หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครทราบชื่อต้นไม้ใบใหญ่ยักษ์นี้บ้างครับ วานบอก  (อ่าน 6203 ครั้ง)
wn2010
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 12:18:02 PM »

เป็นต้นไม้ที่ปลูกไว้นานแล้วครับ แต่ไม่มีใครในบ้านจำชื่อได้

มีใบใหญ่มากๆ ครับ เมื่อเทียบกับลำต้น และตอนนี้มีดอกด้วย  ยิ้ม

มีใครพอทราบไหมครับว่าคือต้นอะไร และจะขยายพันธุ์ได้ยังไง?

ขอบคุณล่วงหน้าครับ  ยิ้มเท่ห์

psit
*

กินอยู่แค่พอเพียง

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 12:29:44 PM »

ขอภาพมากว่านี้หน่อยครับ
หรือว่าจะเป็นต้นสัก
treo
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 12:46:40 PM »

เป็นว่านหรือยา อะไรซักอย่างนี่แหละครับ จำชื่อไม่ได้ครับ

ปลูกต้นไม้ ไม่ใช่แค่ เอาต้นไม้ไปฝังดิน
ปลูกต้นไม้ ใช่ว่าจะได้แต่ต้นไม้
Lung Nop
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 01:17:57 PM »

คือ ต้น พญากาสัก ครับ ชื่อวิทยาศาสตร์ Leea macrophylla   Roxb.ex Hornem. อยู่ในวงศ์ LEEACEAE ปลูกเป็นไม้ประดับ จะใส่กระถางหรือปลูกลงดินเลยก็ได้ครับ ชอบขึ้นอยู่ในป่าผสมผลัดใบ หรือว่าป่าเบญจพรรณครับ อยากได้เมล็ดมาเพาะเล่นๆ อยู่เหมือนกัน  เจ๋ง
konthain(นพ)
Administrators

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 01:33:14 PM »

เอามาฝากครับ  ยิงฟันยิ้ม

พญากาสัก
ชื่อวิทยาศาสตร์ : Leea macrophylla Roxb.ex Hornem.
ชื่อวงศ์ : LEEACEAE
ชื่อ อื่นๆ : เขืองหูช้าง เขืองหูม้า ตองต้วบ แคะมูรา ทุโครพะดุ ทุคลุพะโด่ะ จากผักชี ตองสาก ตาลปัตรฤาษี พญารากหล่อ ผึ่งหูช้าง เสือนั่งร่ม

ลักษณะ ไม้พุ่มสูง 2-4 เมตร ลำต้นสีเขียวมีข้อชัดเจน ใบเป็นใบเดี่ยวขนาดใหญ่ เรียงสลับ รูปไข่ กว้าง 25-30 ซม. ยาว 30-50 ซม. ผิวใบเป็นคลื่นเล็กน้อย มีหูใบแผ่เป็นแผ่นเห็นได้ชัดเจน ดอกสีขาวแกมเขียวอ่อน ออกเป็นช่อใหญ่ที่ปลายยอด ลักษณะเป็นชั้นๆ ดอกย่อยมีขนาดเล็ก ผลเป็นผลสด รูปร่างค่อนข้างกลมแป้น เมื่อแก่สีดำ ขนาด 1-3 มม.

การกระจายพันธุ์
และนิเ้วศวิทยา พบตามป่าเบญจพรรณแล้ง ในภาคเหนือและภาคตะวันออกเฉียงเหนือ ที่ความสูง 100-600 เมตร จากระดับน้ำทะเล ยุบตัวในหน้าแล้ง

ประโยชน์
เป็นไม้ประดับที่มีความสวยงาม ชาวบ้านใช้รากย้อมผ้าให้เป็นสีแดง
ข้อมูลจากเอกสาร : หนังสือพรรณไม้สวนพฤกษศาสตร์สมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติ์ เล่ม 2
 ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
รับจ้างล้างรถ และแจกจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง

ยิงฟันยิ้ม
wn2010
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 01:48:35 PM »

