ข่าว
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 ... 74   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 1ไร่ หลายล้าน มรดกของฉัน  (อ่าน 189932 ครั้ง)
James
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #48 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 07:58:52 AM »

เป็นกำลังใจให้ครับผมก็พยามทำเหมือนๆกันนี่แหละครับ

ขอบคุณครับ

Liked By: kwanbanna, nipun

James
*

« ตอบ #49 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 09:44:46 AM »

วันนี้นำรูปเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา มารายงานความคืบหน้าครับ
อันดับแรกตอนเช้าทุกเช้าคุณย่า(แม่)จะต้องมาใส่บาตรพระ
ทุกเช้า เคยมีรายการช่อง9 มาถ่ายทำ แกเล่าให้ฟัง ถามแก
แกก็ไม่รู้รายการอะไรจำไม่ได้ เลยไม่ได้ดู
James
*

« ตอบ #50 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 09:50:32 AM »

ต่อเลยนะครับ หลังใส่บาตรกันเสร็จผมก็เดินสำรวจป่าหญ้า
อ้อ!เปลี่ยนใหม่เป็นป่าทองคำดีกว่า
ดูนะครับวัชพืชคือทองคำ ถ้าเราเอายาฆ่าหญ้ามาฉีดมันง่าย
และเร็ว แต่สิ่งที่ได้มันจะไม่ใช่สิ่งที่ผมได้
James
*

« ตอบ #51 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 10:17:39 AM »

เมื่อก่อนต้องขอยืมพรรคพวกมาตัด บัดนี้เรามีเป็นของตัวเองแล้ว
2700 บาท ของก๊อปจากจีน เอา!มันจำเป็น
และไอ้เจ้านี่แหละที่ทำให้เรางอมพระราม ผมคิดว่าสิ่งทำใหเรา
ล้าอีกอย่างน่าจะเป็นควันจากท่อไอเสียของมันนี่แหละตัวดี
ไม่ทันได้คิด ก็เลยตัดไปดมไป คราวหน้าต้อง Safety ไว้ก่อน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 12:06:10 PM โดย James » บันทึกการเข้า
James
*

« ตอบ #52 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 10:19:21 AM »

เท่าที่ทำได้ ได้เท่าเนี้ย วันหลังต้องฟิตกว่านี้จะได้แล้วๆไปซะที
James
*

« ตอบ #53 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 10:28:46 AM »

วันนี้ขอยาวหน่อยครับ อาจจะโชว์รูปเยอะไปหน่อย ต้องขออภัย
อันนี้เป็นถัวเขียวรุ่นแรกกำลังออกฝัก ผลปรากฎเกินคาด
มันสู้หญ้าได้สบาย กะว่าถ้าไม่ได้เรื่องพ่อ!!จะตัดมันทิ้ง
แล้วหว่านงาแทน

แปลงนี้เป็นรุ่นที่สองกำลังขึ้น ปุ๋ยไม่ต้องใส่นะครับเปลืองเปล่าประโยชน์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2011, 10:32:29 AM โดย James » บันทึกการเข้า
thepvaru
*

« ตอบ #54 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 10:33:39 AM »

ยิ้มเท่ห์ เป็นอีกหนึ่งแรงใจ  อายจัง  อายจัง  อายจัง

Liked By: kwanbanna, nipun
James
*

« ตอบ #55 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 10:33:52 AM »

ตอนนี้กล้วยหินมีหน่อหลายหน่อ ใครผ่านมาบ้านนา
สนใจเอาไปปลูกได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2011, 10:41:25 AM โดย James » บันทึกการเข้า
James
*

« ตอบ #56 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 10:53:01 AM »

ขออนุญาต ภาพน่ารักซัก2ภาพนะครับ
ดูดีๆนะครับว่ามันแตกต่างจากแมวทั่วไปอย่างไร
เป็นของน้าผม ผมถามว่าหมื่นนึงขายให้ผมมั้ย??
แกย้อนมาว่า แสนนึงก็ไม่ขาย

มันน่ารัก อยู่กับหมากินกับหมานอนกับหมาเล่นกับหมา
minja
*

« ตอบ #57 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 11:11:06 AM »

