หน้า: 1 ... 61 62 63 64 65 66 67 68 69 70 [71] 72   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สุดยอดไผ่ในเมืองไทย สนทนาแลกเปลี่ยนเรื่องสายพันธุ์ไผ่การใช้ประโยชน์ไผ่แบบครบวงจร  (อ่าน 447456 ครั้ง)
zomzan
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1120 เมื่อ: เมษายน 09, 2014, 11:43:33 AM »

ไผ่บาลุย2(ต่อ)

มาดูบาลุยกอนี้กันบ้างซิ

แบบไกลๆ

ขอใกล้ๆหน่อบ แบบว่าตาไม่ดี

แค่ดูไม่พอขอจับเลยละกัน

หลังจากลูบคลำสักพักเริ่มแน่ใจ  ไผ่ด่างแน่เรย ฮุฮุ
ขุดดีกว่า

แต่เดี๋ยวก่อน อาจาน อินเดียน่านโต้งบอกไว้เจอไผ่ไม่รู้จักให้ถ่ายรูปองค์ประกอบให้ครบก่อน ตอนนี้ยังขาดอยู่นิดนึง

กาบใบ

ข้อห่างประมาณ 30 เซนเท่ากันตลอดลำเลย จัดว่าถี่ใช้ได้

ตัดลำดูเนื้อไม้หน่อยจิ๊  เอาลำกลางๆซัก 3 นิ้วละกัน

ก็หนาใช้ได้นะ

ตัดดูลำซักสองนิ้วมาอีกลำ

ลำตรงเด๊ะ ข้อเรียบกริ๊บ ท่อนนี้ยาว8 เมตรได้

มาดูไม้ตรงกลางลำบ้าง ไม้เริ่มจะบางหละ

ส่วนตัวผมชอบไผ่ตัวนี้ในหลายๆอย่าง

คือ ลำไม้ตรงมากๆตรงเหมือนท่อเลยก็ว่าได้ และ ข้อเรียบมากๆ  และอีกอย่างคือ ลำไม้ไผ่บาลุยนั้น ลำไม้ตรงโคนลำกับตรงกลางลำนั้นขนาดจะไม่ต่างกันเลย
 จะเริ่มคอดลงในช่วงปลายๆลำ ลำจะตรงมากๆ และลำจะเริ่มคอดลงในช่วงเรื่อนยอดที่แตกกิ่งด้านบนๆ
เกินสิบกว่าแมตรขึ้นไป

ความสูงของไผ่นี้อยู่ที่ประมาณยีสิบเมตร บวกลบนิดหน่อย ถึงไม้จะดูบางแต่ได้ข้อถี่มาทดแทนความแข็งแรงได้ส่วนนึง
ลำไม้ที่แข็งแรงใช้งานได้ดี มีอยู่ประมาณครึ่งลำคือ ประมาณสิบเมตร เอามาทำบันไดทำนั่งร้านได้สบาย ส่วนเกินนั้นไม้จะค่อนข้างบางหละ

และกอไม่รก และที่สำคัญ ตัดดึงลำง่ายมาก แค่ตัดก็ล้มเลย เพราะกิ่งแขนงมันสั้นมาก ไม่ไปพาดกับลำอื่น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 09, 2014, 03:26:52 PM โดย zomzan » บันทึกการเข้า

zomzan
*

« ตอบ #1121 เมื่อ: เมษายน 09, 2014, 02:41:49 PM »

ขอฉายซ้ำรีรีนสักครั้งกับไผ่ด่างนิรนามอีกตัวนึง

ไผ่XXX ไม่ทราบชื่อ

ลำใหญ่ประมาณ 2-3นิ้ว โตสุดที่เจอ 3 นิ้วแป๊ะ

ทรงพุ่มสูงประมาณ 15-18 เมตร

ลำไม้ตรงและใข้งานได้ดีประมาณ 10-12 เมตร ยาวกว่านั้นลำจะเริ่มแตกกิ่งแขนงและโค้ง ส่วนช่วงล่างๆจะไม่แตกกิ่งเลย
สองลำที่ตัดมาในรูป ตัดช่วงที่ลำไม้เริ่มแตกกิ่งแขนงแรกทิ้งไปนะครับ

ลำนี้ 11เมตร

ลำนี้ 10เมตรต้นๆ

ไม้หนาและแข็งแรงมากแข็งแรงไม่น้อยกว่าไผ่เลี้ยงหนัก

โคนลำ

1เมตรจากพื้น

5เมตร

11 เมตร

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 09, 2014, 02:46:10 PM โดย zomzan » บันทึกการเข้า
zomzan
*

« ตอบ #1122 เมื่อ: เมษายน 09, 2014, 02:56:00 PM »

ต่อตัวเดิมครับ

ดูภาคพื้นดินกันบาง
กอโล่งครับ  ถือเป็นไผ่ที่แทงเหง้าห่างมากชนิดนึง  แทงห่างกัน 30-40 เซนติเมตร

เหง้าจมดินหมดครับ โคนลำอยู่ใต้ดินหน่อยๆด้วยซ้ำ

ถ้าไม่ถูกบีบพื้นที่ไผ่นี้กอลอยยากครับ และถ้าได้ตัดแต่งนิดหน่อยละก็ ปลอมตัวเป็นไผ่ลำเดี๋ยวได้เนียนๆเลยครับ

แทงหน่อขึ้นมาก็ด่างเลยครับ

หน่ออ่อนมีขนคันเล็กน้อยครับ พอขึ้นลำดีแล้วก็หลุดหมด

ใบไม่มีขน แต่จะมีกำมะหยี่นุ่มๆละเอียดใต้ใบครับ

5XXA
*

« ตอบ #1123 เมื่อ: เมษายน 10, 2014, 07:58:01 AM »

ไผ่ปักษ์ใต้น่าสนใจมากๆๆอยากได้มากครับ สนใจแลกเปลี่ยนพันธุ์หรือจำหน่ายไหมครับ  ยิ้ม

สวนกิ่งไผ่หน่อไม้หวาน
โอ้-อั่งเปา
*

« ตอบ #1124 เมื่อ: เมษายน 10, 2014, 09:55:35 AM »

ต่อภาคสองของไผ่อีกตัวดีกว่า

มาดูไผ่ลำสวยๆกอสวยๆกันบ้างครับ

ภาคแรกเคยได้ชมกันไปแล้วกับ

ไผ่บาลุย2

ลำสวยๆกอสวยๆ  !! :oสวยจริงๆเลยครับ บาลุย ผมจะจำชื่อนี้ไว้ให้ดี
กิ่งพันธุ์+ราคา ขอข้อมูลหลังไมค์ให้ผมสักหน่อยได้ไหมครับ อยากเอามาแปะไว้ในสวนสัก 3-4 ต้นครับ 

+++ "ถ้าจะทำสิ่งใด จงทำสิ่งนั้นจริงๆ พะนะ" +++
zomzan
*

« ตอบ #1125 เมื่อ: เมษายน 10, 2014, 10:30:14 AM »

ไผ่ปักษ์ใต้น่าสนใจมากๆๆอยากได้มากครับ สนใจแลกเปลี่ยนพันธุ์หรือจำหน่ายไหมครับ  ยิ้ม

รอแปปนะครับพี่โหน่ง ตอนนี้อยู่ในช่วงซ่องสุมกำลังพลอยู่คับ ฮุฮุ พร้อมเมื่อไหร่ ได้แลกเปลี่ยนกับไผ่ทางตะวันตกแน่นอนครับ

ต่อภาคสองของไผ่อีกตัวดีกว่า

มาดูไผ่ลำสวยๆกอสวยๆกันบ้างครับ

ภาคแรกเคยได้ชมกันไปแล้วกับ

ไผ่บาลุย2

ลำสวยๆกอสวยๆ  !! :oสวยจริงๆเลยครับ บาลุย ผมจะจำชื่อนี้ไว้ให้ดี
กิ่งพันธุ์+ราคา ขอข้อมูลหลังไมค์ให้ผมสักหน่อยได้ไหมครับ อยากเอามาแปะไว้ในสวนสัก 3-4 ต้นครับ 

พันธุ์นี้มีน้อยครับ มีแค่สองกอที่เกิดจากเมล็ดกลายพันธุ์ ไม่กี่ปี รวมแล้วมีแค่ยี่สิบลำได้ รอให้ผมขยายพันธ์นิดนึง  นะครับ

สถานภาพหลายๆตัว ตอนนี้เพิ่งจะไปเอามาชำเองครับ แหะๆ

และยังมีไผ่ด่างน้องเล็กลำสวยๆไม่ทราบชื่ออีกตัว ตอนนี้ยังไม่ได้ไปขุดมาเลยครับ

kornsawan
*

« ตอบ #1126 เมื่อ: เมษายน 10, 2014, 12:16:13 PM »

ขอเข้าแถวรอ ต่อจากคุณโหน่ง อีกคนครับ
พร้อมเมื่อไหร่ บอกกล่าวให้ทราบด้วยนะครับ
boonchen
*

« ตอบ #1127 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2014, 03:16:12 PM »

ไผ่ยักษ์น่านของผมซื้อมาหลายเดือนแล้วครับ 2 ต้น ไม่โตเลยครับ มันแทงหน่อดีนะครับ แต่เหมือนแคระเกร็นเลย
ไม่โตครับ เกิดจากอะไรได้บ้างครับ เป็นไปได้ไหมที่ตอนขุดหลุมปลูก ผมใส่ขี้วัวเยอะเลยเค็มมาก
ถ้าเป็นแบบนัั้น เราจะถอนขึ้นมาปลูกไหม่ได้ไหม
5XXA
*

« ตอบ #1128 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 07:54:46 AM »

ไผ่ยักษ์น่านของผมซื้อมาหลายเดือนแล้วครับ 2 ต้น ไม่โตเลยครับ มันแทงหน่อดีนะครับ แต่เหมือนแคระเกร็นเลย
ไม่โตครับ เกิดจากอะไรได้บ้างครับ เป็นไปได้ไหมที่ตอนขุดหลุมปลูก ผมใส่ขี้วัวเยอะเลยเค็มมาก
ถ้าเป็นแบบนัั้น เราจะถอนขึ้นมาปลูกไหม่ได้ไหม
ขออนุญาติตอบครับ  ถ้าแทงหน่อแล้วก็มั่นใจได้ว่ารอดระดับนึงครับ ให้สังเกตุดูใบว่ามีสีเขียวสดและเป็นมันรึไม่ครับ  เจ๋ง

ลำดับการโตของไผ่จะเป็นดังนี้ครับ 
ต้นพันธุ์ปลูกลงดิน - สะสมอาหารจนใบเขียวเป็นมันแตกใบเพิ่ม - ออกหน่อแรกจนหน่อแรกแตกใบจนหมด - ต้นที่ออกใหม่สะสมอาหารจนเต็มที่สังเกตุที่ใบจะเขียวเป็นมันครับเมื่อสะสมอาหารเต็มที่ก็จะออกหน่อใหม่ขยายขนาดโตขึ้นเรื่อยๆตามลำดับ ถ้ารากเสียหายไม่ว่าจะเกิดจากใส่ปุ๋ยมาก หรือลมพัดโยกแรงๆ ถูกวัวดึง ใบไผ่จะเหลืองๆครับ การเติบโตจะชะงัก เนื่องจากต้องรอรากใหม่  ถ้าจะถอนขึ้นมาปลูกไม่ควรดึงที่ลำต้นนะครับ ให้ใช้เสียมแทงรอบๆกอไผ่ให้ห่างมาสักหน่อยแล้วค่อยๆงัดครับ ถ้าติดรากตรงไหนก็ค่อยตัดครับ ให้ติดดินรากมาด้วยจะดีมาก ให้ไผ่กระเทือนน้อยที่สุด และควรตัดเล็มใบไผ่ออกบางส่วนเพื่อลดการคายน้ำครับ ลองดูครับ ขอบคุณครับ  ยิงฟันยิ้ม

ดาบรินทร์
*

« ตอบ #1129 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2014, 08:59:28 PM »

ตอนนี้ไผ่รวกหวานกินดิบมีหรือยังครับ
5XXA
*

« ตอบ #1130 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2014, 09:14:43 PM »

คุณโต้งมาอัพกระทู้บ้างครับแฟนคลับคิดถึงครับ  ยิงฟันยิ้ม

sherlockpat
*

เหล็กกล้าที่แข็งแกร่งที่สุดต้องผ่านไฟที่ร้อนที่สุด

« ตอบ #1131 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2014, 06:07:41 AM »

ไผ่รวกหวานคุณโต้งมีขายครับ ติดต่อโดยตรงเลยครับ 080 120 4709
Patthapi
*

« ตอบ #1132 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2014, 09:33:30 PM »

คุณโต้งครับ ไผ่หวานยักษ์ที่ผมอุดหนุนคุณโต้งมาห้าต้น....ตอนนี้ ตายไป 2 แล้วครับ (แพงเสียด้วย) สงสัยที่จ.พิจิตร อากาศจะร้อนไปหรือว่าดินไม่ดีพอเสียแล้วกะมัง

Liked By: 5XXA, TAWUN
Oh_Cheers
*

« ตอบ #1133 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2014, 10:18:27 PM »

คุณโต้งครับ ไผ่หวานยักษ์ที่ผมอุดหนุนคุณโต้งมาห้าต้น....ตอนนี้ ตายไป 2 แล้วครับ (แพงเสียด้วย) สงสัยที่จ.พิจิตร อากาศจะร้อนไปหรือว่าดินไม่ดีพอเสียแล้วกะมัง
ผมรองซื้อมาปลูกต้นนึง ตายเหมือนกัน ซื้อมาเดือนธันวา ใจร้อนไปหน่อยน่าจะรอรากเเข็งแรง ไม่ผ่านหน้าร้อนเมษา คุณโต้งบอกมันชอบกลางแดดเล่นซะกลับบ้านเก่าเลย 5555 ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
Patthapi
*

« ตอบ #1134 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2014, 09:41:04 PM »

ผมรองซื้อมาปลูกต้นนึง ตายเหมือนกัน ซื้อมาเดือนธันวา ใจร้อนไปหน่อยน่าจะรอรากเเข็งแรง ไม่ผ่านหน้าร้อนเมษา คุณโต้งบอกมันชอบกลางแดดเล่นซะกลับบ้านเก่าเลย 5555 ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
ของผม น่าจะตายเพราะช้ำจากขนส่ง...สภาพกิ่งแตกใหม่ทั้งหักและเหี่ยวเลย โชคดียังเหลืออีกสาม..รอลุ้นอยู่ครับ
sherlockpat
*

เหล็กกล้าที่แข็งแกร่งที่สุดต้องผ่านไฟที่ร้อนที่สุด

« ตอบ #1135 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2014, 10:32:19 PM »

ผมคิดว่าไผ่หวานยักษ์กับไผ่หกน่าจะคล้ายกันคือตอนเล็กจะทนแดดแรงหรือความร้อนมากเกินไปไม่ได้เพราะเป็นไผ่ที่มาจาก

พื่นที่สูงอากาศเย็น  ไผ่หกกับไผ่หวานยักษ์เอามาปลูกกลางแดดเดือนมกราโตได้ดีแต่เดือนมีนาเริ่มหยุดการเติบโตและตายเดือนเมษา

แต่ต้นที่อยู่ในแสลนโตเร็วดี ถ้าปลูกควรมีต้นไม้อื่นบังด้านทิศตะวันตกพอต้นโตมีหลายลำค่อยตัดไม้บังแดดออกครับ
หน้า: 1 ... 61 62 63 64 65 66 67 68 69 70 [71] 72   ขึ้นบน
  พิมพ์