1ไร่ หลายล้าน มรดกของฉัน

<< < (154/234) > >>

หญิงเพี้ยน:
อ้างจาก: Nine. ที่ สิงหาคม 09, 2012, 09:15:21 AM

อ้างจาก: James ที่ สิงหาคม 09, 2012, 08:30:19 AM

นักเพาะพันธุ์จากเมืองละโว้ อุตสาห์หอบหิ้วมาฝาก มีฤาเราจะนิ่งเฉยอยู่ได้
จัดการลงดินแล้วต้องถนุถนอมแบบว่ายุงไม่ให้ไต่ไรไม่ให้ตอม เพราะเขาว่า
มันปลูกยากยิ่งนัก เราเลยอาศัยต้นฉัตร หรือนมสวรรค์เป็นพี่เลี้ยง ลองดูครับ
มันคือผักหวานป่า ที่ท่านZIN นำมาฝากนั่นเอง[/size

บ๊ะ ทิดzinนี่เขาฝากปลูก ผูกรักไปทั่วทุกทิศจริงๆ
อย่างนี้โบราณเขาว่า..สามมื้อไม่อด
ไปทิศไหน อย่างน้อยต้องมีกินแน่ๆสามมื้อ 
ว่าแต่ฝากปลูกผูกรักเกือบทั่วประเทศหรือยังน๊ะ

ทิดเจมส์..ผักหวาน ปลูกอยู่ในที่น้ำท่วมถึงไหมนั่น แล้วอีกอย่างเท่าที่ผมสังเกตุดู
ต้นไม้พี่เลี้ยงที่ผักหวานชอบเป็นพวกแค ตะขบ ลองๆหยอดเมล็ดแค หาต้นแคเล็กๆ หรือตะขบบ้านครับ

ฉายา cazinnova ย่อมไม่ผิดแล้วค่ะพี่นพ  :) :)
เมล็ดพืช กิ่งพันธุ์ กระจายไปทั่วไทยแล้วล่ะมั๊ง  :) :)
ผู้ให้ย่อมเป็นที่รักของทุกคน ..  ;D
ไปนอกบ้านไม่อดตาย แต่อยู่บ้านกลับอดโซ  :D

ปล.พี่เจมส์ฟูมฟักผักหวานอย่างดีจนน่าอิจฉา .. ส่วนผักหวานป่าที่ไร่เพี้ยนถูกทิ้งถูกขว้าง ;D :D

Magnum (rew):
อ้างจาก: James ที่ สิงหาคม 07, 2012, 09:51:35 AM

ตอกที่ใช้สานกระด้งฝัดข้าวจะต้องหลาวติดข้อและไล่เรียงลำดับจากต่ำไปสูงและต้องเข้าแถวกันด้วย 
เพื่อให้กะดะเมล็ดข้าวและแยกแกลบรำปลายข้าวครกกระเดื่องไม่มีแล้วครับ สมัยเด็กเคยมีเคื่องสีข้าว
ไม้ไผ่ บัดนี้มันลาโลกไปแล้วครับ

นี่แหละ กระด้งของแท้ หายากแล้วที่จะทำให้ติดข้อไม้ไผ่ มีแต่เรียบลื่นเหมือนกระด้งใส่ปลาตากแดด
ทำปลาแดดเดียว

Nine.:
อ้างจาก: zin ที่ สิงหาคม 09, 2012, 12:38:11 AM

อ้างจาก: James ที่ สิงหาคม 08, 2012, 08:07:08 AM

ท่านZINเอ๋ย ดูรูปนี้ไปก่อนเดี๋ยวกลับมาเล่า

นี่จึงเป็นผลึกภูมิปัญญาของบรรพชนยุคก่อน
การกำเนิดของเครื่องใช้ไม้สอยชนิดหนึ่ง มักสะท้อนถึงวิถีชีวิต ความเป็นอยู่ของผู้ฅน
ธรรมชาติกำหนดวิถีชีวิตและความเป็นอยู่
วิถีชีวิตและความเป็นอยู่ จะหลอมสร้างเครื่องใช้ไม้สอยขึ้นมา
เมื่อผ่านวันเวลา เครื่องใช้ไม้สอยค่อยคลี่คลายกลายเป็นวัฒนธรรมวิถีและศิลปะวิทยาการ
กล่อมเกลา ปลอบประโลมหัวจิตหัวใจผู้ฅนให้อ่อนโยน ลุ่มลึก สงบงามเรียบง่าย
ต่อให้ลีโอนาโด ดาวินชี มันหากไม่ถูกหล่อหลอมด้วยวัฒนธรรมวิถีเช่นนี้ ให้คิดค้นจนสมองพองโต ก็คิดค้นผลงานเช่นนี้ไม่ออก
ธรรมชาติมักรวบง่ายธรรมดา วัตถุเรื่องราวที่ยิ่งธรรมดา ยิ่งซ่อนความไม่ธรรมดาไว้
เพียงแต่พวกเราเห็นว่าคุ้นเคย เป็นเหตุให้ละเลยสิ่งดีงามไป