ตาสองสี เอกลักษณ์ของแมวไทยจำไม่ผิดน่าจะวิเชียรมาศนะ ชอบแมวแต่เลี้ยงไม่ได้เพราะที่บ้านเจ้าตูบชอบไล่กัดแมวจนตาย อย่าได้หลงเข้าบ้านเชียว สมัยก่อนเคยเลี้ยงเป็นสีสวาท พอเราถือไม้รู้แล้ววิ่งตามทันที เพราะไม้นี้คือสัญลักษณ์เขี่ยจิ้งจกไงอิๆ ยิงฟันยิ้ม แต่ไม่ชอบตอนพันแข้งพันขาแล้วงับขานี่สิ สดุ้งสุดตัว เจ็บด้วย  ร้องไห้
konthain(นพ)
Administrators
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #58 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 11:29:38 AM »

ไปเจอข้อมูลเกี่ยวกับแมวตาสองสี อย่างในรูปเลยก๊อปมาให้อ่านครับ  ยิงฟันยิ้ม

อันนี้เป็นแมวพันธุ์ไทยแท้เลยล่ะคับ ชื่อว่า ขาวมณีคับ หรือ ขาวปลอดเป็นสายพันธุ์ที่พบเห็นได้มากสุดในปัจจุบัน เป็นแมวไทยโบราณ เชื่อว่าเป็นแมวที่เพิ่งกำเนิดในต้นยุครัตนโกสินทร์นี่เอง นิยมเลี้ยงไว้ในราชสำนักครั้งหนึ่งในสมัยรัชกาลที่ 5 แมวชนิดนี้เป็นที่โปรดปราณมาก ในต่างประเทศนิยมเลี้ยงกันเป็นคู่เพื่อให้ผลัดกันทำความสะอาดขน เป็นแมวที่ค่อนข้างเชื่อง เหมาะสำหรับการเลี้ยงเป็นเพื่อนได้เป็นอย่างดี
ลักษณะ เด่นของขาวมณีคือสีขนและผิวกายขาวสะอาด ขนสั้น นุ่ม รูปร่างลำตัวยาวขาเรียว ทรงเพียวลม ไม่อ้วนหรือผอมเกินไป หัวไม่กลมโต แต่เป็นทรงสามเหลี่ยมคล้ายหัวใจ หน้าผากแบนใหญ่ หูขนาดใหญ่และตั้งตรงจมูกสั้น ดวงตาจะรีเล็กน้อยนัยน์ตาเป็นสีฟ้าหรือเหลืองอำพันสีใดสีหนึ่งเมื่อนำแมวขาว มณีตาสีฟ้า ผสมกับแมวขางมณีตาสี อำพัน ลูกที่ออกมาจะมีตาสองสี คือ สีฟ้าข้างหนึ่งและสีเหลืองอำพันข้างหนึ่ง ซึ่งเป็นลักษณะที่ถูกควบคุมโดยยีนด้อยในแมวขาวมณีแทบทุกตัวจะมีจุดด้อย เช่น ถ้ามีตาสองสีมักมีตาข้างหนึ่งที่ไม่ดี อาจมองเห็นไม่ชัดหรือมองไม่เห็นเลย ถ้าแมวตาสีฟ้ามักจะหูพิการ หรือไม่ได้ยินเสียงมากนัก และแมวตาสีเหลืองอำพันมักมีต่อมขนที่ไม่ดี
จุดด้อยอีกข้อของแมวขาวมณีคือ ความไม่ขาวปลอด มีสีใดสีหนึ่งแซมเข้ามา รวมถึงตาสองข้างเป็นคนละสีกัน หรือเป็นสีอื่นสีใดที่ไม่ใช่สีฟ้าหรือเหลืองอำพัน ก็ไม่เป็นที่ยอมรับ เช่นเดียวกับขนที่ยาวมากเกินขนาด หางคด หางขอด หางงอและ หางสั้น
มี 2 สายพันธุ์
สายพันธุ์ตาสีเหลืองอัมพัน
สายพันธุ์ตาสีฟ้า
ถ้าเอาทั้งสองสายพันธุ์มาผสมกัน จะเกิดเป็นแมวตาสองสี คือข้างหนึ่งสีเหลือง อีกข้างหนึ่งสีฟ้า

มีคนโพสขายในเน็ตตัวละ 850,000 (แปดแสนห้าหมื่นบาทครับ) ตกใจ
ขายแมวตาสองสีเพศผู้ (ตาสี เหลืองอำพัน-ฟ้า) พันธุ์ขาวมณีแท้
เพศผู้ หน้าตาจิ้มลิ้ม นิสัยขี้เล่น อายุประมาณ10เดือนเอง
ราคา 850,000บาท ต่อได้นะ สนใจติดต่อ 0816223295 จ้า

