หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 22   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เกร็ดเล็กเกร็ดน้อย สำหรับการเลือกซื้อที่ดิน  (อ่าน 108372 ครั้ง)
lookpu99
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 07:13:25 PM »

บอร์ดนี้ ช่วยปูมากมาย ตั้งแต่เริ่มจากศูนย์ จนได้ที่ดินถูกใจ
จึงอยากตอบแทนบอร์ด และเพื่อเป็นประโยชน์กับผู้ที่กำลังจะตัดสินใจซื้อที่ดิน
มาช่วยกันรวบรวมเกร็ดเล็ก เกร็ดน้อย ในการดูและเลือกซื้อที่ดินกันเถอะค่ะ

lookpu99
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 07:33:57 PM »

เวลาไปดูที่ดิน ก็จะมีคนพาไปดู แน่นอนเค้าอยากให้เราเป็นเพื่อนบ้าน หรือได้ค่านายหน้า
จึงนำเสนอข้อดี จูงใจต่าง ๆ เมื่อบวกกับความอยากได้เป็นเจ้าของที่ดินแล้ว ทีนี้หูเบาหวิวเป็นติดปีกเลย
หวังว่าเกร็ดเล็ก ๆ น้อย ๆ จะช่วยให้ท่านพิจารณาที่ดินตามวัตถุประสงค์ที่ท่านวางไว้
เริ่มจาก

ที่ดินไม่มีเอกสารสิทธิ์ แต่ใกล้ออกโฉนดแล้ว
> ให้ดูตำแหน่งที่ดิน จุดสังเกตุสถานที่สำคัญใกล้เคียงลองโทรไปถามกรมที่ดินเลยค่ะ พร้อมถามคิวรังวัดด้วย ถ้าคิวรังวัดเกินสามเดือน ฟันธงเลยว่าโครงการออกโฉนดไม่น่าจะเร็ว ๆ นี้ เพราะงานเต็มมือ ยกเว้นมีปัจจัยการเมืองมาเกี่ยวข้อง

ลักษณะดิน
> เวลาไปดูที่ดินให้ใส่ถุงเท้าหนา แล้วใส่รองเท้าแตะ ถ้าคนขายบอกดินดี ดินร่วน หรือดินร่วนปนทราย แต่ถ้าเดินกลับไปที่รถแล้วมีเศษทรายในนิ้วเท้าแล้ว นี่มันทรายชัด ๆ
> เค้าว่าดินดี ปลูกอะไรก็ขึ้น ให้ดูว่าแถวนั้นมีพืชขึ้นอย่างไร แค่ไหน ถ้าแม้แต่หญ้ายังไม่ขึ้น อันนี้ไม่ดีต่อการทำเกษตรแน่นอน
> เค้าว่าขุดบ่อแล้วเจอน้ำแน่นอน ฟันธง!!! ลองหาขวด ถังพลาสติกปากกว้าง ไปวางคว่ำไว้ 1 คืน (ฝนไม่ตกนะ) วันรุ่งขึ้นมีไอน้ำเกาะข้างใน อย่างนี้ค่อยมีลุ้น

สาธารณูปโภค
> เค้าว่ามีน้ำประปาถึง (ถึงเพราะมีท่อแล้ว หรือต้องต่อท่อเองอีกเป็นกิโล) ให้พาไปดูเลย จุดท่อประปาสุดท้ายอยู่ตรงไหน
> มีไฟฟ้าแล้ว กี่เฟส ให้ไปดูลักษณะเสาไฟ ถ้าเสาแบบใช้ต้นไม้มาทำ กับเสาปูน มีสายไฟใหญ่โต ราคาที่ดินก็ควรจะแตกต่างกัน

ชุมชน
> คนเมืองเตรียมย้ายไปอยู่ต่างถิ่น ไม่มีญาติในพื้นที่ ให้ไปที่วัดที่ใกล้ที่ดินที่ถูกใจ ยกเครื่องสังฆทานไปถวาย แล้วนั่งสนทนากับเจ้าอาวาส ชุมชนที่แข็งแกร่ง กับตัวใครตัวมัน วัดจะแตกต่างกัน แต่ต้องระวังอย่าเพิ่งไปบอกว่าจะซื้อแปลงไหน ให้บอกว่าขับผ่านมาอยากทำบุญก็พอ
>โรงเรียน ติดหนังสือที่ไม่ใช้แล้ว ลองเข้าไปคุยกับผอ. หรือคุณครูปกครองว่าขอบริจาคหนังสือ แล้วก็ชวนคุย เผลอๆ คุณครูจะเป็นนายหน้าซะเอง
tk_clubs
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 07:42:00 PM »

