การผสมไก่ข้ามสายพันธุ์

(1/4) > >>

tantai nkp:
คือผมมีไก่แจ้ และไก่ซีไบร์ท  ถ้าเราเอาไก่ทั้งสิงชนิดมาผสมกัน มันจะสามารถให้ลูกได้ตามปกติไหม และลูกที่ออกมามันจะเป็นหมั่นไหมครับ เหมือนเลิฟเบริ์ดมีขอบตากะไม่มีขอบตาทั้งๆที่เป็นเลิฟเบร์ดเหมือนกันผสมออกมาลูกเป็นหมั่น ผมจึงไม่แน่ใจว่าถ้าเอาไก่แจ้ผสมกะไก่ซีไบร์ท ลูกที่ออกมาจะเป็นหมั่นไหมครับ ใครรู้ช่วยตอบด้วยครับ

WildCobra:
ไก่บ้านแทบทุกพันธุ์ สืบเชื้อสายมาจากไก่ป่าสีแดง(Gallus gallus)ครับ
บางสายพันธุ์อาจมีเลือดไก่ป่าสีเทา(Gallus sonneratii)อยู่บ้าง แต่ไก่บ้านทุกชนิดก็สามารถผสมข้ามกันได้ และให้ลูกที่ไม่เป็นหมันครับ

เว้นแต่จะเอาไปผสมกับไก่ต๊อก ไก่งวง นกกระทา หรือไก่ฟ้า นั่นแหละ ถึงจะได้ลูกที่เป็นหมัน

นายทิว:
หมายความว่า ไก่บ้านสามารถผสมพันธุ์กับไก่ต๊อก หรือ ไก่ฟ้า ได้จริงๆ หรือครับ
 ;D

tantai nkp:
แล้วเป็ดเทศกับเป็ดกากี ก็เป็นเป็ดเหมือนกันทำไมผสมกันแล้วลูกออกมาเป็นหมั่นละครับ   นกเลิฟเบิกด์ก็เหมือนกันทั้งๆที่เป็นเลิฟเบิอด์เหมือนกันต่างกันเเค่มีขอบตากับไม่มีขอบตา ทำไมผสมออกมาแล้วเป็นหมั่นครับที่ถามเพราะต้องการแน่ใจครับจะได้ไม่เสียเวลา

WildCobra:
อ้างจาก: tantai nkp ที่ กันยายน 25, 2011, 03:26:44 PM

แล้วเป็ดเทศกับเป็ดกากี ก็เป็นเป็ดเหมือนกันทำไมผสมกันแล้วลูกออกมาเป็นหมั่นละครับ   นกเลิฟเบิกด์ก็เหมือนกันทั้งๆที่เป็นเลิฟเบิอด์เหมือนกันต่างกันเเค่มีขอบตากับไม่มีขอบตา ทำไมผสมออกมาแล้วเป็นหมั่นครับที่ถามเพราะต้องการแน่ใจครับจะได้ไม่เสียเวลา

เป็ดเทศ(Domestic Muscovy duck) ไม่ใช่สายพันธุ์หนึ่งของเป็ดบ้านนะครับ! แต่เป็นเป็ดอีกชนิดหนึ่ง(Species)ต่างหากเลย
เป็ดนครปฐม เป็ดปักกิ่ง เป็ดกากี ฯลฯ ที่กล่าวมานี้เป็นแค่สายพันธุ์ย่อยของเป็ดบ้านที่สืบเชื้อสายจากเป็ดป่าหัวเขียว(Anas platyrhynchos) ทั้งหมดนี้ใช้ชื่อวิทยาศาสตร์เดียวกัน แค่ต่างสายพันธุ์ย่อยเท่านั้น พวกนี้ทั้งสามสายพันธุ์ผสมกันเองได้ ลูกออกมาก็ยังสืบพันธุ์ต่อได้

*แต่เป็ดเทศเป็นเป็ดอีกสปีชีส์ต่ะหากเลย มันมีต้นตระกูลจากเป็ดเทศป่า(Carina moschata) ซึ่งไม่ใช่บรรพบุรุษเดียวกับ เป็ดนครปฐม เป็ดปักกิ่ง เป็ดกากี ฯลฯ

จำชีววิทยา ม.ปลายได้ไหมครับ? แค่ระดับสายพันธุ์ย่อยหรือ Subspecies หรือ Variety น่ะ มันยังผสมได้ ลูกที่ออกมาก็ไม่หมัน  แต่ถ้าห่างกว่านั้นอาจจะหมันได้(แต่ก็ไม่ทุกกรณี)

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป