หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามปัญหาที่ดินสปกครับ  (อ่าน 2007 ครั้ง)
bever
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 03:17:53 PM »

พื้นที่ด้านหลังสปก(ติดป่า)มีการจับจองพื้นที่ได้ด้วยหรือครับผมว่าน่าจะเป็นที่ของป่าไม้นะครับไม่น่าบุกรุกได้ ขอคำปรึกษาด้วยครับ

ไอ้ด่างเกยชัย
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 04:07:38 PM »

ไม่ได้ครับ และก็เป็นเรื่องคนละหน่วยงานกันต่างคนต่างถือกฏหมายคนละฉบับครับ

ถ้าเสนใหญ่จีงๆ ป่าไม้ก็อาจจะไม่กล้า แต่วันใดหมดวาสนา เจอแน่ครับ
tanyao
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 05:34:18 PM »

ที่บ้านก็ยังเป็น สปก ค่ะ แต่เท่าที่รู้คือ สปก เป็นที่ของเขตป่าสงวนแต่ให้ประชาชนทำกิน(ไม่รู้เข้าใจถูกรึเปล่า) ที่ๆเรามีสิทธิ์เต็มที่คือ นส3 กับ โฉนด ถ้าเลือกได้ก็โฉนดเถอะค่ะจะได้มันใจในสิทธิ์
bever
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 10:54:26 PM »

ผมละงงจริงๆครับที่ป่าแท้ๆยังบุกรุกตัดไม้ได้ไม่ทราบว่าเราจะแจ้งหน่วยงานได้ที่ไหนบ้างครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ ผมทำกินมา10ปีแล้วยังไม่เคยรุกป่าเลยนี่เล่นท้ายแปลงผมเลย พอผมไปพูดเขาก็บอกที่ของเขา พอผมดูหลักเขตแล้วเป็นที่ป่าชัดๆ(มีเสาเขียนว่าเขตป่าโครงการ) ไหนมายึดถือครองได้  เศร้า เศร้า เศร้า
Tommy_LA
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 03:05:33 PM »

ใครจะทำอย่างไรก็ปล่อยเขาไปเถอะครับ เราแค่ล้อมรั้วไว้ก็พอแล้ว อย่าให้มามั่วได้
orod
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 07:37:30 AM »

ร้องเรียนป่าไม้หรือผ้ว่าราชการจังหวัดครับเป็นบัตรสนเท่ห์ก็ได้ แต่ให้มีหลักฐานปรกอบเช่น รูปถ่ายหรือแผนที่
bever
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 08:35:28 AM »

ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความคิดเห็นครับ
บ้านไร่สายวารี
*

จงใช้เงินให้น้อยกว่าที่หาได้

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 11:20:09 AM »

เป็นเหลนเป็นหลานห่างๆ  แต่นามสกุลเดียวกัน ป้าเค้าจะขายที่ให้ 50ไร่  ไร่ล่ะ 15000  เรามีสิทธิ์ซื้อที่มาเป็นของตัวเอง  ถ้าทางการมาตรวจสอบเราจะแสดงตัวว่าเป็นผู้รับมรดก สปก  อย่างถูกต้องได้ไหมครับ    คนแถวนั้นนิสัยดีอย่าง1คือขายแล้วขายเลย  ถ้าใครคิดโกงหรือตุกติกเค้าจะอยู่ภายในหมู่บ้านไม่ได้อีกต่อไป   ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

บ้านไร่สายวารี ติดเทือกเขาเพชรบูรณ์ ซับแจง(นาสนุ่น) อ.ศรีเทพ จ.เพชรบูรณ์089-5094290 เงิน4ด้าน งาน4ประเภทคิด-ทำ-มี-
amnoey
*

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 11:59:26 AM »

เป็นเหลนเป็นหลานห่างๆ  แต่นามสกุลเดียวกัน ป้าเค้าจะขายที่ให้ 50ไร่  ไร่ล่ะ 15000  เรามีสิทธิ์ซื้อที่มาเป็นของตัวเอง  ถ้าทางการมาตรวจสอบเราจะแสดงตัวว่าเป็นผู้รับมรดก สปก  อย่างถูกต้องได้ไหมครับ    คนแถวนั้นนิสัยดีอย่าง1คือขายแล้วขายเลย  ถ้าใครคิดโกงหรือตุกติกเค้าจะอยู่ภายในหมู่บ้านไม่ได้อีกต่อไป   ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ผู้ที่มีสิทธิ์รับมรดก..(ทายาท) .มีใครบ้าง  เดี๋ยวให้คุณทนายช่วยตอบทีครับ เป็นวิทยาทาน  ส่วนผมเป็นแค่  ทะแนะ ไม่ใช่ทนาย  อิอิ!!
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์