เป็นข้อมูลที่ดีมากครับ   ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: Ekachaiyan
lookpu99
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 07:44:59 PM »

ที่ดิน
> หากติดน้ำธรรมชาติ เค้าว่าน้ำไม่ท่วม ยืนยัน นอนยัน ให้ดูต้นไม้ริมตลิ่ง ถ้ามีเศษขยะ กิ่งไม้ กอง ๆ ติดอยู่กับแนวต้นไม้ (ส่วนใหญ่ติดแบบแนวขนานกันดิน) ให้สันนิษฐานว่า นั่นคือ แนวสูงสุดของน้ำ เมื่อน้ำเต็ม
> ที่ดินตามตะวัน ทำให้ฮวงจุ้ยดีมาก จริงค่ะ แต่ตอนนี้แกนโลกองศาเปลี่ยน นักวิชาการว่าการปลูกหันหน้าตามตะวันออกไปตะวันตก จะทำให้พืชใบไหม้แดด ทฤษฎีใหม่ จึงเป็นตะวันตกเฉียงใต้ไปตะวันออกเฉียงเหนือ (โปรดใช้วิจารญาณ)
> เค้าว่า ถนนกำลังมา ถ้าถนนยังไม่ถมสูง และยังไม่เป็นลูกรังแดง สันนิษฐานว่า ต้องรอไปอีกนานค่ะ

ผู้ขาย
>ถ้ารู้ชื่อเจ้าของที่ดิน โดยเฉพาะที่ดินจากกรมบังคับคดี แล้วก็พิมพ์ถามอากู๋เลย เผื่อจะเจอว่าเจ้าของ หรือลูกหนี้เป็นนักการเมืองท้องถิ่นจะได้ถอยทัน
lookpu99
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 07:58:35 PM »

แนวเขตที่ดิน
> ถ้ายังไม่มีรั้ว แต่มีแนวไม้ใหญ่ กอไผ่ ให้สันนิษฐานว่าอันนั้นแหละแนวเขตตามผัง หรือแนวเขตที่ชาวบ้านยอมรับ ถ้ามี gps ให้ดินรอบ ๆ หรือตามขอบเท่าที่เดินได้ mark gps แล้วมาดูใน google earth ลากเส้นแล้วคำนวนพื้นที่คร่าว ๆ
> ถ้าไม่มี gps เมื่อขึ้นรถแล้วให้กดไมล์ในรถให้เป็นศูนย์ เมื่อขับไปเจอสถานที่สำคัญ เช่น วัด โรงเรียน ให้จดกิโลไว้ แล้วมาหาวัดใน google earth แล้วค่อยลากเล่นจากวัด มายังที่ดิน แล้วค่อยคำนวณพื้นที่คร่าว ๆ
> ถ้าที่ดินใกล้ ๆ เป็นที่รกร้าง แต่มีเสาปูนติด ๆ กัน แบบบ้าคลั่ง และลวดหนาม อย่างน้อย 3 ชั้น ให้สันนิษฐานว่าเป็นของคนกรุง หรือคนรวย ซื้อไว้เก็งกำไรภายภาคหน้า 55

พอก่อน เชิญท่านอื่นบ้างดีกว่า
kaoplu
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 08:50:16 PM »

ขอร่วมแจมสักข้อนะครับ เรื่องเพื่อนบ้านและที่ดินที่ติดกันหากในกรณีไม่มีญาติพี่น้องอยู่ใกล้เคียง ลองเข้าไปพูดคุยดูว่าเค้ามีมิตรสัมพันธ์เป็นอย่างไร สภาพชุมชนโดยรวมที่สำคัญเข้าหาผู้ใหญ่บ้านครับจะรู้ดี เรื่องคน เรื่องที่ดินและการพัฒนาในอนาคต
chainsaw
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 09:00:28 PM »

คำแนะนำสุดยอดครับ เอาไปใช้ได้จริง

Liked By: chunkung
kaoplu
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 09:31:18 PM »