คือ ต้น พญากาสัก ครับ ชื่อวิทยาศาสตร์ Leea macrophylla   Roxb.ex Hornem. อยู่ในวงศ์ LEEACEAE ปลูกเป็นไม้ประดับ จะใส่กระถางหรือปลูกลงดินเลยก็ได้ครับ ชอบขึ้นอยู่ในป่าผสมผลัดใบ หรือว่าป่าเบญจพรรณครับ อยากได้เมล็ดมาเพาะเล่นๆ อยู่เหมือนกัน  เจ๋ง

ว้าว! ขอบคุณมากครับ  อายจัง
wn2010
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 01:50:05 PM »

เอามาฝากครับ  ยิงฟันยิ้ม

พญากาสัก
ชื่อวิทยาศาสตร์ : Leea macrophylla Roxb.ex Hornem.
ชื่อวงศ์ : LEEACEAE
ชื่อ อื่นๆ : เขืองหูช้าง เขืองหูม้า ตองต้วบ แคะมูรา ทุโครพะดุ ทุคลุพะโด่ะ จากผักชี ตองสาก ตาลปัตรฤาษี พญารากหล่อ ผึ่งหูช้าง เสือนั่งร่ม

ใช่เลยครับ! แต่ต้นผมยังไม่สูงเท่านี้ครับ

ขอบคุณมากเลยนะครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
wn2010
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 01:55:39 PM »

ทีนี้เท่าที่ผม seach ใน google ยังไม่เจอวิธีขยายพันธุ์ชัดเจนเลยครับ

มีใครพอช่วยบอกได้ไหมครับ ว่าจะขยายพันธุ์ได้ยังไงบ้าง (เห็นเค้าว่าต้นนี้เป็นไม้หัว แต่ก็มีเมล็ดด้วย  ฮืม)

ชื่อ : พญากาสัก

ชื่ออื่น : พญารากหล่อ, ว่านเสือนั่งร่ม, ว่านเสือร้องไห้

ชื่อวิทยาศาสตร์ : Leea  macrophylla Roxb. ex Homem

วงศ์ : LEEACEAE

ลักษณะทางพฤกษศาสตร์

พญากาสัก เป็นไม้พุ่ม อายุหลายปี มีรากสะสมอาหารใต้ดินคล้ายมันสำปะหลัง  ใบ เป็นใบเดี่ยวรูปรีหรือรูปไข่กลับ เรียงสลับ โคนใบรูปหัวใจ ปลายใบแหลม ขอบใบจักฟันเลื่อย ดอก เป็นช่อดอกออกที่ปลายยอด มีดอกเล็กๆ สีเหลืองอ่อนจำนวนมาก   ผล กลม สีเขียว

สรรพคุณและประโยชน์

หัว ผสมสมุนไพรชนิดอื่น รักษากามโรค แผลฝี หนองใน

ราก ย้อมผ้าให้สีแดง

จาก http://c.doa.go.th/hrc-cpn/index.php?option=com_content&view=article&id=112:2011-07-11-04-36-16&catid=35:2011-02-22-09-59-01&Itemid=77
XYLEMOO
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 01:56:44 PM »

เวปนี้ถามอะไรตอบได้จริงๆครับ ... มีแต่สมาชิกผู้รอบรู้และใจดี ยิงฟันยิ้ม
konthain(นพ)
Administrators

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 04:12:20 PM »

เวปนี้ถามอะไรตอบได้จริงๆครับ ... มีแต่สมาชิกผู้รอบรู้และใจดี ยิงฟันยิ้ม
เดี๋ยวตั้งห้องอับดุลย์ ด้วยดีไหมครับ อับดุลย์เอ้ยถามอะไรตอบได้ ชายรู้จัก หญิงรู้จัก  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
 ยิงฟันยิ้ม

สำนึกดีครับ
รับจ้างล้างรถ และแจกจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง

ยิงฟันยิ้ม
คนเดือนเก้า
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 04:13:45 PM »

แม่นแล้ว
 ยิ้มเท่ห์
chichanang
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 04:48:35 PM »

ได้รับเมล็ดมาเพาะเขาก็งอกดีคะ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์