก บางตัวก็ตาปิดข้างนึง เวลาอยู่นิ่งๆจะยืนเหงาหรือยืนหลับตา แต่ก็ยังกินข้าวได้ปกติครับ ลองเปิดตาดู ข้างในตาไม่มีก้อนอะไร อาจจะเจอมีฟองเล็กๆ บ้าง ไม่แน่ใจว่า อาการแบบนี้ คือโรคอะไรครับ ผมใช้ยาแก้อักเสบดำ-แดง ละลายน้ำให้ และ หยอดตาเช้า-เย็น
เป็นโรคหลอดลมอักเสบครับ...ใช้ยาตัวที่ว่าได้เลยครับ..เตตร้ามัยซิน..เพิ่มเติมควรป้อนยาทุกวันๆล่ะเม็ดด้วยครับและหายาหยอดตาให้ด้วยครับ..หาย... ยิ้มเท่ห์

Kneaw
*

« ตอบ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2013, 09:01:40 PM »

เป็นโรคหลอดลมอักเสบครับ...ใช้ยาตัวที่ว่าได้เลยครับ..เตตร้ามัยซิน..เพิ่มเติมควรป้อนยาทุกวันๆล่ะเม็ดด้วยครับและหายาหยอดตาให้ด้วยครับ..หาย... ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณมากครับ คุณชัช ตอนแรกผมคิดว่าเป็นตาอักเสบธรรมดา ไม่คิดว่าจะเป็นโรคหลอดลมอักเสบ ตัวโตก็รักษาป้อนยา + หยอดตาร่วมด้วยก็หาย แต่ลูกไก่อายุ 2 - 3 เดือนนี่สิครับ จะป้อนยาก็กลัวจะ overdose ผมได้แต่ละลายยาในน้ำให้กิน ตอนนี้ รักษามาได้ 3 - 4 วันแล้วครับ สำหรับไก่เล็กมีวิธีเสริมให้หายเร็วยิ่งขึ้นหรือเปล่าครับ ผมกลัวว่าจะเรื้อรังแล้วติดเพื่อนๆตัวอื่น
ชัช.นครศรีฯ
*

« ตอบ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2013, 09:06:21 PM »

อ๋อ..ไก่เล็ก1เม็ด4ตัวครับ :Dเทยาออกจากแคปซูลแล้วแบ่งเป็นสีส่วนครับวิธีผมเทใส่คอเลยทีล่ะตัวกะเอาครับได้4ตัวพอดี ยิงฟันยิ้ม

Kneaw
*

« ตอบ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2013, 09:17:17 PM »

อ๋อ..ไก่เล็ก1เม็ด4ตัวครับ :Dเทยาออกจากแคปซูลแล้วแบ่งเป็นสีส่วนครับวิธีผมเทใส่คอเลยทีล่ะตัวกะเอาครับได้4ตัวพอดี ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณมาก ๆ ครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้เช้า ผมลุยเลย  ยิ้ม
ไก่สาวพร้อมไข่
*

« ตอบ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 10:09:33 AM »

ได้ความรู้มากที่เดียวครับ เพราะ ไก่ใหญ่ที่บ้านผม ตอนนี้ เป็น 4 ตัว ครับ เลยจับมาแยกไว้ต่างหาก รีดก้อนเนยออกทุกวันเลยครับ ตอนนี้ บอดไปแล้ว  สองเหลืออีกสอง ครับ
ชัช.นครศรีฯ
*

« ตอบ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 11:13:24 AM »

ได้ความรู้มากที่เดียวครับ เพราะ ไก่ใหญ่ที่บ้านผม ตอนนี้ เป็น 4 ตัว ครับ เลยจับมาแยกไว้ต่างหาก รีดก้อนเนยออกทุกวันเลยครับ ตอนนี้ บอดไปแล้ว  สองเหลืออีกสอง ครับ
เวลารีดใช้ผ้าชุบน้ำอุ่นหมาด จับไก่ให้มั่นรีดเบาๆต่อเนื่องเมื่อเห็นก้อนหนองแข็งใช้คอตตอลบัทเขี่ยออกครับแล้วใช้ยาป้ายต้าเตตร้า ป้ายเช้าเย็น อย่าใช้ยาหยอดตาถ้าใช้เกิน1สป.โอกาสตาบอดใสมีสูงครับ..บางตัวรีดทีเดียวหายบางตัวหลายทีครับ ยิ้มเท่ห์

set
*

« ตอบ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2013, 09:39:31 AM »

ขอบคุณครับ อายจัง อายจัง อายจัง
wichai_siri
*

« ตอบ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2013, 03:46:25 PM »

กระทู้ดี มีไว้ดันให้คนเข้ามาอ่าน จะได้รักษาไก่ได้ถูกวิธี
คนเลี้ยงไก่ไข่ ทำสวน
*

« ตอบ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 01:50:55 PM »

ยาน้ำหมักสมุนไพรคุณชัช.ได้ทดลองใช้ดูไหมครับได้ผลยังไงตอบด้วยครับ

โชคอนันต์ฟาร์ม
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7   ขึ้นบน
  พิมพ์