เรื่องน้ำท่วมหรือเปล่าให้ลองถามคนเฒ่าคนแก่แถวๆนั้นดูว่าเป็นอย่างไร ผมขอเล่าประสบการที่เจอมาให้ฟังในเรื่องนี้ปีที่แล้วผมไปดูที่ในจ.นึงหน้าติดถนนหลังติดคลองที่ลอกแล้วมีการเสริมคันดินเรียบร้อย ทำเลดีเลยสวยภรรยาชอบมากบอกว่าจะสร้างศาลาริมน้ำคนใกล้ตัวชอบยิ่งเพิ่มความอยากได้เป็นสองเท่า คราวนี้ต้องสอบถามประวัติที่ดินสักหน่อยบังเอิญมีลุงคนนึงขับรถมอเตอร์ไซผ่านมาไม่รีรอกวักมือเรียกเลยก็บอกแกตรงๆว่ามาดูที่ดินตอนแรกแกก็ไม่บอกเท่าไหร่เฉยๆประมาณรู้หน้าไม่รู้ใจ ผมทำความคุ้นเคยพักนึงคราวนี้แหละครับพรั่งพรูออกมาเลย แกบอกผมว่าซื้อได้แต่จะคุ้มค่าที่สร้างคันดินหรือเปล่าให้ไปคิดดู สรุปว่าน้ำท่วมครับแกบอกว่า 1-2 ปีที่ผ่านมาท่วมไม่เยอะเพราะมีเขื่อนและระบายได้เร็ว มาเมื่อวานผมโทรไปหาแกถามข่าวคราวแกบอกว่าน้ำท่วม 2 เมตรเลยแล้วท่วม 7 วันแล้วถึงเริ่มลดโอ้หากปลูกพืชก็เรียบร้อยครับ ทุกวันนี้ผมยังบอกกับภรรยาผมเลยว่านึกขอบคุณลุงแกจริงๆที่บอก ไม่งั้นไม่่อยากคิด โกรธ
Tommy_LA
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 10:51:35 PM »

ตามมาการันตี ผลงาน จากความรู้ และประสบการณ์ของทุกท่านครับ  ยิ้มเท่ห์
Nititep
*

คนตายเท่านั้น ที่ไม่มีความฝัน

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 10:15:20 AM »

> ที่ดินตามตะวัน ทำให้ฮวงจุ้ยดีมาก จริงค่ะ แต่ตอนนี้แกนโลกองศาเปลี่ยน นักวิชาการว่าการปลูกหันหน้าตามตะวันออกไปตะวันตก จะทำให้พืชใบไหม้แดด ทฤษฎีใหม่ จึงเป็นตะวันตกเฉียงใต้ไปตะวันออกเฉียงเหนือ (โปรดใช้วิจารญาณ)

ช่วยอธิบายตรงนี้หน่อยครับ ไม่เข้าใจจริงๆ แล้วจะมีวิธีบริหารจัดการ ในการปลูกพืชอย่างไรครับ ... ขอบคุณครับ

Liked By: Numdoitung
kaoplu
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 10:43:09 AM »

ช่วยอธิบายตรงนี้หน่อยครับ ไม่เข้าใจจริงๆ แล้วจะมีวิธีบริหารจัดการ ในการปลูกพืชอย่างไรครับ ... ขอบคุณครับ
ไม่ได้คัดค้านนะครับแต่ส่วนตัวคิดว่าเราอย่าคิดแทนพืชหรือต้นไม้ใบหญ้าไปเสียหมด พอถึงเวลาพืชเหล่านั้นก็ต้องปรับตัวเพื่อให้ตัวเองอยู่รอด ต้นไม้ต่างๆเค้าอยู่มาก่อนเราเป็นร้อยๆปีเผลอๆอยู่นานกว่าเราเสียอีกโดยสภาพธรรมชาติหากเราไม่ไปตัดหรือทำลายเค้าเห็นป่าวเค้าเจ๋งขนาดไหน

Liked By: kace2554, potorange
lookpu99
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 08:39:38 PM »

ไม่ได้คัดค้านนะครับแต่ส่วนตัวคิดว่าเราอย่าคิดแทนพืชหรือต้นไม้ใบหญ้าไปเสียหมด พอถึงเวลาพืชเหล่านั้นก็ต้องปรับตัวเพื่อให้ตัวเองอยู่รอด ต้นไม้ต่างๆเค้าอยู่มาก่อนเราเป็นร้อยๆปีเผลอๆอยู่นานกว่าเราเสียอีกโดยสภาพธรรมชาติหากเราไม่ไปตัดหรือทำลายเค้าเห็นป่าวเค้าเจ๋งขนาดไหน

ขอบคุณคุณ kaoplu ค่ะ เรื่องความเห็นต่างกันเป็นเรื่องธรรมดาค่ะ ผู้ที่ฟังในวงสนทนาก็มีแต่จะได้เปิดมุมมอง

