หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หวัดขึ้นตาไก่ระวังกันน่ะครับช่วงหน้าฝน(By ชัช.นครศรีฯ)  (อ่าน 32878 ครั้ง)
ชัช.นครศรีฯ
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 08:27:40 PM »

สืบเนื่องจากเพื่อนสมาชิกpmมาถามเรื่องไก่ตาเจ็บอยู่บ่อยวันนี้เอาไก่เล็กเป็นหวัดขึ้นตามาให้ชมครับ....
ไก่ตาเจ็บมีหลายสาเหตุแต่ที่พบบ่อยในช่วงอากาศเปลี่ยนแปลงเข้าหน้าฝนแบบนี้มักเป็นหวัดขึ้นตา ตาเจ็บ ตาแฉะ ไก่มักคอดัง มีทั้งไม่มีน้ำมูกและมีน้ำมูก การรักษาอย่างที่ทราบๆกันอยู่น่ะครับส่วนการรักษาตาลักษณะนี้ต้องรีดเอาก้อนคล้ายเนยแข็งออกก่อนหยอดยาน่ะครับถ้าไม่รีดออกตาจะไม่หายครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2014, 08:57:56 PM โดย ชัช.นครศรีฯ » บันทึกการเข้า

บ้านสัตว์ปีกพอเพียง
"ชัช.นครศรีฯ"

ชัช.นครศรีฯ
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 08:30:07 PM »

หลังจากรีดเอาก้อนเนยแข็งๆออกแล้วก็หยอดยาแก้อักเสบของไก่หรือของคนก็ได้ครับ1หยดแล้วเก็บเข้านอน....

ชัช.นครศรีฯ
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 08:32:42 PM »

ยาหยอดตาแก้อักเสบของไก่มีหลายเจ้าส่วนใหญ่ฝาจะสีเหลืองครับแต่มีข้อบ่งใช้อ่านฉลากด้วยน่ะครับ...ยาเหล่านี้ใช้นานติดต่อกันไม่ได้น่ะครับทำให้ไก่ตาบอดใสได้ครับผม...และเมื่อเปิดขวดแล้วแช่ตู้เย็นด้วยน่ะครับ

ชัช.นครศรีฯ
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 08:35:23 PM »

นี่ก็ยาหยอดตาแก้อักเสบของอีกเจ้าครับ...

ต้อย
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 08:57:51 PM »

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ ยิ้มเท่ห์ ไก่ผมตอนนี้อาการเหมือนคุณชัชว่ามาเลยครับ แต่ก้อนสีขาวอยู่ในเปลือกตาด้านในของเปลือกตาด้านล่างครับ พรุ่งนี้จะไปลองรีดออกครับ แล้วใช้ยาตัวนี้ป้ายได้ไหมครับ
ชัช.นครศรีฯ
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 09:02:07 PM »

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ ยิ้มเท่ห์ ไก่ผมตอนนี้อาการเหมือนคุณชัชว่ามาเลยครับ แต่ก้อนสีขาวอยู่ในเปลือกตาด้านในของเปลือกตาด้านล่างครับ พรุ่งนี้จะไปลองรีดออกครับ แล้วใช้ยาตัวนี้ป้ายได้ไหมครับ
ยาตัวนี้ก็ใช้ได้ดีครับมีตัวยาในกลุ่มเตตร้ามัยซินช่วยในเรื่องตาอักเสบดีครับและยังช่วยในกรณีไก่มีขี้ตา ตาปิดเปิดไม่ค่อยได้ตัวยาเป็นครีมมันๆช่วยให้เปลือกตาไม่แห้งครับส่วนการรักษาเรื่องไก่ตาเจ็บต้องอดทนน่ะครับใจร้อนไม่ได้..ให้กำลังใจทุกท่านครับ

ต้อย
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 09:18:01 PM »

ขอบคุณมากครับพี่ชัช ยิ้มเท่ห์ อ้อตอนไก่ผมเป็นฝีดาษ ผมลอกที่เป็นฝีดาษออก เลือดสาดเลย ละเอายานี้ป้าย ประมาณ ๔วันหายขาดเลยครับ ยิ้ม
Changnaam
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 11:35:27 AM »

ขอบคุณมากค่ะ คุณชัชฯ เมื่อวันก่อนเป็ดบาบารี่มีอยู่ตัวหนึ่งมีอาการเหมือนกันค่ะ
หน้าบวม ตาบวมปิด มีก้อนคล้ายเนยแข็งปิดตาไว้ ไม่เคยทราบว่าเป็นอะไรตกใจค่ะ
เอามาเก็บขังไว้ให้กินยาแก้อักเสบของคนค่ะ เพราะที่นี่ตามร้านขายอาหารสัตว์ไม่มี
ยาแก้อักเสบ แบ่งครี่งเม็ดละลายน้ำให้กินตลอด กลางคืนก็ให้เป็ดที่เหลือกินด้วย
แต่เป็ดยังไม่ไข่ พอสักสองวันก็เห็นหน้าลดอาการบวม(บวมจนหน้ากลัว) แล้วเค้าคง
จะเอาเท้าเกาตาให้เจ้าก้อนสีขาวหลุดเอง เพราะไม่เห็นแล้ว ตอนนี้อาการดีขึ้นมาก
เพิ่งรู้ว่าหวัดลงตาเป็นแบบนี้ คิดไปร้อยแปดเหมือนกันกลัวเค้าเป็นอะไรมาก ขอบคุณค่ะ
สำหรับความรู้ดีๆที่นำมาเสนอเพื่อนสมาชิกตลอด ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
kuychai
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 04:37:41 PM »

ไก่ไข่ผมก็เป็น 4-5 ตัวครับเป็นก้อนเบ้อเริ่มเลย ยังคิดอยู่ว่าเค้าเรียกว่าโรคอะไร เป็นแบบติดลูกกะตาเลยครับ อยู่ใต้เปลือกตาด้านในอีกที พยายามรีดออกทุกวัน แล้วการหยอดยานี่ควรหยุดที่กี่วันครับ เพราะผมหยอดเรื่อยๆ จนกว่าจะหายครับ (ไม่รู้ว่ามีผลกับตา) ขอบคุณครับ
ชัช.นครศรีฯ
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 07:58:41 PM »

การรักษาเป็นหนทางแก้ไขแต่ถ้าป้องกันได้จะดีที่สุดให้ดูเรื่องมูลไก่สะสมด้วยน่ะครับถ้ากรงเลี้ยงอากาศไม่ถ่ายเท มีมูลหมักหมม สิ่งเหล่านี้ก็เป็นสาเหตุหลักๆที่ทำให้เยื่อโพรงจมูกไก่อักเสบจากแก๊สที่ออกมาจากมูลครับทำให้ลูกไก่ไม่สบายบ่อยๆได้ เมื่ออากาศเปลี่ยนแปลงแบบนี้ดูแลใกล้ชิดน่ะครับ...ให้กำลังใจครับ

ต้อย
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 08:13:51 PM »

วันนี้ว่าจะบีบก้อนขาวๆออก ปรากฎว่าไม่มีซะแล้ว แต่ไก่มีอาการะคายเคืองตาบ้าง เย็นนี้เลยป้ายยาไปอีกรอบ คาดว่าอาการน่าจะดีขึ้นครับ ยิ้มเท่ห์
ชัช.นครศรีฯ
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 08:17:26 PM »

ส่วนใหญ่รีดออกซักครั้งสองครั้งก็หมดแล้วครับและป้ายยาไปเรื่อยๆก็จะหายครับแต่ถ้ามีอาการหวัดร่วมด้วยต้องกินยาด้วยน่ะครับ..ให้กำลังใจครับ

Nutthavud
*

ท้อได้ แต่อย่าถอย

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 08:23:50 PM »

เดี๋ยวพรุ่งนี้จะไปบุกร้านขายยาไก่ชน ยิงฟันยิ้ม ตัวที่เป็นหวัดน้ำมูกแห้งแล้ว ยังไม่ได้แยกออกจากกันเลย เดี๋ยวพรุ่งนี้จะแยกนะครับ อายจัง

ลงมือซะ !!
ชัช.นครศรีฯ
*

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 08:29:15 PM »

อย่างนี้แหละครับการเลี้ยงไก่ท่านใดไม่เจอโรคไม่ใช่มืออาชีพครับ ฮ่าๆๆๆ เมื่อไก่นอนถ้ามีเวลาสละซักนิดครับตรวจตราส่องดูจมูก หน้า ตาและฟังเสียงไก่หายใจ..ไม่พลาดครับจะเจออาการไก่ป่วยรักษาได้ทันท่วงทีและเมื่อกวาดเก็บมูลก็ดูสีดูลักษณะัก้อนซักนิดก็ดีครับบ่งบอกสุขภาพไก่ได้ดีทีเดียว..

auth
*

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 08:32:48 PM »

อ้างถึง
ยาตัวนี้ก็ใช้ได้ดีครับมีตัวยาในกลุ่มเตตร้ามัยซินช่วยในเรื่องตาอักเสบดีครับและยังช่วยในกรณีไก่มีขี้ตา ตาปิดเปิดไม่ค่อยได้ตัวยาเป็นครีมมันๆช่วยให้เปลือกตาไม่แห้งครับส่วนการรักษาเรื่องไก่ตาเจ็บต้องอดทนน่ะครับใจร้อนไม่ได้..ให้กำลังใจทุกท่านครับ

อ่าถ้า ยาเป็นเตตร้าครีมแบบนี้ ผมทำเองได้ครับพี่ชัช ในนกหงส์หยกใช้กินเลยครับ ต่างกันที่ครีมเป็นแบบกินได้ส่วนความเข้มข้นของเตตร้าผมปรับได้ตามความต้องการ อยากได้กี่เปอร์เซ็นต์เตตร้า อรรถจัดได้ครับ แบบในนี้
http://www.birdslover.com/forum/view.php?gid=4&id=5340
ชัช.นครศรีฯ
*

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 08:41:09 PM »

แบบนี้ก็สุดยอดไปเลยครับคุณอรรถ...ปรุงยาได้เองเบากระเป๋าแถมใช้ได้ดีซะอีกนับถือๆเลยครับ อายจัง อายจังถ้าเอาใว้ป้อนลูกไก่เล็กน่าจะดีน่ะครับ อิอิ

หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7   ขึ้นบน
  พิมพ์