และก็มีอีกคนบอกขายตัวละ 5,000 บาท
"8แสน5จริงหรอคะ ล้อเล่นป่าว
ตายแล้ว แสดงว่าแมวที่บ้านเราก็ต้อง8แสน5 แน่ๆๆเลย

แต่ที่บ้านเราขายแค่ 5000 บาทไทย แถมยังมีใบเพ็ดดีกรี รับรองสายพันธุ์อีกต่างหาก
สายพันธุ์แท้แน่นอน มีชาวต่างชาติมาสั่งแมวของที่บ้านเยอะมากๆเพราะเค้าชอบแมวไทยมีเสนห์ และขี้อ้อน
อิอิ"

และมีคนเอาข้อมูลมาให้อ่านอีกท่านนึงครับ
โดยคุณ ไอซ์  (lovecat@home) 
"ผมลองโทรไปคุยกับเจ้าของเขามาแล้วอะครับ
ผมว่าพี่เขาคงจะไม่มีความรู้เรื่องแมวเลย
เห็นเขาบอกว่า แมวเขาหายาก หาไม่ได้ง่ายๆ
แล้วเขาก็เคยเปิดเจอในเนทว่า มีคนเคยโพสคุยกันว่า
ใครมาซื้อ 2 ล้านก็ไม่ขาย (มันน่าจะเป็นราคาทางใจ)
พี่เขาก็เลยเข้าใจผิดคิดว่าแมวราคาสูงจริงๆ

แต่จากข้อมูลที่ผมเคยโทรไปถาม พิพิธภัณฑ์แมวไทย
ราคา แมวขาวมณี แท้ๆๆ ที่ตรงตามลักษณะทุกอย่าง
ตาสองสี ราคา 10000 บาท ถ้าหางคดจะเหลือ 5000 บาท
ตาสีเดียว ราคา 6000 บาท ถ้าหางคด จะเหลือ 3000 บาท

ที่บ้านผมเองทำฟาร์มเลี้ยงแมวเล็กๆมีแมวขาวมณีตาสองสี และเปอร์เซียตาสองสี
ผมขายตาสองสีแค่ตัวละ 4500 บาท
ถ้าเป็นตาสีเดียวขาย3500 บาท
ราคานี้ต่อรองคุยกันได้อีกต่างหาก"

ดูลักษณะแมวของคุณเจมส์ น่าจะเป็นแมวขาวมณีนะขอรับ คุณหลวงของแม่มณี  ยิงฟันยิ้ม
 ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
อยู่กับบ้านรับจ้างล้างรถและขายก๋วยเตี๋ยว
แต่ใจมันรักการเกษตรทำนาปลูกข้าวกินเอง
 ยิงฟันยิ้ม
James
*

« ตอบ #59 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 11:39:35 AM »

ไปเจอข้อมูลเกี่ยวกับแมวตาสองสี อย่างในรูปเลยก๊อปมาให้อ่านครับ  ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณครับคุณminij และคุณนพ มากครับ

จริงๆแล้วน้าผม และผมเองก็ไม่รู้หรอกมันจะเป็นพันธุ์อะไร เพียงแต่นัยตามันคนละสี
เพิ่งจะรู้เดี๋ยวนี้เองครับและที่สำคัญไอ้ตัวนี้คงไม่มีราคาซักเท่าไร
เพราะมันเป็นความผิดปรกติของสายพันธุ์ ก็คือไม่ใช่พันธุ์แท้นั่นเอง หรืออาจมีราคาเพราะ
มันแปลกก็เป็นได้ ก็แล้วแต่ว่ากันไป ถ้าคนจะชอบคนจะรัก ราคาก็ไม่เกี่ยง
tsara
*

อยู่ที่ใจ อยู่ที่เรา

« ตอบ #60 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 11:56:46 AM »

หนึ่งไร่ ไม่ได้น้อยเลยครับพี่เจมส์ยิ่งถ้าดีเป็นความสุข เป็นสุขภาพ มีค่ามหาศาลเลยครับ  จังหวะดีเวลาได้ ว่าที่คนพรมณีจะขอแวะเข้าไปเที่ยวบ้านนานะครับผม
           เดียร์ครับผม

Liked By: kwanbanna, rrwork, nipun

เด็กชายจาก         นคร  ศรี
สาวคนดีอยู่    พระ นคร  ศรีอยุธยา
พักผ่อนกายา        นคร  นายก

