หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 72   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สุดยอดไผ่ในเมืองไทย สนทนาแลกเปลี่ยนเรื่องสายพันธุ์ไผ่การใช้ประโยชน์ไผ่แบบครบวงจร  (อ่าน 447455 ครั้ง)
lookpu99
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 09:34:59 PM »

ชอบ ชอบ เฟอร์ไผ่ เคยแอบดูร้านเฟอร์ไผ่ ตรงหลังสวน กทม. เป็นงานดีไซน์สวยหยด แถมคำนึงความสบาย และการรับสรีระคน
แต่ราคาซื้อไม่ลงจริง ๆ

รีสอร์ทนี้เค้าก็ใช้เฟอร์ไผ่ของร้านเนี้ยแหละ ลองดูเสริมไอเดียค่ะ
http://www.villaroyalephuket.com/gallery.html

Liked By: Papa63, 5XXA, TAWUN, vichai sila
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 20, 2011, 09:15:47 PM โดย lookpu99 » บันทึกการเข้า

thoop
*

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 12:21:47 AM »

ผมมองว่ารูปแบบของการนำเสนอน่าจะแปลกใหม่มากว่านี้นะครับ 

-ที่มองเห็นคือการได้เห็นเอาไผ่ขนาดใหญ่มาทำเฟอร์นิเจอร์แต่ยังไม่เห็นการออกแบบที่แตกต่างออกไปลองคิดหารูปแบบที่ทำให้ไผ่ที่มีขนาดใหญ่เอามาทำเฟอร์นิเจอที่แตกต่างออกไปซิครับ เช่นอาจจะเอามาเข้าเป็นไม้แบบไม้แผ่นเลยก็ได้ ลองหาดูความแปลกใหม่ ดูครับ
  ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำดีๆ ผมก็กำลังพัฒนาไอเดียแบบใหม่ๆซึ่งเป็นผลิตผลจากไม้ไผ่ทุกชนิด แต่อาจจะต้องค่อยๆปรับปรุงเทคนิคและวิธีการไปเรื่อยๆครับ ผมกำลังทดลองทำกระเบื้องปูพื้นที่ด้านล่างเป็นกระเบื้องธรรมดา แต่มีพื้นผิวเป็นแผ่นไม้ไผ่ขัดผิวคล้ายปาร์เก้ไม้ทั่วไปแหละครับใช้ในการตกแต่งภายในใกล้สำเร็จในไม่ช้านี้ครับ ขอคำแนะนำ และคำติชมด้วยครับ วัถุดิบหลักที่ผมมีเยอะคือไผ่ยักษ์เมืองน่านนี่เองครับ
thoop
*

« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 12:28:40 AM »

ชอบ ชอบ เฟอร์ไผ่ เคยแอบดูร้านเฟอร์ไผ่ ตรงหลังสวน กทม. เป็นงานดีไซน์สวยหยด แถมคำนึงความสบาย และการรับสรีระคน
แต่ราคาซื้อไม่ลงจริง ๆ

รีสอร์ทนี้เค้าก็ใช้เฟอร์ไผ่ของร้านเนี้ยแหละ ลองดูเสริมไอเดียค่ะ
http://www.villaroyalephuket.com/gallery.html

ผมกำลังพัฒนาและเร่งผลิตเฟอร์นิเจอร์ไผ่ยักษ์ออกมาเรื่อยๆ ติชมได้ครับ ฝีมืออาจยังไม่ถึงขั้นเซียนแต่ตั้งใจทำ ราคาปานกลางสมเหตุผลครับตัวนี้เพิ่งส่งลูกค้าวันนี้เองครับ
too1987
สวนในฝันบ้านหลังสุดท้ายของพ่อและแม่
*

16782

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 12:42:30 AM »

สวยมั๊กมาก โดนเลย ตัวข้างบนราคาเท่าไหร่บอกได้ไหมครับ

Liked By: 5XXA, TAWUN, Pachara5.15

Tommy_LA
*

« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 02:32:50 AM »

เสนอราคามาเลยครับ ถ้าราคาน่าสนใจ
กำลังจะสั่งจากบาหลี ชุดห้องนอน ห้องนั่งเล่นครับ

Liked By: tsara, 5XXA, TAWUN
kitthaned
*

« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 03:56:46 AM »

แจ่วเลยครับเพิ่มมูลค่า  ผมเคยซื้อของท่านไปปลูก กำลังโตวันโตคืนครับ ยิ้มเท่ห์

Liked By: 5XXA, TAWUN

BoY NakonChuM
*

« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 11:37:02 AM »

ไม้ไผ่ได้เปรียบตรงเส้นใยยาว จะโค้งจะบิดผมว่าได้เปรียบไม้ทั่วไป อย่างไงลองดูซิครับ

Liked By: rannet, 5XXA, TAWUN, Pachara5.15

จงลำบากไปก่อนแล้วจะสบายเมื่อปลายมือ
SOMJETPAIDUM
*

สวนสมเจตน์ไผ่ดำ 084-0726279

« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 11:56:57 AM »

ผิวชิ้นงานที่ดูดำๆ ทาด้วยอะไรหรือครับ

จริงใจในการรับฟังและให้ข้อมูลกับทุกคนครับ
สมเจตน์ไผ่ดำ 084-0726279
lookpu99
*

« ตอบ #24 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 09:16:09 PM »

เจอแระ หาจนเจอจนได้

http://www.goodern.com/index.php?option=viewhome&lang=th&id=20&sub=-1&layout=0
http://www.gerardcollection.com/products.php?g_id=2

ว่าจะหามาปลูกบ้าง ในบทความ เค้าใช้ไผ่ซางมูล (??) แตกต่างจากไผ่ยักษ์น่าน อย่างไรค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 20, 2011, 09:23:34 PM โดย lookpu99 » บันทึกการเข้า
taa-dang
*

« ตอบ #25 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 09:51:32 PM »

เก่งมากครับ ขอชื่นชม และขอให้ประสบความสำเร็จครับผม ยิ้ม

thoop
*

« ตอบ #26 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 11:32:08 PM »

สวยมั๊กมาก โดนเลย ตัวข้างบนราคาเท่าไหร่บอกได้ไหมครับ
  ตัวนี้ 6,500 บาทครับ อย่าเพิ่งตกใจน่ะครับ สำหรับท่านที่ยังไม่ค่อยรู้ราคางานเฟอร์นิเจอร์ไม้ไผ่ แต่ลูกค้าผมบางท่าน ท่านบอก เคยซื้อที่หลังสวน ก็ราคาประมาณนี้แหละ(จริงเปล่าไม่รู้) แต่ไม่ค่อยเจอไม้ลำใหญ่อลังการขนาดนี้ เขาจ่ายตังค์แล้วสั่งเพิ่มอีก 5 ตัว (แสดงว่าชอบงานของเราผมก็ดีใจ)งานดีไซด์แบบศิลป์ๆ จากไม้ลำใหญ่ๆ ราคานี้ส่งที่เมืองน่านครับ
thoop
*

« ตอบ #27 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 11:37:15 PM »

ผิวชิ้นงานที่ดูดำๆ ทาด้วยอะไรหรือครับ

สีดำจากสีประดู่ และรมดำครับ ซับซ้อนพอสมควร จ้างอาจารย์ที่ทำเฟอร์ไผ่มา 20 กว่าปีมาสอนครับ ต้องขูดผิวออกให้หมดต้มน้ำยากันมอด ปลวก ตากให้ไม้แห้ง ตัดแต่งประกอบเป็นชิ้นงานตามแบบที่วางไว้ โป้วที่รอยตำหนิช่องว่าง รอยต่อรอบชิ้นงานด้วยขี้เลื่อยผสมกาว ทิ้งให้แห้งดี ขัดกระดาษทรายหยาบ ขัดกระดาษทรายละเอียด ทายากันปลวก มอดอีกรอบ ลงสีประดู่ รมดำ ขัดด้วยกระดาษทรายละเอียดอีกรอบ ลงยูรีเทนทาภายนอกให้เงาแวววาว ตรวจสอบรอยตำหนิแล้วตกแต่งให้เรียบร้อยรอบสุดท้าย เป็นอันเสร็จพิธีครับ อาจารย์ท่านบอกงานที่ทำนี้ใช้ทนเป็น 10 ปีขึ้นไปทนมากๆ ส่วนรอยต่อใช้น๊อตเหล็กยึดไม่มีโยก ยิ่งนานยิ่งแน่นกว่าเดิม ไม่เหมือนเฟอร์ไผ่ทั่วไปที่ใช้สลักไม้ไผ่เหลาตอกยึด มักมีปัญหาโยกคลอนไม่แน่นเมื่อใช้ไปซักระยะ (อาจารย์ผมท่านอธิบายไว้)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2011, 08:37:16 AM โดย thoop » บันทึกการเข้า
thoop
*

« ตอบ #28 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 12:14:23 AM »

เจอแระ หาจนเจอจนได้

http://www.goodern.com/index.php?option=viewhome&lang=th&id=20&sub=-1&layout=0
http://www.gerardcollection.com/products.php?g_id=2

ว่าจะหามาปลูกบ้าง ในบทความ เค้าใช้ไผ่ซางมูล (??) แตกต่างจากไผ่ยักษ์น่าน อย่างไรค่ะ

ที่เห็นนั่นคือไผ่ซางหม่น(สายพันธุ์เชียงใหม่)ครับที่ร้านผมก็มีกิ่งพันธุ์ขาย จะลำใหญ่เนื้อหนากว่าปกติเป็นที่ยอมรับของช่างทำเฟอร์นิเจอร์ไม้ไผ่ทั่ไปครับ ปลูกพันธุ์นี้ขายลำไม้มีตลาดแน่นอนครับ ไผ่ซางหม่นสายพันธุ์เชียงใหม่เส้นผ่าศูนย์กลาง 4-6 นี้ว ถือว่าใหญ่เนื้อหนาเหมาะทำเฟอร์มาก แต่ตอนนี้ไผ่ยักษ์เมืองน่านเป็นที่หมายปองของช่างทำเฟอร์นิเจอร์ไม้ไผ่ทุกคนอยากได้มาทำมากๆ แต่วัตถุดิบมีน้อยมากไม่เพียงพอปลูกอีกมาก ตลาดก็ยังกว้างอีกมาก จากที่ผมเริ่มทำไผ่ตัวนี้ทั้งกิ่งพันธุ์และเฟอร์นิเจอร์ไผ่ยักษ์มาจนบัดนี้ผลตอบรับดีมากๆ เกินคาด คิดว่าจะต้องเป็นไผ่เศรษฐกิจที่สำคัญในอนาคตอันใกล้นี้แน่นอนครับ เกษตรกรไทยปลูกไผ่ยักษ์แล้วหายจน เพราะไผ่ชนิดนี้ราคาดีมากลำละหลายตังค์ครับ
  ลองมาชมเฟอร์นิเจอร์ไผ่ยักษ์เมืองน่านแบบเป็นชุดรับแขก อลังการงานสร้างมั๊ยครับ ไม่ใช่งานจากบาหลี จากฟิลิปปินส์ จากจีน จากญี่ปุ่นแต่ทำที่ หลังร้านสวนเกษตรน่านจ.น่านนี่เองครับ วันนี้ก็เพิ่งไปส่งลูกค้าอีกรายเป็นชุดรับแขก 5 ชิ้น ถ่ายรูปพร้อมทีมงานบางส่วนมาให้ชม ลองทายดูเล่นๆครับทั้งชุดราคาน่าจะซักเท่าไหร่ดีขอความเห็นหลายๆท่านด้วยครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2011, 08:11:03 AM โดย thoop » บันทึกการเข้า
natthawut2525
*

การเรียนรู้ไม่มีวันสิ้นสุด

« ตอบ #29 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 09:46:58 AM »

เข้ามาชมครับ ไม่เคยเห็นไผ่ลำใหญ่ขนาดนี้มาก่อนเลยครับ

ถ้าเป็นไปได้อยากเห็น ต้นไผ่ที่เป็นกอ จริง ๆ มันจะกอใหญ่ขนาดไหน

ได้เห็นอะไรใหม่ที่ไม่เคยเห็น ขอบคุณมากนะครับ อายจัง

Liked By: rannet, 5XXA, TAWUN
thoop
*

« ตอบ #30 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 09:21:24 PM »

เข้ามาชมครับ ไม่เคยเห็นไผ่ลำใหญ่ขนาดนี้มาก่อนเลยครับ

ถ้าเป็นไปได้อยากเห็น ต้นไผ่ที่เป็นกอ จริง ๆ มันจะกอใหญ่ขนาดไหน

ได้เห็นอะไรใหม่ที่ไม่เคยเห็น ขอบคุณมากนะครับ อายจัง
กอนี้ในสวนผมเองครับ เป็นแม่พันธุ์ใช้ได้มั๊ยครับ
apisit_jub
*

สบายใจที่ได้ทำเกษตร

« ตอบ #31 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 09:48:16 PM »

อยากได้มาปลูกบ้าง...ครับมีขายมั้ยครับ....หาซื้อได้ที่ไนบ้างครับ.... ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

Liked By: rannet, 5XXA, Nadao, TAWUN

ทำงานที่สมุทรปราการ .....ทำไร่ที่โคกสำโรง ลพบุรี
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 72   ขึ้นบน
  พิมพ์