หน้า: 1 ... 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 [22]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เกร็ดเล็กเกร็ดน้อย สำหรับการเลือกซื้อที่ดิน  (อ่าน 106384 ครั้ง)
ped manaf
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #336 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2015, 09:05:02 PM »

เยอะเหมือนกันนะ  แลบลิ้น ปัญหา  ทั้ค่าใช้จ่ายอื่นๆเป็นพวง ปลดจำนอง+ปรับถ่ายถอนก่อนกำหนด+ค่าเปลื่ยนสิทธ+ค่าโอน+ภาษีธุรกิจเฉพาะ(อันนี้ไม่แน่ใจ  รวมแล้วก้อไม่น้อย 10%ของมูลค่าของ  เห็นปัญหาทำให้ความอยากลดลง  นึงถึงวันนัดดูที่เขาไม่รับโทศัพ วันนั้นกำตังจะไปหมั้นแล้วเชียว ดีแล้วทีเขาไม่รับ  หรือเขามั่นใจมีคนเอาแน่แล้ว แต่พอเจอปัญหาแล้วถอยไปก่อน

Liked By: lookpu99

pongsakmake
*

« ตอบ #337 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2017, 08:10:46 PM »

วันนี้ได้เจอคุณลูกปู 555 พอดีแกแจกต้นไม้ในเฟส ขุนดงฯ
123SHARK
*

« ตอบ #338 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2017, 10:29:58 AM »

พี่ปูคับ และพี่ๆทั้งหลาย ผมอยากได้คำแนะนำ เพิ่งรู้จักที่นี่ได้ไม่นานนะครับ

ท้าวความก่อนเลย ผมทำเกษตรอยู่ที่ลำพูน เมื่อก่อนมีฟาร์มหมู ไก่ เป็ด สวนผัก และ สวนลำไย ของ ลุงๆป้า และแม่บ้าง   ทำมาอยู่ได้ประมาณสามปี แต่ตอนนี้ ก็ทำอยู่บ้างแต่น้อย เพราะเงินทุนหมด  เลยต้องกลับมาเป้นมนุษย์เงินเดือนเหมือนเดิม
ประเด็นคือที่ดินเหล่านี้ เป็นที่ดิน สปก น่ะคับ แล้วสำคัญอีก อย่างเป็นญาติๆกันทั้งน้ัน (ตัวดีเลยแล่ะ)

ที่ผมเสียดายคือ.... ผมบอกไปว่า เคยทำมาก่อน ได้ทำการตลาดไว้แล้ว คือ ปลูกไร เลี้ยงไร ก็มีคนซื้อแน่นอน และที่สำคัญ รู้จักกันคุ้นเคยกันหมดแล้ว ไรประมาณนั้น

น้ำไฟเข้าถึง โรงเรือนที่เคยเลี้ยงก็ยังมีอยู่ แค่ผมไม่สบายใจเรื่องญาติๆ พี่น้องนี่แล่ะ ในวันข้างหน้า บวกกับ สปก มันซื้อขายไม่ได้ เพราะวันข้างหน้าผมอาจจะต้องใช้จำนองกู้เงินมาลงทุนเพิ่ม

แต่ถ้าจะให้ไปซื้อที่ใหม่ ผมก็จะซื้อที่ดินที่เป็นโฉนดมากกว่า ไม่ไกลจากตัวบ้านเกิดมากนัก เพราะยังคิดว่า การตลาดที่ทำไว้ บวกกับ เพื่อนบ้าน ยังพอรู้จักกันบ้าง อันไหนเข้าท่ากว่ากันครับ

เพราะถ้ามีที่ผมก็อยากสร้างบ้าน ทำฟาร์มหมู เป็ด ไก่ ปลูกผัก ในนั้นหมดเลย ในวันข้างหน้า 

แนะนำทีนะครับพี่ๆทั้งหลาย

ขอบพระคุณล่วงหน้าคับ
หน้า: 1 ... 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 [22]   ขึ้นบน
  พิมพ์