แทนคำขอบคุณ....สำหรับสิ่งดีงามที่เรียกว่า"กระด้งฝัดข้าว"
มิตรภาพจะจักสารผู้ฅนไว้แบบนั้น

ปล:กระหังที่สีคิ้วตนนั้น หากมันก้าวล่วงเข้าเขตแดนด่านขุนทด
จะต้องเผชิญกับจอมขมังเวทย์นพ นั้นคงประสบเคราะห์กรรมใหญ่หลวงแล้ว  :)

ฮ่าๆ...กระหังเหรอทิด ลิงลมเหรอทิด  ธรรมดาๆ ;D
ธรรมย่อมรักษาผู้ประพฤติธรรม  โจรย่อมเข้าใจโจร  หรือไม่ก็...ผีเห็นผี  ;D
ดังนั้นยังจะไม่ทำร้ายกัน  ต่างจดๆจ้องๆ  เหมือนเทควันโด้ช่วงซัดเด้นเดท ยังไงยังงั้นเลย...
แต่เพื่อความไม่ประมาท ทั้งยันต์เกราะเพชร คาถากำแพงแก้วเจ็ดชั้น ควายธนู กุมารทอง พรายกระซิบ
ได้ถูกกำหนดให้ดูแลบริเวณโดยรอบไว้แล้ว
แม้ว่ากระหัง ลิงลม จะสามารถฝ่าด่านต่างๆเหล่านั้นมาได้  ก็คงกระปรกกระเปรี้ยเต็มที 
มาเจอด่านสุดท้ายของผมเข้า....คงจอดสนิท    ด่านสุดท้ายของผมเป็น สุนัขที่หน้าตามันสุดจะ โหด ดิบ เถื่อน 
แล้วกำลังอยู่ในช่วงหวงตัวเมียในฤดูเป็นสัด ..กลัดมัน  กัดกันสนั่นลั่นราตรี
ขนาดเจ้าของมันเอง ไปมองหน้าเพื่อจะเรียกกินมาข้าวมันยังคำรามฮึ่มๆใส่  ต้องปลอบๆมัน เฮ้ยๆๆข้าไม่ใช่คู่แข่งเอ็ง มันถึงเงียบ
ดังนั้นไอ้ตัวใดๆที่ผิดกลิ่นล้ำถิ่นเข้ามา อย่าได้หวังว่าจะล่วงเข้าบริเวณ   แหม้....มันไม่หลับไม่นอนจริงๆ เจ้าหมาช่วงนี้

James:
ท่านมหรรนพ..
อันรสสวาทนั้นเล่า เมื่อมันพาดผ่านมายังใคร ถ้ามิอาจยับยั้งใจ
ก็อาจเหมือนเจ้าเขียว หมาไทยของข้าเจ้า เป็นหนุ่มปีแรกแค่ขวบปี
ติดใจในรสสวาทเสียจนข้าวปลาอาหารมิแยแส หายหน้าหายตา
ไปสามวัน นอนสงบนิ่งอยู่ในป่ากระทือไม่ไหวติง ยอมมอบกาย
ให้สาวเจ้ามิเว้นว่าง จนหมดแรงสินใจไปกับรสสวาท ดั่งผู้เฒ่าคำคม
" ตายคาอก ดีกว่าตกน้ำตาย" อนิจจา.....เจ้าเขียวเอ๋ย...

lotus23:
สวัสดีค่ะ คุณเจมส์
อยากขอคำแนะนำบ้างค่ะ เพราะแจงเองก็มีที่สวนพอๆ กับคุณเลยค่ะ คือไร่กว่าๆ พอหักปลูกบ้านแล้วก็เหลือประมาณไร่
สวนอยู่จันทบุรีค่ะ

ที่สวนมีมังคุด 20 ต้น เงาะ กระท้อน มะพร้าว อย่างล่ะต้นสองต้นค่ะ เป็นดินร่วนปนทรายค่ะ
แจงไม่มีความรู้เกี่ยวกับเกษตรเลย ที่ผืนนี้ก็เพิ่งซื้อได้ไม่ถึงปี แต่แจงอยากย้ายครอบครัวไปอยู่จังหวัดเดิมที่พ่อเคยอยู่ค่ะ

อยากขอคำแนะนำว่าแจงควรปลูกอะไรบ้างค่ะ แจงมีความคิดอยากปลูกข้าวเหมือนกันค่ะ แต่จะทำได้อย่างไรที่เราก็น้อยเกิน 555
แต่คุณเจมส์ทำได้ แจงเลยอยากขอแนะนำค่ะ

แนวคิดแจงอยากปลูกแบบพออยู่ พอกินค่ะ พอขายบ้างค่ะ กะว่าจะทำเกษตรอินทรีย์ค่ะ ปลูกพืชหมุนเวียนระยะสั้น ปลูกผักไร้ดินค่ะ
ขอคำแนะนำค่ะ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว