หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 72   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สุดยอดไผ่ในเมืองไทย สนทนาแลกเปลี่ยนเรื่องสายพันธุ์ไผ่การใช้ประโยชน์ไผ่แบบครบวงจร  (อ่าน 440429 ครั้ง)
thoop
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 11:27:43 PM »

ไผ่ที่มีมูลค่าสูง เป็นไผ่เศรษฐกิจตัวใหม่ ผมนำร่องไปก่อนแล้วครับ ทำเฟอร์นิเจอร์ไม้ไผ่ แต่ไม่ธรรมดาหรอกครับ อยากให้วงการไผ่มีทางเลือกใหม่ๆ ลองมาดูกันครับ
   สารบัญข้อมูลในกระทู้นี้ครับ
 1.  เปิดตัวเฟอร์นิเจอร์ไผ่ยักษ์, Tim-bor ยาแช่ไม้ไผ่ป้องกัน ปลวก มอด เชื้อรา
 2.  วิธีการสั่งสินค้า (Tim-borยาแช่ไม้ไผ่ป้องกัน ปลวก มอด เชื้อรา)
 3.  ชุดรับแขกไผ่ยักษ์ ชิงช้าไผ่ยักษ์ ปาร์เก้ไผ่ยักษ์
 4.  เก้าอี้, โซฟาไผ่ยักษ์
 5.  ไผ่มันหมู Dendrocalamus copelandii
 6.  ไผ่ยักษ์จีนDendrocalamus sinicus,ไผ่เลี้ยงยักษ์ครับ Dendrocalamus barbatus
 7.  ตามล่าหาไผ่ยักษ์จีน (Dendrocalamus sinicus)และไผ่Dendrocalamus copelandii ไผ่เป๊าะยักษ์,ไผ่มันหมู,ไผ่แม่ตะวอ  
 8.  ถ่ายทำรายการเรื่องไผ่ยักษ์น่าน,ไผ่รวกหวานน่าน
 9.  ไผ่ยักษ์จีน (Dendrocalamus sinicus)และไผ่Dendrocalamus copelandii ไผ่เป๊าะยักษ์,ไผ่มันหมู,ไผ่แม่ตะวอ
 10.  youtube คลิปไผ่ยักษ์น่าน คลิปไผ่แม่ตะวอ
 11.  ไผ่ป่อง ไผ่ลำเดี่ยวเมืองจีน
 12.  รวมไผ่ลำเดี่ยวที่ปลูกในเมืองไทย
 13.  การทำสวนไผ่เชิงการท่องเที่ยว
 14.  หน่อและลำของไผ่ลำเดี่ยว ,ไผ่ขาว Textile bamboo
 15.  โตะ เก้าอี้ โซฟาไผ่ยักษ์น่าน
 16.  ไผ่มังกรยักษ์ Dendrocalamus sinicus จากชายแดนสิบสองปันนา
 17.  ไผ่ดำลำเดี่ยว พิสูจน์สวนไผ่ยักษ์น่าน ลุยหาไผ่สายพันธุ์ใหม่ๆจาก สปป.ลาว
 18.  ทำแปลงรวบรวมพันธุ์ไผ่ที่ดอยติ้ว
 19.  ลุยชายแดนจีนค้นหาสายพันธุ์ไผ่ตัวใหม่ๆ
 20.  เร่งสร้าง Bamboo Hub ที่สวนดอยติ้ว
 21.  ไผ่ซางหม่นลุงสมจิตร ,ไผ่ตระกูลยักษ์
 22. ไผ่ Bambusa vulgaris ไผ่ตระกูลยักษ์ อาจารย์เปีย
 23. ไผ่หกยักษ์ Dendrocalamus asper ,ไผ่ยักษ์ชุดเบญจภาคี
 24.  หน่อบินไผ่ข้าหลาม ,อนุบาลไผ่มังกรยักษ์
 25.  สวนไผ่ดอยติ้ว Bamboo hub ,ไผ่ขาว Bambusa textilis
 26.  ไผ่เก้าดาว ไผ่มังกร สวนเกษตรน่าน Bamboo hub
 27.  บ้านไม้ไผ่สไตร์โมเดิร์น ใช้ไม้ไผ่ เก้าดาว  Guadua angustifolia Kunth,
 28.  ไผ่ข้าวหลามยอดแดง Cephalostachyum pergracile
 29.  ไผ่เป๊าะยักษ์ ไผ่น้ำเต้ายักษ์ ไผ่ยักษ์น่าน ที่กลายพันธุ์
 30.  ไผ่โปกพม่า ไผ่ซางนวลลาย
 31.  ไผ่ด้ามขวาน ไผ่สารพัดประโยชน์
 32.  ไผ่เป๊าะยักษ์หน่อทอง ไผ่หวานยักษ์ ไผ่ขาว
 33.  อัพเดทไผ่มังกรยักษ์ Dendrocalamus sinicus
 34.  ไผ่ออกดอกที่สวนดอยติ้ว จัดหาพันธุ์สุดยอดไผ่ประดับหลายสิบชนิด
 35.  ไผ่หวานยักษ์ไผ่ใบใหญ่มากๆ ไผ่ข้าวหลาม ไผ่เกรียบ
 36.  รวมสุดยอดไผ่ภาคใต้ โดยคุณโอ๊บ
 37.  แปลงรวบรวมสายพันธุ์ไผ่สวนเกษตรน่าน ไผ่ตงลำใหญ่ที่สุด... 12 นิ้ว
 38.  ไผ่ตากวาง ไผ่ทองเศรษฐี ไผ่ห้าสีสุดยอดไผ่แปลกหายาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 22, 2013, 01:05:14 PM โดย thoop » บันทึกการเข้า

thoop
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 11:32:44 PM »

อีกชุดครับ
thoop
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 11:36:45 PM »

มีพรีเซนเตอร์ด้วยครับ
thoop
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 11:40:05 PM »

เก้าอี้เฟอร์นิเจอร์ไม้ไผ่ยักษ์เมืองน่านครับ น่านั่งมั๊ยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2011, 06:48:15 PM โดย thoop » บันทึกการเข้า
thoop
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 11:46:52 PM »

โคมไฟครับ
Kenchiro World
ร้อยรู้หรือจะสู้หนึ่งปฏิบัติ
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 12:24:01 AM »

สวยมากครับ

ไม่มีโง่ไม่มีฉลาด มีรู้ หรือ ไม่รู้ เท่านั้น
เกษตรพอเพียง-กำเนิดว่าที่สวนไผ่งาม
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=27615.0
ไผ่หวาน
*

ยินดีให้ข้อมูลด้วยความจริงจังและจริงใจ

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 12:31:54 AM »

เยี่ยมครับ  ปลูกไผ่ยักษ์แล้วนำลำไผ่มาทำเฟอร์นิเจอร์ขาย  ลำหนึ่งทำเงินได้ถึงหมื่น  กอหนึ่งทำเงินได้เป็นหลายหมื่นต่อปี  หากเกษตรกรปลูกกันจะลดพื้นที่การปลูกข้าวโพดตามภูเขาไปได้มาก  ช่วยดูดซับน้ำไม่ให้ไปไกลถึงภาคกลาง   มีโอกาสช่วยลดความเสียหายได้มาก  ถ้าช่วยกันปลูกไผ่ตามแหล่งต้นน้ำในเขต  เชียงราย  แพร่  น่าน  พะเยา  เป็นต้น

สวนไผ่หวานเพชรน้ำผึ้ง
wew
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 05:48:30 AM »

เข้ามาชื่นชมครับ ยิ้ม
ขอให้ขายดีๆ รวยๆนะครับ
ทำอะไรไม่ให้เหมือนใคร รับรองรวยแน่ๆ
อนาคตอาจจะขอเป็นลูกค้างานเฟอนิเจอร์นะครับ  ยิ้มเท่ห์

ปล. ฟาร์มเต่าผมก็ไปออกงานนี้มาเหมือนกัน

ฟาร์มเพาะพันธุ์เต่ายักษ์ซูคาต้า
tanyao
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 12:24:52 PM »

พูดได้คำเดียวว่า สวดยอด

Liked By: 5XXA, gotohome, AW4GR, TAWUN
HoLiC
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 12:57:06 PM »

สวยครับ น่าใช้มาก

Liked By: 5XXA, gotohome, TAWUN
Magnum (rew)
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 02:47:04 PM »

เยี่ยมครับ

Liked By: bantita999, 5XXA, gotohome, TAWUN

สิ่งที่น่าสังเวชของมนุษย์
หาใช่ความเสื่อมถอยของสังขารไม่
แต่คือความเสื่อมถอยทางจิตวิญญาณ
Taraniramit
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 06:41:40 PM »

นี้คือการเพิ่มมูลค่าที่น่าสนใจครับ
ไผ่ยังไปได้อีกไกล

เก่งมากครับ อีกไม่นานคุณก็จะโกอินเตอร์ได้. ถ้ามีมาตรฐานมีดีไชด์ เพราะไผ่ยักษ์น่านเสน่ห์มันอยู่ในตัวตรงลำใหญ่นี้แหละครับ
ประกอบเป็นอะไรก็สวย

ว่าแต่ว่าคุณได้อัดน้ำยากันมอดหรือเปล่า ถ้าอัดคุณใช้วิธีไหน ถ้าไม่หวงก็น่าจะแบ่งปันบ้างนะครับ

Liked By: Papa63, tsara, 5XXA, gotohome, TAWUN
thoop
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 07:13:16 PM »

นี้คือการเพิ่มมูลค่าที่น่าสนใจครับ

เก่งมากครับ อีกไม่นานคุณก็จะโกอินเตอร์ได้. ถ้ามีมาตรฐานมีดีไชด์ เพราะไผ่ยักษ์น่านเสน่ห์มันอยู่ในตัวตรงลำใหญ่นี้แหละครับ

ว่าแต่ว่าคุณได้อัดน้ำยากันมอดหรือเปล่า ถ้าอัดคุณใช้วิธีไหน ถ้าไม่หวงก็น่าจะแบ่งปันบ้างนะครับ

ขอบคุณมากๆ ๆครับสำหรับทุกกำลังใจผมขอแลกเปลี่ยนความรู้เรื่องไผ่ยักษ์และการพัฒนาการเพิ่มมูลค่าไผ่ทุกชนิดครับ ไม่มุ่งด้านการทำถ่าน ทำเชื้อเพลิงชีวมวลเพียงอย่างเดียว ผมเสียดายของครับ น่าจะมีมูลค่ามากกว่านั้นแน่ช่วยกันคิดครับ
   มาพูดถึงการอัดน้ำยากันมอดกันปลวกกันรา ผมก็สั่งซื้อทางอิเตอร์เนตนี่แหละครับ ผมใช้ผงบอแร็ก ครับกระสอบละ 4000บาท บรรจุ 25กิโลกรัมลองดูรายละเอียดของยาตัวนี้ดูครับ
คุณลักษณะและคุณสมบัติพิเศษของน้ำยารักษาเนื้อไม้ Tim-bor
Tim-bor เป็นน้ำยารักษาเนื้อไม้ที่ผ่านการรับรองจากสำนักงานพิทักษ์สิ่งแวดล้อมของประเทศสหรัฐอเมริกา (US EPA Reg. No.1624-39 ) ซึ่งแนะนำให้ใช้สำหรับป้องกันมอด แมลง และเชื้อราทำลายไม้ สามารถใช้รักษาเนื้อไม้ที่ใช้ในอุตสาหกรรมทุกชนิดแม้กระทั่งไม้สกุลที่อาบน้ำยาได้ยาก มีความยืดหยุ่นในกรรมวิธีการใช้งานทั่วไปด้วยวิธีใช้ความดันสำหรับไม้แห้งหรือไม้สด, ใช้แช่ในไม้สดเพื่อให้น้ำยาซึมกระจายเข้าสู่เนื้อไม้เอง หรือ ใช้ฉีดพ่นในสายการผลิตต่างๆ ในอุตสาหกรรม
Tim-bor เป็นผงละเอียดมาก สีขาว มีคุณสมบัติพิเศษละลายน้ำง่ายและดีมาก ไม่มีกลิ่น และไม่ก่อให้เกิดการเปลี่ยนแปลงสีและลักษณะที่ปรากฏตามธรรมชาติของไม้
Tim-bor ให้สารละลายที่มี pH ที่ไม่เป็นกรดและด่างมากเกินไปมีความเหมาะสมกับองค์ประกอบภายในของเนื้อไม้ ไม่มีผลกระทบต่อความแข็งแรงและคุณสมบัติของไม้และ มีส่วนช่วยให้ไม้ที่อัดน้ำยาด้วย
Tim-bor ไม่เป็นกรดที่เป็นสาเหตุของการกัดกร่อนอุปกรณ์และเครื่องมือ เครื่องใช้ที่เป็นโลหะรวมทั้งอุปกรณ์ fitting ในโรงงานอุตสาหกรรมเฟอร์นิเจอร์
Tim-bor ไม่เป็นปฏิกิริยากับสีและกาวที่ใช้ในอุตสาหกรรมเฟอร์นิเจอร์ไม้ทั่วไป ไม้ที่อัดน้ำยาด้วย Tim-bor สามารถติดกาวและอัดประสานกันได้ดี เมื่อไม้ได้ผ่านการอบแห้งให้มีความชื้นต่ำและมีการทำความสะอาดผิวไม้ก่อน
Tim-bor ให้ประสิทธิภาพในการป้องกันแมลงศัตรูทำลายไม้ที่มีความสำคัญทางเศรษฐกิจ เช่น ปลวก, ด้วงหนวดยาว ( Long Horn Beetles) มอดทุกชนิด และแมลงเจาะทำลายไม้
Tim-bor ให้การป้องกันเนื้อไม้เน่าเปื่อยผุพังไปตามธรรมชาติที่มีสาเหตุจาก เชื้อรา rotting fungi เช่น wet rot, dry rot, Brown rot และ white rot
Tim-bor ไม่มีส่วนผสมของยาฆ่าแมลงกลุ่มอินทรีย์และสารโลหะหนัก รวมทั้งไม่ต้องใช้ตัวทำละลายอินทรีย์ (Organic Solvent ) ที่เป็นพิษกับสิ่งแวดล้อม ไม่มีส่วนผสมของยาฆ่าแมลงและสารต้องห้ามต่างๆ เช่น โซเดียมเพ็นต้าคลอโรฟีเนต (Na PCP) , Lindane (Gamma-HCH)

ทุกวันนี้เกษตรกรเข้าถึงเทคโนโลยีได้ง่ายแล้ว ลองสั่งไปใช้ดูครับตอนนี้ผมใช้อยู่ได้ผลดีครับ(ใช้วิธีต้มไม้ในน้ำยา ในถัง 200 ลิตรน้ำยาซึมซับเข้าในเนื้อไม้ได้รวดเร็วและทั่วถึงดีครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 17, 2011, 07:22:44 PM โดย thoop » บันทึกการเข้า
thoop
*

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 07:19:53 PM »

ขอบคุณมากๆ ๆครับสำหรับทุกกำลังใจผมขอแลกเปลี่ยนความรู้เรื่องไผ่ยักษ์และการพัฒนาการเพิ่มมูลค่าไผ่ทุกชนิดครับ ไม่มุ่งด้านการทำถ่าน ทำเชื้อเพลิงชีวมวลเพียงอย่างเดียว ผมเสียดายของครับ น่าจะมีมูลค่ามากกว่านั้นแน่ช่วยกันคิดครับ
   มาพูดถึงการอัดน้ำยากันมอดกันปลวกกันรา ผมก็สั่งซื้อทางอิเตอร์เนตนี่แหละครับ ผมใช้ผงบอแร็ก ครับกระสอบละ 4000บาท บรรจุ 25กิโลกรัมลองดูรายละเอียดของยาตัวนี้ดูครับ
คุณลักษณะและคุณสมบัติพิเศษของน้ำยารักษาเนื้อไม้ Tim-bor
Tim-bor เป็นน้ำยารักษาเนื้อไม้ที่ผ่านการรับรองจากสำนักงานพิทักษ์สิ่งแวดล้อมของประเทศสหรัฐอเมริกา (US EPA Reg. No.1624-39 ) ซึ่งแนะนำให้ใช้สำหรับป้องกันมอด แมลง และเชื้อราทำลายไม้ สามารถใช้รักษาเนื้อไม้ที่ใช้ในอุตสาหกรรมทุกชนิดแม้กระทั่งไม้สกุลที่อาบน้ำยาได้ยาก มีความยืดหยุ่นในกรรมวิธีการใช้งานทั่วไปด้วยวิธีใช้ความดันสำหรับไม้แห้งหรือไม้สด, ใช้แช่ในไม้สดเพื่อให้น้ำยาซึมกระจายเข้าสู่เนื้อไม้เอง หรือ ใช้ฉีดพ่นในสายการผลิตต่างๆ ในอุตสาหกรรม
Tim-bor เป็นผงละเอียดมาก สีขาว มีคุณสมบัติพิเศษละลายน้ำง่ายและดีมาก ไม่มีกลิ่น และไม่ก่อให้เกิดการเปลี่ยนแปลงสีและลักษณะที่ปรากฏตามธรรมชาติของไม้
Tim-bor ให้สารละลายที่มี pH ที่ไม่เป็นกรดและด่างมากเกินไปมีความเหมาะสมกับองค์ประกอบภายในของเนื้อไม้ ไม่มีผลกระทบต่อความแข็งแรงและคุณสมบัติของไม้และ มีส่วนช่วยให้ไม้ที่อัดน้ำยาด้วย
Tim-bor ไม่เป็นกรดที่เป็นสาเหตุของการกัดกร่อนอุปกรณ์และเครื่องมือ เครื่องใช้ที่เป็นโลหะรวมทั้งอุปกรณ์ fitting ในโรงงานอุตสาหกรรมเฟอร์นิเจอร์
Tim-bor ไม่เป็นปฏิกิริยากับสีและกาวที่ใช้ในอุตสาหกรรมเฟอร์นิเจอร์ไม้ทั่วไป ไม้ที่อัดน้ำยาด้วย Tim-bor สามารถติดกาวและอัดประสานกันได้ดี เมื่อไม้ได้ผ่านการอบแห้งให้มีความชื้นต่ำและมีการทำความสะอาดผิวไม้ก่อน
Tim-bor ให้ประสิทธิภาพในการป้องกันแมลงศัตรูทำลายไม้ที่มีความสำคัญทางเศรษฐกิจ เช่น ปลวก, ด้วงหนวดยาว ( Long Horn Beetles) มอดทุกชนิด และแมลงเจาะทำลายไม้
Tim-bor ให้การป้องกันเนื้อไม้เน่าเปื่อยผุพังไปตามธรรมชาติที่มีสาเหตุจาก เชื้อรา rotting fungi เช่น wet rot, dry rot, Brown rot และ white rot
Tim-bor ไม่มีส่วนผสมของยาฆ่าแมลงกลุ่มอินทรีย์และสารโลหะหนัก รวมทั้งไม่ต้องใช้ตัวทำละลายอินทรีย์ (Organic Solvent ) ที่เป็นพิษกับสิ่งแวดล้อม ไม่มีส่วนผสมของยาฆ่าแมลงและสารต้องห้ามต่างๆ เช่น โซเดียมเพ็นต้าคลอโรฟีเนต (Na PCP) , Lindane (Gamma-HCH)

ทุกวันนี้เกษตรกรเข้าถึงเทคโนโลยีได้ง่ายแล้ว ลองสั่งไปใช้ดูครับตอนนี้ผมใช้อยู่ได้ผลดีครับ(ใช้วิธีต้มไม้ในน้ำยา ในถัง 200 ลิตรน้ำยาซึมซับเข้าในเนื้อไม้ได้รวดเร็วและทั่วถึงดีครับ)

Liked By: rannet, 5XXA, gotohome, TAWUN
sirintara
*

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 11:04:28 AM »

เข้ามาเป็นแรงใจให้ครับ
คนดี มีความมุ่งมั่น อยู่ตรงไหนก็สร้างประโยชน์ได้ครับ

ผมจะมีโอกาสไปน่านสองสามวันนี้ครับ ว่าจะไปขอแบ่งไผ่บงหวาน ยักษ์ มาดูแลนิดหน่อยครับ
ต้นที่ได้ไป 1ต้น ไม่ตาย แต่ไม่งอกเลยครับ มีใบ 2-3ใบ ตอนที่ให้ไป ตอนนี้ก็ยังอยู่แบบนั้น ครับ
ไม่มีสัญญาณว่าจะงอก แต่ไม่ตาย  ผมเองก็งงๆอยู่เหมือนกัน
ก็เลยว่าจะไปหักคอขอแบ่งกับท่านที่น่านเลยครับ  แล้วจะโทรหาครับ

ส่วนยักษ์ น่าน ที่รับไป ก็ตอบสนองการดูแลดีพอควรครับ ต้นที่ตอบสนองดี ก็ขึ้นหน่อ ขนาดกลางๆ แล้วขึ้นลำ พุ่ง ขึ้นกว่าสูง 8 เมตร ขนาด ศก.ลำ ประมาณ 4-5 นิ้ว ครับ เห็นน่าชื่นใจ ครับ  ปีแรก ฝนแรกตอบสนองแบบนี้ ผมคิดว่าฝนที่สอง น่าจะได้เห็นลำเต็มๆของยักษ์น่าน ครับ  ไม่ผิดหวังจริงๆครับ

แต่บางต้นก็ ยังไม่ออกหน่อใหญ่ มีแต่หน่อเล็ก เพื่อขึ้นใบ  ทั้งๆที่ผมเองพยายามให้อยู่ในสภาพแวดล้อมเดียวกัน เพื่อดูพัฒนาการ แต่บางต้นก็พุ่ง บางต้นก็รอเวลา

ยินดีที่ท่านต่อยอดนำไผ่ยักษ์น่านมาทำเฟอร์นิเจอร์ ชี้ช่องให้คนปลูกไผ่เห็นแนวทางในการหางานหาเงิน ครับ

Liked By: rannet, gotohome, 5XXA, TAWUN
BoY NakonChuM
*

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 06:10:55 PM »

ผมมองว่ารูปแบบของการนำเสนอน่าจะแปลกใหม่มากว่านี้นะครับ 

-ที่มองเห็นคือการได้เห็นเอาไผ่ขนาดใหญ่มาทำเฟอร์นิเจอร์แต่ยังไม่เห็นการออกแบบที่แตกต่างออกไปลองคิดหารูปแบบที่ทำให้ไผ่ที่มีขนาดใหญ่เอามาทำเฟอร์นิเจอที่แตกต่างออกไปซิครับ เช่นอาจจะเอามาเข้าเป็นไม้แบบไม้แผ่นเลยก็ได้ ลองหาดูความแปลกใหม่ ดูครับ

จงลำบากไปก่อนแล้วจะสบายเมื่อปลายมือ
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 72   ขึ้นบน
  พิมพ์