แนวการปลูกตามตะวัน คือ การปลูกแนวจะตะวันออกไปตะวันตก ถ้าปลูกต้นไม้ที่ไม่ได้เรียบติดดิน การปลูกตามตะวันจะทำให้แต่ละต้นได้รับแสงโดยทั่วกัน แต่ถ้าปลูกแนวขวางตะวัน จะได้แดดไม่เท่ากัน มากไป หรือจะเกิดเงาบังกันเอง ทำให้ความสามารถการสังเคราะห์แสงลดลง แต่ต้องดูลักษณะพืชด้วยว่าต้องการแสงมากน้อยเพียงใด

ที่ยกขึ้นมา เพราะมีคนเคยบอกว่าแปลงนี้ดีเพราะเป็นทิศตามตะวัน เป็นจุดขาย จริงๆ ไม่ต้องซีเรียส
ในทางปฎิบัติ จะปลูกพืชอะไร ก็สามารถบริหารเอาเอง เช่น ช่วงที่พืชไม่ต้องการแสงมากก็ให้ปลูกพืชพี่เลี้ยง เช่น กล้วย พอพืชหลักโตเต็มที่ก็เอาพืชพี่เลี้ยงออก

สำหรับเรื่ององศาแกนโลกเปลี่ยน ก็เป็นทฤษฎีที่ฟังมา จึงต้องขอให้วิจารญาณค่ะ อย่างไรก็ตาม อยู่ที่เราจะบริหารที่ดินให้เหมาะสมกับพืชที่ปลูกนั่นเอง
Tommy_LA
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 10:35:51 PM »

จุดขายตอนนี้คือ น้ำไม่ท่วม และเป็นที่ดิน ที่มีเอกสารของกรมที่ดิน เท่านั้น อิอิ
ไม่เชื่อไปถามคนแถววังน้ำเขียวดูได้
brothersun
*

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 11:15:00 PM »

จุดขายตอนนี้คือ น้ำไม่ท่วม

เห็นด้วย 100% ครับพี่

Liked By: Numdoitung
lookpu99
*

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 07:53:40 PM »

เขตแดน เพื่อนบ้าน
> ควรให้มีการรังวัดก่อนการซื้อ อาจวางมัดจำไว้ก่อน แล้วให้มีการรังวัดก่อนการจ่ายเงินที่เหลือและโอน

> ตอนรังวัดก็ผูกมิตรกับเพื่อนบ้านไว้ก็ดี แต่ถ้าจะต้องเคลียร์เรื่องเขตแดน ให้เจ้าของเค้าคุยกับเพื่อนบ้านเอง เราก็คอยดูสถานการณ์
เพราะเราเองก็ไม่รู้ว่า เค้าเคยมีประวัติ สัมพันธ์เป็นอย่างไรกัน

ประสบการณ์ตรง ที่ดินที่เพิ่งได้มารู้อยู่แล้วว่า เจ้าของเดิมไม่ค่อยถูกกับข้างบ้าน แต่พอเค้าย้ายไป เพิ่งรู้ว่าไม่ถูกกับทั้งหมู่บ้าน
งานเข้า ต้องรีบแนะนำตัวกับผู้คน มีทั้งชอบที่เรามา (เพราะเจ้าของเดิมไปซะที) กับพาลเกลียดเราไปด้วย เพราะนึกว่าพวกเดียวกัน (ก็ต้องเอาน้ำเย็นเข้าลูบ)
เครือข่ายในหมู่บ้าน ข่าวไวกว่า face book อีก

> ชั่งใจให้ได้ก่อนซื้อ อยากหาข่าว ทำการบ้านเยอะ ๆ อาจต้องใช้เวลา แต่กลัวคนอื่นตัดหน้า
อาจลองคุยแบ่งมัดจำเป็นสองงวด ระหว่างนี้ก็หาข้อมูลให้เยอะ ๆ ก่อนจ่ายเงินก้อนใหญ่ซื้อ

> ถ้าที่ดินติดถนนโค้ง ถ้าโค้งโอบอ้อมเวลารถวิ่งผ่าน ไฟจะส่องเข้าบ้าน แต่อีกฝั่งโค้งไฟรถจะไม่ส่องเข้าบ้าน
Tommy_LA
*

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 08:56:27 PM »

กระทู้นี้กำลังจะดัง เดี๋ยวต้องมาแอบใส่ชื่อไว้ อิอิ
ละเอียดยิบเลยทีเดียว คงถูกใจใครๆหลายคน  ยิ้ม

Liked By: Numdoitung, , Oreona
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 22   ขึ้นบน
  พิมพ์