หน้า: 1 [2] 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ต้นกุง ใครพอรู้จักมั่ง ภาษาไทยเรียกต้นอะไร  (อ่าน 35474 ครั้ง)
nuay009
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 12:23:14 PM »

มีใครพอจะทราบบ้างไหมครับว่า ที่ไหนมีต้น ยางกุง (พลวง) ขายบ้าง
ผมอยากได้มาปลูกในสวนสัก 10 ต้นครับ ไว้ห่ออาหาร หมกหมู/หมกไก่ อร่อยนัก  เศร้า  เศร้า
น่าจะไม่มีใครเพาะขายนะครับ
เมล็ดก็คงจะไม่มีขาย  ถ้าอยากได้
ให้ผูกมิิตรกับคนอิสานแล้วให้เขาเก็บเมล็ดไว้ให้
ต้นกุง ต้นเล็กๆ ใบใหญ่และสวยมากครับ
ปลูกเพื่อเก็บใบขายน่าจะดี

ขอบคุณครับ ความจริง แถวบ้านผมก็ยังมีต้นใบตองพลวงอยู่พอสมควร
แต่ผมไม่มีเวลาไปหาครับ ไม่อยากรบกวนพ่อกับพี่ชายเพราะงานก็ยุ่งพออยู่แล้ว
ผมเลยเข้ามาสอบถามดูครับ ถ้าหาในนี้ได้จะสะดวกและเร็วกว่า ผมไปหาเองครับ
   ยิ้มเท่ห์   ยิ้มเท่ห์    ยิ้มเท่ห์

bigpubarlap
*

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 06:11:10 AM »

ได้มาแล้วครับกำลังเพาะ กล้าอยู่ ผมตระเวนหาและเก็บเมล็ดมาเพาะเองครับ เก้บมา 50-60 เมล็ดงอก เกือบ 20

Liked By: nuay009
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 09:05:57 AM »

ยางพลวง (ต้นกุง) อัตรางอกเมล็ดน้อยมากเมื่อเทียบกับ ยางเหียง (ต้นซาด)
Phudis
*

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 11:54:34 AM »

อยู่ถนนสายบรบือ-บ้านไผ่ มีตลอดสองข้างมาง อยู่ในเขตทางหลวง ลองๆ ไปหาเก็บเอา หรือ อาจโชคดี มีต้นเล็ก ขุดเอาไปได่ครับ ไม่ไกลจากโกสุม
kophone
*

อย่าให้ความรู้สึก อยู่เหนือเหตุผล

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 02:09:55 PM »

นึกใบไม่ออก..นึกถึงฝากะเหลิบเลยครับ..แอ้มเถียงนา
kthanom
*

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 02:59:42 PM »

อยากปลูกเหมือนกัน   ถามศูนย์เพาะที่สุรินทร์ และปราจีนบุรี ได้คำตอบว่าไม่มีศูนย์ที่ไหนเพาะครับ  ร้านค้าแถวนครนายกก็ไม่มีขาย
ปีนี้ผมเก็บลูกมาได้ประมาณ 60 ต้น  เพื่อมาเพาะ  งอกเพียงต้นเดียวครับ
jakgapong
*

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 03:19:01 PM »

มีใครพอจะทราบบ้างไหมครับว่า ที่ไหนมีต้น ยางกุง (พลวง) ขายบ้าง
ผมอยากได้มาปลูกในสวนสัก 10 ต้นครับ ไว้ห่ออาหาร หมกหมู/หมกไก่ อร่อยนัก  เศร้า  เศร้า
เดือนก่อนไปเที่ยวป่าแก่งกระจานมา ได้เมล็ดยางมากเป็นถุงๆเลย เจ้าหน้าที่ใจดีมากให้เก็บไปปลูกได้ เห้นต้นมันแล้วตาโตเลยละครับใหญ่ประมาณ5คนโอบ
chaipeat
*

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 03:35:18 PM »

จิก กุง = เต็ง รัง
หญ้าคมปาว
*

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 03:41:34 PM »

ต้นซาต  ต้นกุง  ส่วนใหญ่เกิดขึ้นเองตามธรรมชาติ  ถ้าลักษณะการใช้ประโยชน์ไม้ชาต เนื้อไม้จะดีกว่าไม้กุง
ไม้กุงผุเร็ว  ปลวกชอบมาก

Liked By: wee
phalikhit
*

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 09:35:21 PM »

http://www.m-culture.in.th/album/3376

Liked By: phatthaya
bigpubarlap
*

« ตอบ #26 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2013, 09:24:16 PM »

อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ;)ขอบคุณทุกท่านมากครับ 
narna
*

« ตอบ #27 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2013, 10:51:50 PM »

แถวบ้านเริ่มจะหาดูยากแ้ล้วครับ
sombutt
*

« ตอบ #28 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2013, 11:23:34 PM »

ต้นกุงที่นาผมต้นใหญ่มาก
phalikhit
*

« ตอบ #29 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 12:07:07 AM »

ที่หัวไร่ปลายนาผม เป็นป่ากุงขนาดต้นมะพร้าวและใหญ่กว่า มีเนื้อที่เป็นมากกว่าร้อยไร่
ต้นไม้ใหญ่ เป็นต้นกุงล้วนๆ มีต้นไม้ชนิดอื่นปะปนอยู่บ้าง เช่น ต้นกะบก ต้นน้ำกลี้ยง(รัก)
ต้นเต็ง กราวเครือ  ที่พื้น โล่งเตียน ไม่ค่อยมีต้นไม้่เล็กๆ เพราะโดนไฟไหม้ป่า
มีแต่ต้นกุงเล็กๆ สูงสักเมตรสองเมตร ใบสวยมาก ไม่มีรอยปรุ  หญ้าเพ็กมีเยอะ
ผมไปเลี้ยงควายตามป่า ผมภูมิใจมากที่หัวไร่ปลายนามีป่าที่สวยงาม มีต้นไม้ใหญ่ๆ
หลังจากเรียนจบชั้นประถมต้นแล้ว ผมก็ออกจากบ้านไปอยู่ต่างถิ่นจนกระทั่งเข้ากรุงเทพ
เป็นเวลาหลายปี  เมื่อกลับไปดูป่าที่เคยเลี้ยงควาย ไม่พบต้นไม้ใหญ่แม้แต่ต้นเดียว
กลายเป็นไร่มันสำปะหลังไปหมด ทั้งๆที่ ที่ตรงนั้นเป็นป่าสงวน

อีกซีกหนึ่งของหัวไร่ปลายนา เป็นป่าเต็ง มีต้นเต็งเยอะ แต่เนื้อที่ไม่มาก  ไม่มีต้นกุงปะปนอยู่เลย  ทั้งๆที่ก็ไม่ห่างกันมากนักกับป่ากุง
หัวไร่ปลายนาของนาอีกแปลงหนึ่ง เป็นป่าชาด(เหียง)มีต้นชาดขึ้นเยอะทั้งต้นเล็กต้นใหญ่  ไม่มีต้นกุงและต้นเต็งปะปน
ปัจจุบันนี้ ไม่เหลืออีกเช่นกัน

Liked By: พุด, Maggie
Sugarcan103
*

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2019, 06:22:43 AM »

ต้นกุง คือ ต้นพลวง
ส่วนต้นชาด คือต้นเหียง
ต้นตะแบง คือต้นยาง
ตอนเป็นเด็กเคยจำได้ว่าฝาบ้านสองข้างมุงด้วยใบตองแห้งของใบกุง เพราะมันจะเหนียวทนได้นานกว่าใบชาด ใบชาดจะแห้งกรอบง่ายคนไม่นิยมเอามามุงฝาผนังบ้าน

Liked By: krading, puchong
spatagoon
*

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2019, 08:40:19 AM »

ดีใจด้วยค่ะ ปลูกไว้เยอะๆค่ะ อนาคตรัฐบาลออกกฏหมายให้เลิกใช้บรรจุภัณฑ์ทำด้วยพลาสติก ตอนนี้แถวหมู่บ้านทุ่งไชย มีชาวบ้านเริ่มมาบอกร้านค้าที่ขายอาหาร ก๋วยเตี๋ยวกันบ้างแล้ว ถ้าเลิกใช้จริงๆ พ่อค้าแม่ค้าก็ต้องมองหาวัสดุธรรมชาติห่อ/บรรจุแทน
ยางพลวงคือต้นกุง ถ้าปลูกเป็นป่าไว้เยอะๆ ยิ่งดี แถวนี้มีชาวบ้านเก็บใบพลวงมาให้ร้านส้มตำ ขายใบละ1บาท เขาห่อข้าวเหนียวกับหมกหมูสมุนไพรปิ้ง เอาไว้ใช้ห่อแทนถุงพลาสติก  สนับสนุนคนที่ทำนาปีแล้วมีเวลาว่างไปเสาะหาใบพลวงมาขายค่ะ

パッタマーワディー  シリパットラーグーン (リン)
หน้า: 1 [2] 3   ขึ้นบน
  พิมพ์