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=13651.0
James
*

« ตอบ #61 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 12:04:42 PM »

หนึ่งไร่ ไม่ได้น้อยเลยครับพี่เจมส์ยิ่งถ้าดีเป็นความสุข เป็นสุขภาพ มีค่ามหาศาลเลยครับ  จังหวะดีเวลาได้ ว่าที่คนพรมณีจะขอแวะเข้าไปเที่ยวบ้านนานะครับผม
           เดียร์ครับผม

ขอบคุณครับ
คนบ้านนาคอนยก เขยคอนศรี  ยินต้อนรับคนบ้านดองครับผม

Liked By: kwanbanna, rrwork, nipun
jame kp
*

« ตอบ #62 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 12:19:47 PM »

ยิ้มเท่ห์ ;)ดูอบอุ่น มากนะครับ สวนของ คุณ James นี่น่ะ มีหลายเจเนอเรชั่นเลย เห็นกระยาสารทแล้ว นึกถึงเมื่อก่อนที่บ้านก็ทำกันครับ ทำไว้กินเก็บได้เป็นปี กินกับกล้วยไข่ เมือง กำแพง แต่ที่บ้านผม นิยมบด ให้แน่น แล้วตัดเป็น สี่เหลี่ยมเก็บใส่ถุงกินได้เป็นปี ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม คนไทยแท้โบราณ จะทำอะไรที ต้องเตรียมกันไม่มีซื้อสำเร็จ ไม่สุกเอาเผากิน ต้องปราณีต ละเอียด ละออ ของโบราณถึงอร่อย สืบมาจนรุ่น พวกเรานี่แหละครับ กว่าจะทำกระยาสารท 1 กระทะ ก็เล่นกันไปหลายวัน ลังเล ลังเล วัตถุดิบ ต้องทำเองทั้งหมด เพื่อความสดใหม่ ตอนนี้ กำเงินไป 20 ถึงตลาด ก็หยิบมา 1 ถุง แต่รสชาด คงสู้ โบราณไม่ได้ ลังเล

กระดูกสันหลังของชาติ คือเกษตรกร ผู้ยิ่งใหญ่
James
*

« ตอบ #63 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 12:33:06 PM »

ยิ้มเท่ห์ ;)ดูอบอุ่น มากนะครับ สวนของ คุณ James นี่น่ะ มีหลายเจเนอเรชั่นเลย เห็นกระยาสารทแล้ว นึกถึงเมื่อก่อนที่บ้านก็ทำกันครับ ทำไว้กินเก็บได้เป็นปี กินกับกล้วยไข่ เมือง กำแพง แต่ที่บ้านผม นิยมบด ให้แน่น แล้วตัดเป็น สี่เหลี่ยมเก็บใส่ถุงกินได้เป็นปี ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม คนไทยแท้โบราณ จะทำอะไรที ต้องเตรียมกันไม่มีซื้อสำเร็จ ไม่สุกเอาเผากิน ต้องปราณีต ละเอียด ละออ ของโบราณถึงอร่อย สืบมาจนรุ่น พวกเรานี่แหละครับ กว่าจะทำกระยาสารท 1 กระทะ ก็เล่นกันไปหลายวัน ลังเล ลังเล วัตถุดิบ ต้องทำเองทั้งหมด เพื่อความสดใหม่ ตอนนี้ กำเงินไป 20 ถึงตลาด ก็หยิบมา 1 ถุง แต่รสชาด คงสู้ โบราณไม่ได้ ลังเล
ขอบคุณครับที่เข้ามาเยี่ยมเยือน
ใช่ครับเรื่องราวของวัฒนธรรมอาจจะมีการปรับเปล๊ยนไปบ้างตามกาลเวลา
และยุคสมัย เมื่ออดีตเราจะทำกระยาสารทกันทีนึงก็ใกล้สิ้นเดือนสิบ
ยุ่งยาก เอ! ไม่น่าจะเรียกว่ายุ่งยาก เราน่าจะมีเวลาที่ว่างหรืออิสระทาง
การดำเดินชีวิตมากกว่าเลยทำอะไรต่อมิอะไรเอง ซื้อเฉพาะที่ไม่มี
ทำกันไปเรื่อยๆไม่รีบร้อน ขนาดน้ำยา ขนมจีนทำที2วัน มันถึงได้อร่อย
และมีเสน่ห์ในความเป็นไทย

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 ... 74   ขึ้นบน
  พิมพ์